[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

quocanhnguyen201

Xe tăng
Lạ thật, toàn thấy khuyên ông thiệt thòi là “nghĩ thoáng ra”, “ae không bỏ được nhau đâu”.
Chẳng thấy bảo thằng hơn là “bố mẹ có cho hơn mày cũng phải nghĩ đến a/e mày thiệt thòi chứ, sao mày im thin thít thế?”
Ông được chia hơn có lên đây lập theard xin lời khuyên đâu :)) Bố mẹ cho thế nào thì phải chịu, về mà tỉ tê ngọt nhạt xin thêm chứ đi hỏi người ngoài ai xử lý được

LinhNguyễn

Xe tăng
Lạ thật, toàn thấy khuyên ông thiệt thòi là “nghĩ thoáng ra”, “ae không bỏ được nhau đâu”.
Chẳng thấy bảo thằng hơn là “bố mẹ có cho hơn mày cũng phải nghĩ đến a/e mày thiệt thòi chứ, sao mày im thin thít thế?”
Chuẩn cụ,lý thuyết thì dễ thực hành mới khó :))

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà đông thì còn khó, có 2 anh em ko tham gia vào để đến lúc ko bằng lòng rồi thành ra ko nhìn mặt nhau em cho là còn ko ổn hơn.
Cái này do dạy dỗ chứ nhà em bố mẹ em cho tất cậu út ngôi nhà, chị gái nó đi lấy chồng nghèo ở xa được cho 300 triệu (hồi đi lấy chồng khá lâu rồi), em không có gì mà thấy có sao đâu. Bây giờ vẫn hòa thuận như hồi bé.

JWalker

Xe buýt
Tùy quan điểm và giáo dục. Ở đây là về Tình chứ không phải Lý. Về lý nếu tài sản đứng tên bố mẹ thì bố mẹ hoàn toàn có quyền không cho con bất cứ cái gì . Còn về tình, nếu bố mẹ còn sống thì bố mẹ không cho cái gì vẫn vâng dạ mà nghe mới đáng làm con. Công lao bố mẹ nuôi dạy mấy chục năm báo đáp đến đâu rồi hay chỉ ghĩ đến chia tài sản cả đời của các cụ cho công bằng. Phân chia rạch ròi ở đây làm sao được, con cái cũng chẳng có tư cách gì yêu cầu các cụ cả.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Kể mà thằng hơn nó lên đây lập cái thớt : " Bố mẹ cho anh phần hơn, cho thằng em ít hơn " thì các cụ trên này sẽ khuyên như mợ bảo.
Tiếc là ông ấy không lên đây, chỉ có ông thiệt lên đây kêu thôi.
Mà em thấy các cụ ấy khuyên có phần đúng: Lọt sàng xuống mâm, chín bỏ vào mồm.
Chứ các cụ ấy mà khuyên cầm dao cầm búa đòi quyền lợi thì hỏng hẳn.

Euro2CityStar

Xe lăn
hô hô
mới chỉ là di chúc
chưa có lăn tay đã vậy .

khi lăn tay thật thì thằng này sút mịa bố mẹ ra đường .

Nắng nhạt

Xe điện
Mọi thứ đều có nguyên nhân sâu xa sao mợ biết được mà phán dại với dột. Bố mẹ cụ ấy được hỏi lại rồi nhưng vẫn quyết đấy chứ
Nguyên nhân sâu xa gì thì cũng nên ăn cây nào rào cây ấy. Mình ở đâu thì cho nhà ấy phần hơn nó còn vui vẻ với mình thì mình sướng chứ ai sướng? Nhiều cụ già rất buồn cười nhé. Ở chung với một thằng thì rất hay chửi nó, ghét cay ghét đắng vì ở chung thường xảy ra mâu thuẫn. Đứa không ở cùng nó nịnh cho mấy câu gì cũng tốt. Thử cắp quần áo sang ở với thằng kia xem. Chưa được 3x7=21 ngày lại phải cắp quần áo về lại nhà cũ

zaiwaz123

Xe điện
hô hô
mới chỉ là di chúc
chưa có lăn tay đã vậy .

Di chúc chỉ có hiệu lực khi người để lại di sản qua đời và trước khi qua đời họ có thể làm lại hoặc thay đổi nội dung di chúc...

MuathuHN252

Xe cút kít
Nguyên nhân sâu xa gì thì cũng nên ăn cây nào rào cây ấy. Mình ở đâu thì cho nhà ấy phần hơn nó còn vui vẻ với mình thì mình sướng chứ ai sướng? Nhiều cụ già rất buồn cười nhé. Ở chung với một thằng thì rất hay chửi nó, ghét cay ghét đắng vì ở chung thường xảy ra mâu thuẫn. Đứa không ở cùng nó nịnh cho mấy câu gì cũng tốt. Thử cắp quần áo sang ở với thằng kia xem. Chưa được 3x7=21 ngày lại phải cắp quần áo về lại nhà cũ
Xa thơm gần thối vậy đó mợ, ở chung lắm mâu thuẫn, có lúc sinh ra ganh gét ít nhiều. Có khi lại cho ít hơn. Đứa hằng ngày nấu ăn, giặt giũ, chợ búa dọn dẹp cho có khi lại chẳng quý, có gì ngon lại cho cái đứa ở xa tít đâu đâu.

hairyscary

Xe điện
hô hô
mới chỉ là di chúc
chưa có lăn tay đã vậy .

