[Funland] Tham khảo chi phí ăn, ở và tiêu vặt cho sinh viên năm 1

Ducanh28

Xe tăng
Bằng giỏi ĐH Y HN ra còn phải thi trật mặt ra, đậu dc nội trú còn mất tiền để dc đi làm không lương kia kìa. Dược thì cũng tùy, mới ra trường lương (lương nhé) 15-20tr thì cũng ko ít mà 5-6tr cũng nhiều. Làm sản xuất, nghiên cứu thuốc, sau này giỏi tự làm ra được sản phẩm hoặc lên chức thì ổn, chứ mới ra trường kể cả làm cty lớn lương cũng ko có chuyện trên 10tr đâu, 5-7tr thôi, ngồi đó mà ảo mộng.
Cái đội IT khoe lương 2-3k$ tháng, thống kê xem được mấy đứa như vậy, nhiều ng IT Bách Khoa ra cũng chỉ xin dc CV dưới 10tr thôi. Nên cứ bảo trung bình hoặc bét cũng phải dc 10tr, chắc đang mơ
:)) :))
Cty tôi mới tuyển 2e 98đây, ảo mộng gì.
Chẳng qua đang khó khăn, biến động thượng tầng làm các cty nhỏ khó khăn dẫn đến đang thừa cầu nên đội dốt thì ko có việc hoặc chấp nhận làm 5-7 củ lấy kinh nghiệm để sang cty ngon hơn.

maimaubinhyen

Xe tải
Bằng giỏi ĐH Y HN ra còn phải thi trật mặt ra, đậu dc nội trú còn mất tiền để dc đi làm không lương kia kìa. Dược thì cũng tùy, mới ra trường lương (lương nhé) 15-20tr thì cũng ko ít mà 5-6tr cũng nhiều. Làm sản xuất, nghiên cứu thuốc, sau này giỏi tự làm ra được sản phẩm hoặc lên chức thì ổn, chứ mới ra trường kể cả làm cty lớn lương cũng ko có chuyện trên 10tr đâu, 5-7tr thôi, ngồi đó mà ảo mộng.
Cái đội IT khoe lương 2-3k$ tháng, thống kê xem được mấy đứa như vậy, nhiều ng IT Bách Khoa ra cũng chỉ xin dc CV dưới 10tr thôi. Nên cứ bảo trung bình hoặc bét cũng phải dc 10tr, chắc đang mơ
Các vị trí tốt và công ty lớn cũng ko tuyển sv mới ra trường, toàn yêu cầu kinh nghiệm hết, nên mới ra trường phải hy sinh vài năm lăn lộn lương thấp 7-8tr cũng phải chấp nhận, làm nhiều lấy kinh nghiệm.
Em nhớ hồi năm cuối, 2005 e còn nhận làm sale kết hợp admin sale lương 800k/tháng, ăn trưa hồi đó tầm 15-20k/bữa, đổ xăng 30k. Tiền lương chỉ đủ ăn trưa và xăng xe chạy sale miệt mài

Nowherelands

Xe buýt
Các vị trí tốt và công ty lớn cũng ko tuyển sv mới ra trường, toàn yêu cầu kinh nghiệm hết, nên mới ra trường phải hy sinh vài năm lăn lộn lương thấp 7-8tr cũng phải chấp nhận, làm nhiều lấy kinh nghiệm.
Em nhớ hồi năm cuối, 2005 e còn nhận làm sale kết hợp admin sale lương 800k/tháng, ăn trưa hồi đó tầm 15-20k/bữa, đổ xăng 30k. Tiền lương chỉ đủ ăn trưa và xăng xe chạy sale miệt mài
Tư duy 2005 nó khác bây giờ rồi mợ ạ. Và đặc biệt khối FDI họ không nghĩ như mợ. Mình có đứa cháu họ mới sv cuối năm 3 thôi nó đã đi làm cho tập đoàn rất lớn của nước ngoài rồi, vừa rồi mới tốt nghiệp mà đã có hơn 1 kinh nghiệm làm việc. Lương tất nhiên cũng rất khá.

