[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

Binbi

Xe điện
Lý do chính là bọn trẻ không tốt nghiệp được ở bên kia, học hành, yêu cầu mệt quá nên căng thẳng, trầm cảm luôn ý chứ. Còn Úc thì trượt đại học hay 3 môn 9 điểm ở Việt Nam sang học vẫn tốt nghiệp được. Tiếng Anh đạt chuẩn hay không đạt chuẩn đều có phương án để 'xử lý' được. Tiếng Anh kém vẫn tốt nghiệp được. Học hay lười đều tốt nghiệp được. Cái thời tranh tối tranh sáng thi ĐH ở Vn còn khó thì nhà có điều kiện hay quan chức ở VN cứ trượt ĐH VN là đẩy sang Úc để có tấm bằng về treo.
Đọc những comment của cụ em có cảm giác là cụ có ác cảm với nền giáo dục Úc và du học Úc, thậm chí là đến mức cực đoan. Trong khi đó em thấy Úc có khá nhiều trường có tiếng, nằm trong top đầu thế giới (như các trường thuộc nhóm G8 chẳng hạn). Lẽ nào các tổ chức đánh giá xếp hạng đại học lại không bằng được cụ?
Về việc học, ngay cả như RMIT VN, chi nhánh của RMIT, một trường chiếu dưới ở Úc thì sinh viên VN cũng phải học hành trầy vảy mới ra được trường chứ đâu có chuyện 3 môn 9 điểm cũng lấy được bằng tốt nghiệp?
Chuyện tiếng Anh kém cũng vẫn có phương án "xử lý" được thì liệu cụ có thể đưa ra một vài dẫn chứng cụ thể để chứng minh được không? Có trường nào làm được việc đấy thì để em đăng ký sang học rồi kiếm cái bằng về treo cho nó xu thời như cụ nói.

Chỉnh sửa cuối:

fantasy0178

Xe tăng
Ngành hospitality chỉ phù hợp với bạn nào hướng ngoại, thích môi trường làm dịch vụ, sức khoẻ tốt, và cơ hội kiếm vé định cư bằng nghề cực kỳ thấp, lương ko cao, phải bỏ sức khoẻ ra kiếm tiền. Ưu điểm là rèn luyện tác phong chuyên nghiệp, kết bạn dễ, rèn tiếng Anh nhanh, dễ kiếm việc.
Chống chỉ định bạn nào sức khoẻ kém, sống nội tâm, kỹ năng giao tiếp kém, muốn kiếm nhiều tiền, và muốn định cư bằng nghề học.
Cám ơn cụ, F1 nhà e thì đúng là hướng ngoại, giao tiếp và hoạt động bề nổi tốt, tiếng Anh ngon, học các môn tự nhiên yếu nên k hợp học kỹ thuật, cho học ngành dịch vụ hoặc truyền thông là hợp.

Arabia

Xe tăng
Đọc những comment của cụ em có cảm giác là cụ có ác cảm với nền giáo dục Úc và du học Úc, thậm chí là đến mức cực đoan. Trong khi đó em thấy Úc có khá nhiều trường có tiếng, nằm trong top đầu thế giới (như các trường thuộc nhóm G8 chẳng hạn). Lẽ nào các tổ chức đánh giá xếp hạng đại học lại không bằng được cụ?
Về việc học, ngay cả như RMIT VN, một chi nhánh của RMIT Úc, sinh viên VN cũng phải học hành trầy vảy mới ra được trường chứ đâu có chuyện 3 môn 9 điểm cũng lấy được bằng tốt nghiệp về treo?
Chuyện tiếng Anh kém cũng vẫn có phương án "xử lý" được thì liệu cụ có thể đưa ra một vài dẫn chứng cụ thể để chứng minh được không? Có trường nào làm được việc đấy thì để em đăng ký sang học rồi kiếm cái bằng về treo cho nó xu thời như cụ nói.
Cá nhân em nghĩ có lẽ là do ác cảm với "kinh doanh giáo dục" mà ko hiểu bản chất là thực ra điều đấy ko xấu mà ngược lại. Bởi rất nhiều trường triết lý kinh doanh của họ là dựa trên mức độ thành công của sinh viên ra trường. Thành thử việc dạy ngon hơn nhiều nếu ở khía cạnh hỗ trợ người học. Bạn em từng trải qua cả 2 phong cách giáo dục, 1 theo kiểu dịch vụ kiểu này và 1 theo kiểu hàn lâm ở Đức, và nó chê bên Đức tơi bời khói lửa dù trường rankings tốp đầu. Nó kể học đúng kiểu mặc kệ SV tự bơi, gửi email có khi giáo sư đếch thèm trả lời. Trong khi học theo kiểu dịch vụ có thắc mắc gì là có phản hồi ngay, học ko hiểu có thể nhờ hội SV tình nguyện là những SV đi trước đã có thành tích tốt giúp đỡ. Dĩ nhiên ko bao giờ có chuyện làm hộ bài tập chứ đừng nói nâng điểm, nhưng kinh nghiệm học tập của những người đi trước cũng làm việc học dễ dàng nhiều.