Cụ đọc lại đê. Mới chỉ là DỰ ĐỊNH di chúc thôi, chứcòn chửa thành di chúc. Nhị vị phụ huynh này rồi là còn đau đầu.

30xx1631

Xe điện
bán hết làm từ thiện đỡ tranh nhau...

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu phúc đáp ý của cụ:
1. Ổng trưởng ở riêng và việc thờ cúng hiện tại ông, bà cháu đang làm. Ông ấy không phải làm gì.
2. Ông bà đang ở với cháu
3. Việc tái định cư là chuyện tương lai không ai tính được, hiện tại cháu đang ở nhà tập thể xuống cấp. Giá hiện tại là bán lấy suất sau này tái định cư chứ thực tế thì không được như vậy. Nó chỉ có giá khi là căn hộ mới
4. Hoàn cảnh gia đình như nhau.
Cụ cho cả cmt vào bài đăng ở page 1 đi ạ. Tất nhiên em cũng hiểu là của bố mẹ là bm, cho ai ntn là quyền bm, nhưng trường hợp nếu hoàn cảnh nhà cụ ntn, cụ lại là ng ở cùng bm, thờ phụng cúng đơm mà ông bà lại cho anh Cả gấp đôi thì có chút trăn trở, buồn lòng cũng là hợp lý.

toyennha

Xe lăn
Thằng lấy phần to ,ở và nuôi vợ chồng tao đến khi vợ chồng tao chết. Trong lúc ở và nuôi làm vợ chồng tao buồn vợ chồng tao hủy
Thằng lấy phần nhỏ làm vợ,chồng tao buồn cũng hủy di chúc ngay và luôn
Tùy 2 thằng mày chọn.
Hãy nhớ 2 thằng mày đều được vợ chồng tao nuôi cho ăn học như,nhau đến 18t là ít.

Hieumos

Xe container
Xa thơm gần thối vậy đó mợ, ở chung lắm mâu thuẫn, có lúc sinh ra ganh gét ít nhiều. Có khi lại cho ít hơn. Đứa hằng ngày nấu ăn, giặt giũ, chợ búa dọn dẹp cho có khi lại chẳng quý, có gì ngon lại cho cái đứa ở xa tít đâu đâu.
Cái khó là tài sản của các cụ thì đang được các con sử dụng rồi. Chẳng qua di chúc là hợp pháp hóa thôi. Tài sản có mỗi 2 cái nhà thì ông anh đang ở 1 cái, ông em đang ở 1 cái. 2 cái nhà chênh lệch giá trị cũng có phải lỗi của các cụ đâu.

Chẳng nhẽ bây giờ bảo 2 thằng con ra hết ngoài đường để bố mẹ bán hết 2 cái nhà đang ở đi được một cục tiền xong mới chia đều à.

Nếu có tình nghĩa anh em, thì đã chả phải để các cụ khó xử. Ví dụ ông anh bảo ông em thôi đằng nào anh cũng đang ở cái nhà này, giờ bố mẹ chia cho anh thì anh gửi chú một tỉ lấy tiền làm ăn, hết chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Vầng, em thấy bố mẹ mà ở với đứa nào thường là vợ chồng đứa đấy ok hơn. Có vậy mới ở được chứ không thì đã dọn sang ở với đứa kia gấp.

Audi fan

Xe tải
Ủa, sao nhiều cụ vào kêu ca kiểu nhiều người giọng đạo đức giả, kiểu lý thuyết là thế thực tế có làm được không, kiểu khuyên chẳng thực tế gì cả??? Vậy theo các cụ phải khuyên thế nào cho thực tế? Khuyên làm toáng lên đòi phần bằng nhau à, hay phải khuyên kiện? hay phải khuyên anh em phải làm ra ngô ra khoai?
Về lý, tài sản của ông bà, ông bà muốn chia như nào là quyền của ông bà, kiện cáo hay đòi hỏi gì ở đây?
Về tình, ai trong trường hợp đó chả cảm giác thiệt thòi, cảm giác buồn khi anh mình được phần hơn, nhưng chả nhẽ vì thế mà để sứt mẻ tình cảm bố mẹ anh em, hay vì thế mà làm toáng lên để mất hết hòa khí gia đình, và rồi có thay đổi được gì không???
Nên cụ chủ tóp ạ. Mọi người khuyên chả sai đâu, còn muốn nghe theo hay không thì là ở cụ. Đừng để vì ít tài sản mà chẳng còn tình cảm bố mẹ anh em gì nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cái khó là tài sản của các cụ thì đang được các con sử dụng rồi. Chẳng qua di chúc là hợp pháp hóa thôi. Tài sản có mỗi 2 cái nhà thì ông anh đang ở 1 cái, ông em đang ở 1 cái.

