[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

john.wick

Xe tải
Nếu học rồi về vn thì UTS vì ở thành phố lớn nhiều nơi ăn chơi và thú vị hơn. Còn định tìm cách định cư thì Adelaide đang là lựa chọn tốt vì không quá vắng và nhiều ưu đãi. Một nơi khác là Canberra như có cụ nào ở trên nhắc đến là Uni of Canberra mặc dù trường ranking kém nhưng là trường mà tỷ lệ sinh viên có việc làm tốt cao nhất nước úc. Canberra hơi buồn cho tuổi trẻ nhưng là thành phố đẹp, yên bình, nhiều việc làm thêm, ít nhập cư nên sống khá văn minh.
canberra có australia national university thuộc top đầu ở Úc chứ ranking kém gì hả cụ

john.wick

Xe tải
Cháu nó học giỏi thế này thì em cực lực khuyên bố con cụ cho cháu vào các trường Go8. Adelaide ở chán lắm, vắng tanh, khí hậu không tốt, ít công ăn việc làm, cộng đồng người Việt cũng không đông. Xưa em ở Melbourne 1 năm mà còn ko chịu đc, phải lên Sydney ở 5 năm liền mà không thấy chán. Ngành CS thì cụ xem hai thằng UNSW và UniSyd trường nào phù hợp hơn thì học.
adeleide vắng nên học xong cơ hội kiếm việc lại cao hơn ở sydney vì ai cũng chê, nhân lực cao cấp thiếu
nói chung đi học thì học, nghỉ hè thì du lịch chứ ngay cả sydney cũng thật buồn tẻ nếu so với Hà Nội hay Sài Gòn

FC Juventus

Xe buýt
canberra có australia national university thuộc top đầu ở Úc chứ ranking kém gì hả cụ
Cụ ý nói đến UC là trường ở ACT có ranking kém cụ ạ. Trường này thiên hướng học để apply, sinh viên ra trường có jobs ổn lắm cụ ạ. Học phí rẻ 24k năm. Bà chị em ở bển 30 năm khuyên ADS students học ANU cho con cái học UC mà hội này gã ngửa vì không nghĩ ra ạ.

abx

Xe tải
Em ké 1 tí xin lời khuyên, con ranh con nhà em IELTS 8.0, em và mẹ nó và nó đều ko thích học nc ngoài dù xin đc học bổng. Nó và mẹ nó thích RMIT ( học linh tinh gì kinh tế hay nhân sự) trong khi em thích nó học Luật Hà Nội ( nó đỗ xét tuyển) vì xh Vn mai sau rất cần, xong thì đi học nc nào cũng được. Biết là tôn trọng lụa chọn của nó nhưng em vẫn thích Luật và mai sau với TA của nó học thạc sĩ hay hơn nữa ở đâu cũng được.
Em được biết là ngành Luật sinh viên đi học nước ngoài rất ít, do vấn đề tiếng Anh đó cụ, trình độ phải hiểu đến từng kẽ tóc giữa các dòng chữ mới học luật được.

vua_luoi

Xe điện
dở thế cụ, xin được học bổng thì đi cho nó mở mang đầu óc, học chỉ là một nửa, một nửa là trải nhiệm văn hoá và cuộc sống
tuy nhiên nếu chọn luật thì đúng là nên học ở Việt Nam vì Luật nó có tính địa phương, cũng như tạo mạng lưới bạn học sau này còn quan hệ
nếu học máy tính, công nghệ, kinh tế thì đi nước ngoài học cái hay của họ có lợi hơn
Bản thân bọn bạn nó bây h có phong trào ko thích đi NN hay sao ý, bọn nó học Chuyên ngoại ngữ ĐHQG cụ ạ, em thì nghĩ nó thúch dựa dẫm ko muốn đi nc ngoài hơn 😀

xherox

Xe điện
Hehe em không biết Can có tuyết, chỉ biết nó hơi gần núi tuyết thôi. Cụ nói thật hay cạnh khoé gì em thế :) Với em Can lạnh hơn Sydney nhiều rồi.