Xe gia đình

Xe điện
Lý do chính là bọn trẻ không tốt nghiệp được ở bên kia, học hành, yêu cầu mệt quá nên căng thẳng, trầm cảm luôn ý chứ. Còn Úc thì trượt đại học hay 3 môn 9 điểm ở Việt Nam sang học vẫn tốt nghiệp được. Tiếng Anh đạt chuẩn hay không đạt chuẩn đều có phương án để 'xử lý' được. Tiếng Anh kém vẫn tốt nghiệp được. Học hay lười đều tốt nghiệp được. Cái thời tranh tối tranh sáng thi ĐH ở Vn còn khó thì nhà có điều kiện hay quan chức ở VN cứ trượt ĐH VN là đẩy sang Úc để có tấm bằng về treo.
Sao cụ biết tài thế ?

Thap Phung

Đi bộ
Nhà em cũng đang nghiên cứu cho F1 đi du học Úc vào kỳ tháng 2/2022. Con vừa đỗ kinh tế đối ngoại của Ngoại Thương nên em vào đây hóng thông tin từ các cụ có kinh nghiệm để tham khảo thêm ạ.

prado2012

Xe điện
Cụ chỉ hộ em trường nào thế? Hàng xóm em nhà mổ lợn có con trai đi du học Úc 6 năm không tốt nghiệp nổi phải về tay không đấy. Vào có thể dễ nhưng nó có quota từ tỷ lệ tốt nghiệp và thứ hạng ưu/ khá cụ ạ, không đơn giản thế đâu.
À trừ có bà tiến sĩ giấy có băng Đảng chuyên cấp bằng bên Nga nó là chuyện khác. Cụ thử xem muốn vào tốp 8 của Úc có dễ không? Không phải cứ tiền mà vào/ ra được trường.

Chỉnh sửa cuối:

dzuy1010

Xe tăng
Tiện thớt em xin tham vẫn chút về du học ở Hà Lan.

tung1311 .

Xe container
Cháu nó chưa sang Mỹ thôi. Chứ sang rồi thì Úc, EU và các nơi khác chỉ là muỗi!
Em muốn đưa bé nhà em đi chơi để nó so sánh với Á và Âu rồi phấn đấu đi Mỹ thì đưa đến đâu để nó thấy thích cụ nhỉ?

80Bê

Xe buýt
F1 nhà em học cũng khá, tiếng Anh tốt, thích đi du học, em thì ko có tiền cho đi, kiếm học bổng thì khó. Đành học trong nước.

burjkhalifa

Xe hơi
Cụ chỉ hộ em trường nào thế? Hàng xóm em nhà mổ lợn có con trai đi du học Úc 6 năm không tốt nghiệp nổi phải về tay không đấy. Vào có thể dễ nhưng nó có quota từ tỷ lệ tốt nghiệp và thứ hạng ưu/ khá cụ ạ, không đơn giản thế đâu.
À trừ có bà tiến sĩ giấy có băng Đảng chuyên cấp bằng bên Nga nó là chuyện khác. Cụ thử xem muốn vào tốp 8 của Úc có dễ không? Không phải cứ tiền mà vào/ ra được trường.
Thiếu gì trường, cần gì phải chỉ ;) hỏi hội tư vấn du học ở VN họ chỉ cho. Còn thằng nào sang Úc mà ko tốt nghiệp đc là do chọn trường lung tung & ko biết đường để tốt nghiệp thôi. Đương nhiên ko làm gì, ko chịu đi thi thì làm sao mà tốt nghiệp đc. Kém quá nên nó vậy thôi, cứ lôi một vài trường hợp cá biệt ra để nói chuyện mặt bằng chung thì thật là.