Chẳng nhẽ bây giờ bảo 2 thằng con ra hết ngoài đường để bố mẹ bán hết 2 cái nhà đang ở đi được một cục tiền xong mới chia đều à.
Vầng, em cứ thấy bố mẹ mà ở với đứa nào thường là vợ chồng đứa đấy ok hơn. Có vậy mới ở được chứ không thì đã dọn sang ở với đứa kia gấp.
Em thấy trường hợp này nếu cụ chủ đã nói với bố mẹ 1 lần ko được như ý, giờ lại tiếp tục nói rồi họp gia đình các thứ thì có vẻ ông bà cũng ko thoải mái lắm, có khi ông bà lại nghĩ cụ chủ tham lam thế này thế kia. Đáng lẽ trong trường hợp này, ng anh trai cả phải là ng lên tiếng thì hợp tình hợp lý nhất. Hoặc là ông Cả chủ động nói với bố mẹ xem có phương án nào hợp lý hơn không, vd bố mẹ còn sổ tiết kiệm chẳng hạn thì số đó cho vk ck chú, hoặc là fai tự nguyện đưa cho chú 1 số tiền bao nhiêu đó. Chứ em mình là ng chăm lo bố mẹ hằng ngày, mình lấy phần hơn mà cũng ko dc lời nói thì cũng ấm ức thật

fanmu12345

Xe điện
Ủa, sao nhiều cụ vào kêu ca kiểu nhiều người giọng đạo đức giả, kiểu lý thuyết là thế thực tế có làm được không, kiểu khuyên chẳng thực tế gì cả??? Vậy theo các cụ phải khuyên thế nào cho thực tế? Khuyên làm toáng lên đòi phần bằng nhau à, hay phải khuyên kiện? hay phải khuyên anh em phải làm ra ngô ra khoai?
Về lý, tài sản của ông bà, ông bà muốn chia như nào là quyền của ông bà, kiện cáo hay đòi hỏi gì ở đây?
Về tình, ai trong trường hợp đó chả cảm giác thiệt thòi, cảm giác buồn khi anh mình được phần hơn, nhưng chả nhẽ vì thế mà để sứt mẻ tình cảm bố mẹ anh em, hay vì thế mà làm toáng lên để mất hết hòa khí gia đình, và rồi có thay đổi được gì không???
Nên cụ chủ tóp ạ. Mọi người khuyên chả sai đâu, còn muốn nghe theo hay không thì là ở cụ. Đừng để vì ít tài sản mà chẳng còn tình cảm bố mẹ anh em gì nữa.
Cụ nói chí lý. TS của bố mẹ, cho ai bao nhiêu là quyền bố mẹ

Hoặc ộng thớt không phục, thì làm can xăng giống như vụ 3 bà con gái đốt mẹ vì chia đất cho anh trai.

NNS

Xe ngựa
cho em hỏi là cụ chủ ko vừa lòng về xơi thừa kế, lên đây hỏi xong về bảo các cụ lập lại di chúc vì bọn OFFer nó bảo thế éo đc à? =))
theo quan điểm của em, cha mẹ sinh ta ra, nuôi dưỡng đến khi ta trưởng thành, thậm chí có thể ko nuôi nổi đi chăng nữa thì đó cũng là trời biển rồi, phúc các cụ để lại cụ cho bao nhiêu quý bấy nhiêu, có là tốt, ít cũng ko sao, miễn các cụ vui lòng, đó mới là hiếu. Thế giờ đòi chia đều, đòi công bằng, các cụ phụ huynh nhà cụ có vui hơn ko? ví thử thằng anh bảo chia thế em con nó kẹt, bố mẹ để con bù lại chút đỉnh, có lẽ các cụ vui, nhưng ngược lại, thằng xơi ít phải đối đòi "công bằng" em nghĩ chắc hẳn các cụ ko vui vẻ gì, khéo lại ngẫm mà đau "biết thế tao tiêu mẹ nó hết cho chúng mày đỡ tranh nhau???"

BloodOwl87

Xe điện
Họp gia đình chia của, chỉ có con ruột không dâu rể , nghe rất hợp lý.

Đến khi ông bà bệnh liệt giường, lại bảo con dâu chăm sóc báo hiếu :)):)):))
Con dâu thì chia của nhà mẹ đẻ kìa, dòm ngó gì lắm. Con rể lại tham gia chia của cũng ko hay, người đàng hoàng ai lại thế.

Trạng thái
Thớt đang đóng