Em em cách đây 5 năm kiếm được việc ca đêm đóng bao bì trong nhà máy $25/ h + 15% tiền ca đêm ạ. Được mấy tuần hè thôi nhưng kể cũng vui :D

Sao cụ không ở lại ạ?
Theo em cụ ấy nói đến Canada chứ ko phải nói
Canberra đâu cụ.
Nhiều cụ hay viết tắt Canada thành Can, rất dễ khiến các cụ ở Úc nhầm thành Canberra.

john.wick

Xe tải
Hehe em không biết Can có tuyết, chỉ biết nó hơi gần núi tuyết thôi. Cụ nói thật hay cạnh khoé gì em thế :) Với em Can lạnh hơn Sydney nhiều rồi.

P.S. nếu cụ đang nói Canada thì em nhầm ạ. Happy day cụ.

Cảm ơn cụ xherox nhắc bài :)

Em em cách đây 5 năm kiếm được việc ca đêm đóng bao bì trong nhà máy $25/ h + 15% tiền ca đêm ạ. Được mấy tuần hè thôi nhưng kể cũng vui :D

Sao cụ không ở lại ạ?
ồ em nghĩ cụ nói canada
hoá ra canbera hả :D

vua_luoi

Xe điện
Em có ông anh gs trường này, ở đây vắng vẻ yên tĩnh lắm, em đi cả phố mới thấy lác đác người. Sứ quán vn buồn như châú cắn, khác xa TLS ở Syd

john.wick

Xe tải
Em có ông anh gs trường này, ở đây vắng vẻ yên tĩnh lắm, em đi cả phố mới thấy lác đác người. Sứ quán vn buồn như châú cắn, khác xa TLS ở Syd
thì nói canberra giống ba vì cho nó dễ hình dung :D

john.wick

Xe tải
Em được biết là ngành Luật sinh viên đi học nước ngoài rất ít, do vấn đề tiếng Anh đó cụ, trình độ phải hiểu đến từng kẽ tóc giữa các dòng chữ mới học luật được.
luật đi nước ngoài thì học luật nước ngoài nhở
mà luật việt nam nó khác hẳn một trời một vực
luật thì học trong nước đi

Binbi

Xe điện
Em đã gặp nhiều gia đình rút con đang du học ở Mỹ, coi như bỏ luôn hết bao nhiêu chi phí, để đưa con sang Úc; hàng xóm nhà em cũng cho con sang Mỹ với Anh sống thử mấy tháng để cho chọn, cuối cùng đều chọn sang Úc cả.
Cụ có biết lý do sao không?

petitvanh

Xe tải
Có điều kiện cụ cho cháu tham quan các trường lớn bên đó như Standford, MIT, Harvard... Tham quan cộng đồng start-up, ví dụ như cuộc thi VietChallenge thì em nghĩ cháu sẽ thay đổi suy nghĩ. Tất nhiên việc đó có thể làm sau này. Giờ thì cứ tập trung vào học đã.
Đồng ý với cụ là về giáo dục em thích Mỹ và Anh hơn Úc nhiều vì em đang làm việc trong môi trường Úc nên ko hướng cho con cái sang Úc học

xherox

Xe điện
Cụ có biết lý do sao không?
Phần lớn ý kiến đều cho rằng ở Mỹ đông vui, năng động nhưng xô bồ quá.
Ở Châu Âu như Anh thì lạnh quá và phân biệt chủng tộc rõ nét.
Ở Úc thì bình yên, khí hậu, môi trường sống, con người hiền hoà hơn.

burjkhalifa

Xe hơi
Phần lớn ý kiến đều cho rằng ở Mỹ đông vui, năng động nhưng xô bồ quá.
Ở Châu Âu như Anh thì lạnh quá và phân biệt chủng tộc rõ nét.
Ở Úc thì bình yên, khí hậu, môi trường sống, con người hiền hoà hơn.
Lý do chính là bọn trẻ không tốt nghiệp được ở bên kia, học hành, yêu cầu mệt quá nên căng thẳng, trầm cảm luôn ý chứ. Còn Úc thì trượt đại học hay 3 môn 9 điểm ở Việt Nam sang học vẫn tốt nghiệp được. Tiếng Anh đạt chuẩn hay không đạt chuẩn đều có phương án để 'xử lý' được. Tiếng Anh kém vẫn tốt nghiệp được. Học hay lười đều tốt nghiệp được. Cái thời tranh tối tranh sáng thi ĐH ở Vn còn khó thì nhà có điều kiện hay quan chức ở VN cứ trượt ĐH VN là đẩy sang Úc để có tấm bằng về treo.

