[Funland] Thang máy: sự cố và cách đối phó, phòng ngừa?

Minhnd

Xe điện
E thì chả sợ trộm vì nhà chả có gì để mất. về cơ bản đa số các chung cư sẽ an toàn hơn mặt đất về an ninh trật tư. E có thể khóa cửa đi vài tháng không sao, chứ nhà mặt đất có khi trộm vào trồng rau nuôi gà chờ mình về rồi.
- Thang máy về nguyên lý thì: nếu xảy sự cố rơi thì chốt hãm tự bung khi thang rơi đạt tốc độ x, còn chốt hãm được hay ko thì hên xui
- Hỏa hoạn chung cư cũng là vấn đề đáng sợ hơn mặt đất. Tuyệt đối ko dùng thang máy khi gặp hỏa hoạn, trong mọi trường hợp xảy ra sự bình tĩnh đều làm tăng khả năng sống sót của mình.
- Mất điện nếu thang ở vị trí bình thường thì ban quản lý có thể mở bằng chìa cơ từ bên ngoài, ở vị trí khác thì E ko biết
- Thông thường thì các chung cư sẽ có bộ phát điện dự phòng ưu tiên cho việc sử dụng thang máy, chung cư đểu thì E ko chắc chắn có hoạt động ko?
Ở VN thì hoả hoạn ở chung cư không sợ bằng nhà ống dưới mặt đất, đặc biệt nhà trong ngõ nhỏ. Vì chung cư có hệ thống cứu hoả (báo cháy, tự phun nước, vòi và bình cứu hoả) và thang thoát hiểm trong khi 90% nhà ống sẽ không thoát được nếu bị cháy do thiếu hệ thống báo và chữa cháy, nhà toàn lồng, chấn song, cửa cuốn…

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chung cứ VN e cứ chọn từ tầng 2 đến tầng 5. 2-3 là đẹp nhứt.
Em nghe mn bảo tầng cao ko muỗi. Em vừa ở tầng 16 bên Long Biên mà dc tháng đầu, sau ko mắc màn ko ngủ dc vì mấy con muỗi vo ve.
giờ nhà cụ vẫn mắc màn cơ ạ. em bỏ bàn phải hơn 20 năm nay rồi, kể cả ở nhà mặt đất. tìm cách làm sạch đọng nước quanh nhà là bớt muỗi ngay.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cáp chịu ngon mà cụ một sợi chịu 1.6 -2 tấn là bình thường , bt thang có 4 sợi
Tính sát thì 1 sợi chịu được. Nhưng thiết bị chở người hệ số an toàn cao, lại thêm mỏi vì cáp qua ròng.rọc nữa nên phải nhiều sợi và đi qua hệ palang.

maximax903

Xe điện
Em xem quyết toán thì phải chênh 300% công nhận món này ăn dày .
Có quy định, thủ tục nào về mua sắm vật tư bảo dưỡng thang máy ko hả cụ? Hay chỉ cần mấy tờ bươm bướm BG 7 sắc cầu vồng mà chén từng ấy thì quá khủng khiếp đấy. Có khi tiền lãi gửi ngân hàng khoản 2% KPBT âm nặng nếu sửa chữa ko kiểm soát với giá ngày càng vống lên thế này.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Dungha

Xe điện
Hình như là việc test tình huống khẩn cấp như vậy không bao gồm trong chế độ bảo dưỡng định kỳ cụ ah:

xt-bao duong thang may.PNG

Với lại ắc quy của bộ lưu điện khá bé, cỡ mấy chục Ah gì đó không nhớ rõ, chắc chắn không kéo nổi động cơ chính 3,5kW nên khi xảy ra mất điện lưới thì nó chỉ có thể thả cabin xuống tầng gần nhất chứ không kéo cabin lên được.
Đối trọng năng hơn thang vậy thì khi mất điện, nó nhả từ từ thì thằng đi xuống hay đi lên hả cụ?

blackhole1

Xe tăng
Có quy định, thủ tục nào về mua sắm vật tư bảo dưỡng thang máy ko hả cụ? Hay chỉ cần mấy tờ bươm bướm BG 7 sắc cầu vồng mà chén từng ấy thì quá khủng khiếp đấy. Có khi tiền lãi gửi ngân hàng khoản 2% KPBT âm nặng nếu sửa chữa ko kiểm soát với giá ngày càng vống lên thế này.
Chẳng có quy định nào cả vì giá cáp chênh nhiều lắm đa phần đều sài cáp TQ và HQ , báo giá cũng quân xanh quân đỏ cho BQL cho nó hợp lệ .