MuathuHN252

Xe cút kít
:)) :))
Cty tôi mới tuyển 2e 98đây, ảo mộng gì.
Chẳng qua đang khó khăn, biến động thượng tầng làm các cty nhỏ khó khăn dẫn đến đang thừa cầu nên đội dốt thì ko có việc hoặc chấp nhận làm 5-7 củ lấy kinh nghiệm để sang cty ngon hơn.
Nhiều ng bọ bảo em hoặc bố mẹ em là: học dược ra chả cần làm gì, cho thuê mỗi cái bằng cũng dc tháng 8-10tr
Hoặc có ng. Bằng cho 5-10 cái nhà thuốc thuê thì cũng giàu rồi cần gì làm
Thì đấy là ảo mộng
1 cái bằng, phải đi làm mấy năm mới xin được chứng chỉ hành nghề, cho thuê cái CCHN ấy, mỗi tháng dc 2-3tr, và 1 CCHN chỉ mở dc 1 nhà thuốc thôi.
Hồi em ra trường 2015, mấy cty sản xuất trả 5-7tr mà cũng phỏng vấn cạnh tranh ác liệt mới đậu dc đấy. Nhưng bạn em nhiều ng ở vị trí đấy h lương 20-50tr rồi

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Tư duy 2005 nó khác bây giờ rồi mợ ạ. Và đặc biệt khối FDI họ không nghĩ như mợ. Mình có đứa cháu họ mới sv cuối năm 3 thôi nó đã đi làm cho tập đoàn rất lớn của nước ngoài rồi, vừa rồi mới tốt nghiệp mà đã có hơn 1 kinh nghiệm làm việc. Lương tất nhiên cũng rất khá.
Nhiều cty lại thích tuyển trang giấy trắng về đào tạo từ đầu cho dễ, và lương thường chỉ cần trả mức thấp hơn cho nhân viên có kinh nghiệm. Nên nhiều bạn ra trường cũng xin dc cv lương ổn, nhưng ko phải đó là mức trung bình, để dc vậy, các bạn cũng phải cố gắng lắm ạ

QMintech

Xe tăng
Đôi khi truyền thông, Trường tâng bốc quá là nhiều Gia đình,các cháu ảo tưởng kiểu" SV NT ra trường dưới 1k ko làm" hay như anh bạn em bẩu" Con tao học CNTT BK AI ra trường 150 củ tháng"...Kaka. Đời đâu như mơ, Người SD lao động giờ quan tâm làm được gì cho DN chứ đâu chỉ cái bằng.

Ducanh28

Xe tăng
Nhiều ng bọ bảo em hoặc bố mẹ em là: học dược ra chả cần làm gì, cho thuê mỗi cái bằng cũng dc tháng 8-10tr
Hoặc có ng. Bằng cho 5-10 cái nhà thuốc thuê thì cũng giàu rồi cần gì làm
Thì đấy là ảo mộng
1 cái bằng, phải đi làm mấy năm mới xin được chứng chỉ hành nghề, cho thuê cái CCHN ấy, mỗi tháng dc 2-3tr, và 1 CCHN chỉ mở dc 1 nhà thuốc thôi.
Hồi em ra trường 2015, mấy cty sản xuất trả 5-7tr mà cũng phỏng vấn cạnh tranh ác liệt mới đậu dc đấy. Nhưng bạn em nhiều ng ở vị trí đấy h lương 20-50tr rồi
2015 bắt đầu ngành dược đi lên, 2016 dễ hơn.
Sv ra trường cũng phải tính đến tình hình chung mới ước được lương chứ.
Nếu cầu thừa thì bạn phải giỏi mới được lương cao.