fantasy0178

Xe tăng
Học sinh em đi Úc toàn học về Hospitality - kiếm tiền nhanh/ check in sang chảnh/ thu hồi tiền nhanh/ tiếng Anh lên vèo vèo.
Cụ có thể chia sẻ thêm ít thông tin đc k ạ, e và F1 năm nay lớp 10 cũng đang ngắm ngành này ở Úc, cám ơn cụ nhiều

xherox

Xe điện
Cụ có thể chia sẻ thêm ít thông tin đc k ạ, e và F1 năm nay lớp 10 cũng đang ngắm ngành này ở Úc, cám ơn cụ nhiều
Ngành hospitality chỉ phù hợp với bạn nào hướng ngoại, thích môi trường làm dịch vụ, sức khoẻ tốt, và cơ hội kiếm vé định cư bằng nghề cực kỳ thấp, lương ko cao, phải bỏ sức khoẻ ra kiếm tiền. Ưu điểm là rèn luyện tác phong chuyên nghiệp, kết bạn dễ, rèn tiếng Anh nhanh, dễ kiếm việc.
Chống chỉ định bạn nào sức khoẻ kém, sống nội tâm, kỹ năng giao tiếp kém, muốn kiếm nhiều tiền, và muốn định cư bằng nghề học.

raspberry

Xe tăng
Cám ơn các cụ nhiều nhiều, em ngâm cứu dần tất cả các ý kiến ạh.

FC Juventus

Xe buýt

P.S. nếu cụ đang nói Canada thì em nhầm ạ. Happy day cụ.

Cảm ơn cụ xherox nhắc bài :)

Sao cụ không ở lại ạ?
Em đi làm ở xưởng in ở Fyshwick, biết bao thế hệ sinh viên, có người h over 60 cũng đã làm ở đây, tất cả đều happy. Làm cả đêm là hơn 300, weekend 400, ngày lễ 600 thời giá 2007-8. H nó phá sản rồi cụ. Thời gian tới có cơ hội thăm Can e sẽ quay lại trốn xưa.

Ngày ý em đi hb Ausaid, học xong phải về ngay khi tốt nghiệp. Thực ra có nhiều cách ở lại nhưng em tính độ 1-2 năm sau quay lại nên em về. Rồi về nhà có cơ hội quay lại thật nhưng công việc, cuộc sống trộm vía thuận lợi nên cầu mong cơ hội ý đến sẽ đến với F1 cụ ạ.

Waterblack

Xe tải
Lý do chính là bọn trẻ không tốt nghiệp được ở bên kia, học hành, yêu cầu mệt quá nên căng thẳng, trầm cảm luôn ý chứ. Còn Úc thì trượt đại học hay 3 môn 9 điểm ở Việt Nam sang học vẫn tốt nghiệp được. Tiếng Anh đạt chuẩn hay không đạt chuẩn đều có phương án để 'xử lý' được. Tiếng Anh kém vẫn tốt nghiệp được. Học hay lười đều tốt nghiệp được. Cái thời tranh tối tranh sáng thi ĐH ở Vn còn khó thì nhà có điều kiện hay quan chức ở VN cứ trượt ĐH VN là đẩy sang Úc để có tấm bằng về treo.
Chả hiểu cụ nhìn sinh viên, học sinh 3 môn 9 điểm ở đâu sang Úc vẫn lấy bằng như thường. Bây giờ cạnh tranh cũng không kém, không học thêm học nếm như ở VN thì cũng không có chỗ ngon lành đâu cụ ạ. Cụ đừng vẽ ra là sang bên này học dễ dàng. Các con giời học không đủ điểm nó đuổi luôn về, vào black list chả trường nào nhận. Ở Anh hay Mỹ cũng thế thôi, nó cũng có trường tốt trường lởm, học sinh, sinh viên thì cũng thằng chăm thằng lười.