kienvinh

Xe lăn
Đối trọng năng hơn thang vậy thì khi mất điện, nó nhả từ từ thì thằng đi xuống hay đi lên hả cụ?
Thông tin đối trọng nặng hơn thang là cụ lấy ở đâu? Giả thiết rằng từ "thang" của cụ có nghĩa lồng cabin. Vậy trọng lượng của người đứng trong cabin được tính chưa, tính bao nhiêu người? Nói chung sẽ loạn cào cào, thang lúc xuống lúc lên tùy theo lượng người thực tế. Thực tế người ta không làm như vậy đâu.

Dungha

Xe điện
Thông tin đối trọng nặng hơn thang là cụ lấy ở đâu? Giả thiết rằng từ "thang" của cụ có nghĩa lồng cabin. Vậy trọng lượng của người đứng trong cabin được tính chưa, tính bao nhiêu người? Nói chung sẽ loạn cào cào, thang lúc xuống lúc lên tùy theo lượng người thực tế. Thực tế người ta không làm như vậy đâu.
Em làm xây dựng thấy mấy ông thang máy nói thế. Nguyên tắc là nó nặng hơn mức overload của thang. Bên thang không quá được mức overload mình đã set. Quá cân nó báo ngay và không đi mà.

Rong Ruổi

Xe container
E ở 5 năm rồi, chưa gặp sự cố lần nào, từ hồi ở chung cư k muốn quay lại mặt đất nữa cụ ạ, k rét, k nồm, nói chung thấy hài lòng ghê ghớm :D
Mai nó tính phí dịch vụ cao lên. Nước sinh hoạt thì bẩn. Chỗ đỗ ô tô tăng giá. Quỹ bảo trì nhập nhằng...vv thì mợ hết thích ngay thôi :D

kienvinh

Xe lăn
Em làm xây dựng thấy mấy ông thang máy nói thế. Nguyên tắc là nó nặng hơn mức overload của thang. Bên thang không quá được mức overload mình đã set. Quá cân nó báo ngay và không đi mà.
Thế thì nguy quá.

hd-vt

Xe container
Cc cũng hay, sạch sẽ ít bị phiền phức. Em chỉ ghét mỗi cái thang máy, thiết kế như... :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bớt nhưng 1 con cũng ko ngủ dc
Em ở nhà mặt đất,
Hơn 2 chục năm nay rồi chưa dùng màn.
Mà không mỗi mà cả chuột, gián, các thể loại côn trùng khác đều không có.
Chưa lắp thang máy, nhưng điện 3 pha đến sau đồng hồ ở cổng, trong nhà đã để sẵn hốc thang, nhưng đang lấp, tầng thì chứa đồ vặt, tầng thì để trống!

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Mai nó tính phí dịch vụ cao lên. Nước sinh hoạt thì bẩn. Chỗ đỗ ô tô tăng giá. Quỹ bảo trì nhập nhằng...vv thì mợ hết thích ngay thôi :D
Có lẽ cụ chỉ nghe nói , NÓ là ai ? Ban đầu thì CĐT thu bao nhiêu thì khi mua nhà đã rõ. Sau khi bán xong thì cư dân bầu BQT, phí bao nhiêu thì BQT phải xin ý kiến đa số cư dân để quyết định .
Tuy nhiên cái này nhiều khi cũng dở chứ chưa chắc đã hay vì đa số cư dân thường không muốn tăng phí nên có chỗ phí duy trì mãi mức ban đầu sau khoảng chục hơn năm thành ra quá thấp dẫn đến chất lượng đi xuống điển hình như ở khu Madarin Gaden.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hihi, nhà e có lọc tổng, nên nước chưa bao giờ là vấn đề, chỗ oto thì hơi chat thật, quỹ bảo trì thì nhập nhèm cụ ạ, chủ đầu tư hơi hãm. Cơ mà thôi kệ họ, tạm thời vẫn chưa muốn hạ cánh :D