Thực tế là vào ĐH Úc là dễ nhất quả đất. Thời trước 2010 còn dễ hơn vào ĐH ở VN nên nhiều gia đình có điều kiện con trượt ĐH ở Vn thì cho sang Úc du học đầy ;) (còn bây giờ úc vẫn dễ thế, chỉ là VN giờ còn dễ hơn mà thôi). Còn mấy thứ hạng ưu, khá của Úc thì cũng vậy thôi. Anh chị nào học Úc ưu/khá rồi sang châu Âu, Mỹ học tiếp cao học, tiến sĩ sẽ rõ :) hội thầy giáo bên đó bắt học lại hết mấy cái môn 'foundation' vì 'không đạt chuẩn' (một lần nữa đừng lôi những trường hợp xuất chúng/top trên/bọn thông minh xuất sắc ở Úc ra, vì ở đâu cũng thế, cái hội top đầu, xuất sắc, tài năng chúng nó chặng phụ thuộc vào ai chúng nó vẫn chiến tốt ở bất cứ đâu), còn nói mặt bằng chung thì thực tế nó là như vậy. Úc dễ ra trường hơn rất nhiều so với Mỹ, châu Âu. Ko chỉ bậc ĐH, thạc sỹ mà bậc tiến sĩ cũng vậy. Lấy bằng tiến sỹ ở Úc dễ hơn vài lần so với Mỹ :)

Mình chẳng biết top 8 ở Úc là những trường nào, chỉ có điều tiêu chuẩn để vào ĐH Úc đối với SV Việt Nam cứ tốt nghiệp mà trung bình các môn 7.5+ thi tốt nghiệp IELTS 7.5+ thì gần như đảm bảo vào được bất cứ trường nào ở Úc. Vì Úc gần như chẳng xét cái gì khác ngoài IELTS + Úc chấp nhận kết quả gần như của bất kỳ hệ thống giáo dục (Curriculum) của bất kỳ nước nào, kể cả Lào, Việt Nam, Timor. Và top 8-10 gì đó cũng thương mại hết. Một điểm nữa là top 8 hay top giời ở Úc thì nó đều có chính sách riêng đối với sinh viên quốc tế & yêu cầu để có admission đối với sv quốc tế đều 'dễ hơn nhiều' so với sinh viên bản xứ. Vì hội sv quốc tế này mang đến thu nhập lớn cho trường, và luôn được chào đón.

Rô-Ron

Xe điện
Các cụ cho em hỏi đại học Úc có đào tạo nghành y cho sinh viên quốc tế ko ạ? Liệu có cơ hội nào để học y ở Úc ko ạ?

windy1

Xe điện
Em muốn đưa bé nhà em đi chơi để nó so sánh với Á và Âu rồi phấn đấu đi Mỹ thì đưa đến đâu để nó thấy thích cụ nhỉ?
Phải hỏi F1 nhà cụ, xem cháu thích đi chỗ nào, gia đình đi đến nơi đó.

Rô-Ron

Xe điện
Y ở Úc thường yêu cầu điểm tốt nghiệp cấp 3 ATAR 99.9% (top 0.1%), sau đó có kỳ thi riêng + pv.

Em thử xem USyd thấy đòi sv quốc tế điểm tốt nghiệp tuyệt đối (99.95, nghĩa là 10 theo thang điểm VN) + thi + pv. Em chưa gặp người Việt nào học c3 VN rồi sang Úc học ĐH Y luôn.

