[Funland] Thận trọng khi ném đá

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Tự mình có thể suy xét sự việc của bà Hoài Linh, cần gì phải nhờ vào bà ất ơ nào.
dĩ nhiên Cụ có thể nhưng sức lan tỏa bằng bà Phương Hằng.. với lại Cụ bị đập chết tươi ngay. Họ có 1 nhóm truyền thông báo viết báo mạng truyền hình công ty sự kiện từa lưa hột me. Ko đùa được đâu.

Susu77

Xe tăng
Việc của HL là 1 việc độc lập với cái việc cụ đến Viện gặp tình huống mà khiến cụ giật mình.
Việc nào ra việc đó.
Quan điểm của cháu là cái xấu cần được thế hiện thái độ, chính thái độ mới là động lực cho sự thay đổi, sự không lặp lại. Nếu HL được người khác nhờ mà quên thì cụ có thể dẫn giải thế này được. Còn khi đứng ra kêu gọi, nhấn mạnh về cứu trợ thì lại khác hoàn toàn cụ ah. Cháu không đồng tình cách này của cụ, và hi vọng rằng nó chỉ là cảm nhận cá nhân cứ không có mục đích nào biện minh cho HL, nếu thế thì thật tệ hại.
Cụ nói đúng, em ví dụ chỉ để nói rằng đôi khi có một số việc mình chưa hiểu rõ thấu đáo. HL rõ là có sai sót nhưng mình ko trong cuộc, chưa hiểu hết tình hình có thể có vướng mắc nhiều cái ko tiện nói ra nhưng tâm họ không tồi tệ đến mức đó.
Đơn giản lúc hứng lên gọi là cũng có tấm lòng nhiệt huyết thì hô hào quyên góp. Nhưng để trực tiếp đi và đưa đến đúng đối tượng thì lại lần khân vì bận việc, vì mệt mỏi.. hoặc thấy chỗ mình định từ thiện có vẻ cũng ổn ổn rồi thì cứ từ từ. Kiểu làm việc không chu đáo đến nơi đến chốn, tuỳ hứng. HL cần xin lỗi và nhanh chóng có kế hoạch giải quyết càng sớm càng tốt. Nhưng rõ ràng nhiều người gắn cho HL là lừa đảo...phủ nhận tất cả nhưng việc tốt người ta đã làm và vẫn có ý định làm thì tàn nhẫn.

Trungcivic1974

Đi bộ
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
Giống như định hướng dư luận. 6 tháng im ru là muốn chiếm đoạt chứ giải thích gì.Đâu phải 1 giao dịch nhỏ trong tài khoản cá nhân- mà cả 1 tài khoản riêng cho cứu dịch.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, em ví dụ chỉ để nói rằng đôi khi có một số việc mình chưa hiểu rõ thấu đáo. HL rõ là có sai sót nhưng mình ko trong cuộc, chưa hiểu hết tình hình có thể có vướng mắc nhiều cái ko tiện nói ra nhưng tâm họ không tồi tệ đến mức đó.
Đơn giản lúc hứng lên gọi là cũng có tấm lòng nhiệt huyết thì hô hào quyên góp. Nhưng để trực tiếp đi và đưa đến đúng đối tượng thì lại lần khân vì bận việc, vì mệt mỏi.. hoặc thấy chỗ mình định từ thiện có vẻ cũng ổn ổn rồi thì cứ từ từ. Kiểu làm việc không chu đáo đến nơi đến chốn, tuỳ hứng. HL cần xin lỗi và nhanh chóng có kế hoạch giải quyết càng sớm càng tốt. Nhưng rõ ràng nhiều người gắn cho HL là lừa đảo...phủ nhận tất cả nhưng việc tốt người ta đã làm và vẫn có ý định làm thì tàn nhẫn.
Người ta cũng mới nghi ngờ chứ đã kết luận del đâu.
Cơ bản là trong 6 tháng đó thằng hề nó cũng chả thông báo gì trên trang nhà nó việc xử lý số tiền đó, sau bị khui ra thì biện đủ lý do nhưng không hợp lý + bản sao kê( bị lộ) có dấu hiệu rút tiền xài việc riêng nên cái nghi ngờ của công chúng thêm có căn cứ.
Cách nó làm clip giải thích kiểu khinh khỉnh bề trên, bất cần không có tinh thần nhận sai sót nên người ta càng ghét. Nó mà cầu thị lắng nghe thì nó đã không có thái độ đó!
Tóm lại theo mình nó đang xử lý 1 vấn đề sai bằng 1 phương pháp sai. Bị lên án là dễ hiểu, tàn với nhẫn cái giề, vớ vẫn.!