Vẫn có chương trình học hết ĐH ngành khoa học rồi thi + pv để học tiếp tiến sỹ bác sỹ, nhưng không chắc ăn được, đến lúc đó mới biết.
Em thì cứ mơ ước có 1 đứa con học y. Thế này khoai quá!

prado2012

Xe điện
Thiếu gì trường, cần gì phải chỉ ;) hỏi hội tư vấn du học ở VN họ chỉ cho. Còn thằng nào sang Úc mà ko tốt nghiệp đc là do chọn trường lung tung & ko biết đường để tốt nghiệp thôi. Đương nhiên ko làm gì, ko chịu đi thi thì làm sao mà tốt nghiệp đc. Kém quá nên nó vậy thôi, cứ lôi một vài trường hợp cá biệt ra để nói chuyện mặt bằng chung thì thật là.

Thực tế là vào ĐH Úc là dễ nhất quả đất. Thời trước 2010 còn dễ hơn vào ĐH ở VN nên nhiều gia đình có điều kiện con trượt ĐH ở Vn thì cho sang Úc du học đầy ;) (còn bây giờ úc vẫn dễ thế, chỉ là VN giờ còn dễ hơn mà thôi). Còn mấy thứ hạng ưu, khá của Úc thì cũng vậy thôi. Anh chị nào học Úc ưu/khá rồi sang châu Âu, Mỹ học tiếp cao học, tiến sĩ sẽ rõ :) hội thầy giáo bên đó bắt học lại hết mấy cái môn 'foundation' vì 'không đạt chuẩn' (một lần nữa đừng lôi những trường hợp xuất chúng/top trên/bọn thông minh xuất sắc ở Úc ra, vì ở đâu cũng thế, cái hội top đầu, xuất sắc, tài năng chúng nó chặng phụ thuộc vào ai chúng nó vẫn chiến tốt ở bất cứ đâu), còn nói mặt bằng chung thì thực tế nó là như vậy. Úc dễ ra trường hơn rất nhiều so với Mỹ, châu Âu. Ko chỉ bậc ĐH, thạc sỹ mà bậc tiến sĩ cũng vậy. Lấy bằng tiến sỹ ở Úc dễ hơn vài lần so với Mỹ :)

Mình chẳng biết top 8 ở Úc là những trường nào, chỉ có điều tiêu chuẩn để vào ĐH Úc đối với SV Việt Nam cứ tốt nghiệp mà trung bình các môn 7.5+ thi tốt nghiệp IELTS 7.5+ thì gần như đảm bảo vào được bất cứ trường nào ở Úc. Vì Úc gần như chẳng xét cái gì khác ngoài IELTS + Úc chấp nhận kết quả gần như của bất kỳ hệ thống giáo dục (Curriculum) của bất kỳ nước nào, kể cả Lào, Việt Nam, Timor. Và top 8-10 gì đó cũng thương mại hết. Một điểm nữa là top 8 hay top giời ở Úc thì nó đều có chính sách riêng đối với sinh viên quốc tế & yêu cầu để có admission đối với sv quốc tế đều 'dễ hơn nhiều' so với sinh viên bản xứ. Vì hội sv quốc tế này mang đến thu nhập lớn cho trường, và luôn được chào đón.
Vớ vẩn, top 8 hay trường nào thì họ cũng yêu cầu ielts và điểm IB và các tiêu chí khác, riêng top 8 IB yêu cầu cao. Hằn học khua môi múa mép vừa thôi. Nghe như này là biết không thực sự tìm hiểu thật mà chỉ vua gõ phím. Cho nick này ra đảo cho đỡ ngứa mắt.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng

Cụ nói nên có dẫn chứng cụ thể. Hỏi hội tư vẫn du học cụ thể là hội nào, trường cũng phải cụ thể là trường nào? Cái khác ko rõ chứ được giải quốc tế rồi đi học diện học bổng nhà nước ngày xưa chủ yếu toàn qua Úc hoặc Pháp rồi sau qua Mỹ chả vấn đề gì. Bạn em học University of New South Wales sau sang Mỹ làm tiến sỹ ở UC Berkeley hay University of Chicago cũng chẳng thấy bị tình trạng như cụ nói. Có con số nghiên cứu cụ thể nào, tổ chức nào đánh giá như vậy ko ạ? Họ tên tuổi đàng hoàng, chứ nói khơi khơi như thế thì em thật kể cả MIT cũng ko bằng dân lập Đông Đô ở VN, vì nói gì chả được.

Còn cái thương mại mà cụ nói với em lại là tốt, vì sinh viên có tiếng nói, trên thực tế ai cần em tư vấn em đều chỉ sang các trường làm thương mại bền vững. Việc học nó sướng, sướng ko phải ở chuyện cho điểm mà là sướng ở chỗ họ hỗ trợ mình học rất tốt, công sức bỏ ra ít nhất lượng kiến thức thu vào nhiều nhất.

Mr. Toàn

Xe điện
Cho em hỏi, ngành kiến trúc thì học trường nào của Úc tốt và nên học đại học hay sau đại học thì hơn?

FC Juventus

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi đại học Úc có đào tạo nghành y cho sinh viên quốc tế ko ạ? Liệu có cơ hội nào để học y ở Úc ko ạ?
Riêng ngành Y đầu vào khoai lắm mợ ạ. Em có người quen làm GS. Đại học Y làm post doctor ở U Syd hướng cho con học chuyên KHTN vào học ngành Y ở U Syd mà rồi không thành dù bạn này đỗ Top trường Y đấy mợ. Riêng món này Assie ngầm hiểu là ưu tiên tuyển dân local ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NewVegas

Xe tải
Cụ và cháu định hướng như thế nào thì nên có hành trình tương ứng. E nói sơ qua về lần đi US của e vừa rồi:
- E cũng khá đam mê công nghệ. Sang đến Cali là e book mấy đứa e học và làm bên đấy, ngoài các địa điểm thăm thú thông thường thì e có đến ĐH Stanford, Intel, Google... Em ấn tượng nhất là ở Stanford. E đc 1 cháu người Việt dẫn tham quan, cháu này thuộc dạng siêu nhân tuyển thẳng, tổng học bổng đâu khoảng 6 tỷ VND gồm cả học phí và sinh hoạt phí. Trường nằm trong cả khu rừng, đi qua phải lái xe hoặc đi xe bus. Trường "chiều" sinh viên hết cỡ, miễn là có ý tưởng hay. Thằng cháu bảo khoa nó còn đầu tư cả mấy con trực thăng sẵn sàng bay cho sinh viên nghiên cứu khoa học. Ấn tượng nữa là phong trào thể dục, thể thao, văn nghệ cũng rất khủng. E nhớ láng máng là Stanford đóng góp hơn 300 huy chương vàng Olympic cho Mỹ, chủ yếu là bơi lội (cụ xem VN và các nước lân bang có thành tích như thế nào.
- Sau đấy thì có một chú e cũng đang rảnh, thuê xe chở bọn e chạy xuyên Mỹ sang tận Boston. Hành trình xuyên Mỹ này nhiều người đã kể trên mạng, e ko dám kể nhiều. E thấy mỗi bang của Mỹ có cái đặc trưng rất riêng về văn hoá, luật pháp, phong cảnh, con người. Thực tế đi Mỹ cứ như đi nhiều nước chứ không phải một.
- Đến Boston bọn e tham quan Harvard, MIT, ... Có tourguide là các em học và làm bên đấy nên được nghe nhiều điều hay lắm, ko có trong sách vở báo chí VN.
- Tiếp theo bọn e thuê hẳn con Ford Expedition to bằng 2 cái xe trâu (giá có mấy chục USD 1 ngày, xăng thì rẻ như nước). Bọn e lại làm 1 hành trình dọc bờ đông lên tận Hoa Thịnh Đốn xem lịch sử nước Mỹ ngày xưa các Founding Fathers làm ăn như thế nào.
- Bọn e chứng kiến những cảnh phồn hoa, hào nhoáng và hoành tráng của nước Mỹ nhưng cũng được xem những khu nghèo, ổ chuột là như thế nào. Có nơi như ở Philly người ta nuôi gà, nuôi lợn trong nhà, người da đen sống dặt dẹo... E nghe đồn những khu này người ta sợ nhân viên sở việc làm hơn cảnh sát.