Elun Mosk

Xe hơi
Mợ PH Đại Nam uy thế rất cao, mợ mà nói không đúng thì mợ sẽ mất rất nhiều thứ.
Kiểu gì mợ cũng có đủ đồ chơi rồi thì mới nói, chứ không phải mợ là người hồ đồ.
Mấy bạn NS mà bị vu khống họ thì họ nhảy đành đạch luôn, kéo đàn kéo đống tới đe dọa như gymer Duy Nguyễn.
Chứ họ không chịu im đâu.
Chả qua mợ PH nói chuẩn đét, oánh đúng long mạch nên mấy bạn NS phải mềm mại, nhẹ nhàng, thậm chí là có người chạy chốn.

lexus315

Xe điện
Cụ thợt mà là nữ, có khi chửa hoang mấy mấy lần - ý là thiện tâm và dễ dãi quá.
Cụ thớt mà là nam, có khi bị đi cắt trĩ mấy lần -ý là thiện tâm và dễ dài quá.
P/s: không biết cụ là nam hay nữa. Nhưng thiện tâm và dễ dãi nên tự bảo vệ mình
Chuyện Linh 14 em không bàn,nhưng bất cứ ai,ăn 1 đồng từ thiện đều bỉ ổi

Mountain Men

Xe buýt
Em vào góp củi lửa và đá cho các cụ thôi:D

Susu77

Xe tăng
Cụ thợt mà là nữ, có khi chửa hoang mấy mấy lần - ý là thiện tâm và dễ dãi quá.
Cụ thớt mà là nam, có khi bị đi cắt trĩ mấy lần -ý là thiện tâm và dễ dài quá.
P/s: không biết cụ là nam hay nữa. Nhưng thiện tâm và dễ dãi nên tự bảo vệ mình
Chuyện Linh 14 em không bàn,nhưng bất cứ ai,ăn 1 đồng từ thiện đều bỉ ổi
Ko biết cụ có phải thày bói ko nhưng ít ra cụ phán chuẩn 50%. Em thừa nhận mình dễ dãi, bạn bè mắng nhiều lần nhưng có thể nó ăn vào máu khỏ sửa. Còn thiện tâm em ko dám nhận, bt thôi. Như vụ cầu thủ chém gãy giò mới đây và vụ đại uý công an thì em muốn cả 2 ra khỏi ngành.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vì họ khát được chửi :))
Đúng kiểu khát chửi thật.
Buông những lời lẽ khó nghe kinh khủng với những người không quen biết.
Không hề biết người đó đúng hay sai.
Nói thật là chỉ có trên mạng ảo thôi Cụ.
Ra ngoài khác ngay.:))

The Route

Xe tải
Chuẩn cụ!
Em thấy nhiều kẻ trên mạng hung hãn, độc ác và sẵn sàng vu cho người khác bao nhiêu tội lỗi trong khi tự cho mình đang đứng về lẽ phải, bảo vệ cái đẹp và đề cao lương tâm.
Vu cái gì cụ ơi?

poiuy

Xe ba gác
Cụ thớt cũng nói là cụ ko xem clip của chị Hằng nên có lẽ cụ ko rõ, ngoài chuyện chậm giải ngân từ thiện thì HL còn dính đến việc bao che cho tay lang băm nữa. Cụ nói cụ ám ảnh với ánh mắt người bệnh thì cụ hãy thử tưởng tượng họ lại rơi vào tay lang băm nữa thì sẽ ra sao?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thì thấy thăng HL tàn nhẫn, dã man, tàn bạo, vô lương tâm khi lợi dụng hoàn cảnh bão lũ dder hô hào lấy tiền từ lòng tốt của vạn người.

E cũng ko tin chỉ có 14 tỉ và đến lúc này khi lộ mặt chuột vẫn im ỉm đ tiền của bà con.

Thằng HL ko có tư cách làm người chứ nghệ sĩ j?

Còn e ko quan tâm mợ H. Ko thèm dù cắp cả ngàn tỉ nhé!

lexus315

Xe điện
Cụ này - nam - bình luận mạch lạc rà rất có sở cứ

Em biết cụ này từ trước - nhưng xem video khá trung lập, không cảm tính.
Thách Linh 14 làm được như anh này nói

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ phát biểu làm gì.

Ông HL này đúng đầu voi đuôi chuột. Đúng thì cũng không biện hộ. Sai cũng không nhận không xin lỗi. Nói chung là coi thường xã hội và cơ bản là hèn.
Sai thì nhận cmn đi cho nó nhanh. Tiền còn đấy, ông sửa sai đi, thì còn ra dáng 1 thằng đàn ông.
Hết rồi nên đang câu giờ.
Đợi gỡ gạc đã nhé.

tridaulau

Xe tăng
Vãi lúa. Tại sao lại có vụ lòi ra 14 tỷ, ai trả lời giúp em
Và có ai đã nhận ta lỗi sai và xin lỗi trách nhiệm bản thân chưa.
Ngày xưa ôm 10 triệu cty đánh lô, chưa được tháng phát hiện ra phải xin lỗi đầy đủ và thành khẩn, 1 năm làm không lương bù đắp lại. Và bản thân không sai phạm nữa

vieteuro

Xe container
Đọc bài cụ viết về chuyện hl và hằng e lướt qua
Đọc đến còm thứ nhất lại quay ngược lên

minh0075

Xe điện
Ông HL ko nợ nần như Chánh Tín hay Thương Tín thì cũng đỡ