MuathuHN252

Xe cút kít
2015 bắt đầu ngành dược đi lên, 2016 dễ hơn.
Sv ra trường cũng phải tính đến tình hình chung mới ước được lương chứ.
Nếu cầu thừa thì bạn phải giỏi mới được lương cao.
Như cty em, giờ tuyển sv mới toe, vừa tốt nghiệp tháng 7 vào làm, lương sẽ dc tầm 14-15tr+3tr phụ cấp xăng xe ăn uống, thưởng thì tính riêng, nếu đạt KPI mới dc. Nhưng hồi 2015-2016 tuyển nhiều lắm. Em nhớ năm 2016, có đợt tuyển cả mấy chục ng, em nộp hộ hồ sơ cho cũng nhiều em, trong đó có hẳn 5 em đậu, nhưng vì cty khác lương cao hơn hoặc cty khác thông báo đậu sớm hơn nên chúng nó sang cty khác làm, chỉ có 2 bạn vào, và em được nhận 6tr tiền giới thiệu ứng viên đợt ấy. Như năm nay chắc phải có vị trí trống kiểu có ai nghỉ mới tuyển, và chắc mỗi lần vậy chỉ tuyển 1ng thôi. Từ 2018 đến giờ cty em cắt giảm nhân sự 5 đợt rồi. Ko tuyển mới ầm ầm như xưa nữa, em thấy các cty khác cũng vậy, trong khi số chỉ tiêu đào tạo, và lượng sv ra trường ngày càng đông

Mũm_Mĩm

Xe tải
Cháu họ em tỉnh lẻ lên HN học Ngoại thương, vừa hết năm nhất. Hôm nọ hỏi nó thì nó bảo khoảng 5 triệu học phí/tháng + 5 triệu ăn ở sinh hoạt/tháng, thuê căn chung cư cũ gần trường gồm 2 ngủ cho 4 thằng ở chung. Mình nhẩm nhanh 1 năm bố mẹ nó hết 120 triệu cho nó

Ducanh28

Xe tăng
Như cty em, giờ tuyển sv mới toe, vừa tốt nghiệp tháng 7 vào làm, lương sẽ dc tầm 14-15tr+3tr phụ cấp xăng xe ăn uống, thưởng thì tính riêng, nếu đạt KPI mới dc. Nhưng hồi 2015-2016 tuyển nhiều lắm. Em nhớ năm 2016, có đợt tuyển cả mấy chục ng, em nộp hộ hồ sơ cho cũng nhiều em, trong đó có hẳn 5 em đậu, nhưng vì cty khác lương cao hơn hoặc cty khác thông báo đậu sớm hơn nên chúng nó sang cty khác làm, chỉ có 2 bạn vào, và em được nhận 6tr tiền giới thiệu ứng viên đợt ấy. Như năm nay chắc phải có vị trí trống kiểu có ai nghỉ mới tuyển, và chắc mỗi lần vậy chỉ tuyển 1ng thôi. Từ 2018 đến giờ cty em cắt giảm nhân sự 5 đợt rồi. Ko tuyển mới ầm ầm như xưa nữa, em thấy các cty khác cũng vậy, trong khi số chỉ tiêu đào tạo, và lượng sv ra trường ngày càng đông
1 là o bế đội bác sỹ, 2 là giờ nhiều người già vẫn làm trình nên nhu cầu TDV thấp đi => tăng mạnh sang bên SX.
3 là giờ có các cty chuyên gia công nên cũng ít người mở thêm cty SX mới…
Nói chung là ngành bão hòa thì ko dành cho số đông.
Giờ kinh tế thay đổi từng ngày, học 4-5 năm ra xong đi làm CN cũng là chuyện bình thường

maimaubinhyen

Xe tải
Cùng là sinh viên thì cũng có sv lọ sv chai mợ ơi, đang nói mặt bằng chung, chứ còn trường nào, khoa nào cũng có 1 vài bạn top đầu, thành tích suất sắc, được tuyển thẳng thực tập sinh của Kiểm toán hay Ngân hàng Big4 hay như Viettel, FPT mà mợ. Nếu đã giỏi xuất sắc thì lúc nào cũng có cơ hội vượt trội, nh đó chỉ là số lượng 5% của tổng số sv ra trường thôi mợ.
SV nào cũng ngáo giá, ảo tưởng về bản thân, ra trường cũng đòi lương trên giời ý, thì thôi mời lựa cửa khác

Nowherelands

Xe buýt
Cùng là sinh viên thì cũng có sv lọ sv chai mợ ơi, đang nói mặt bằng chung, chứ còn trường nào, khoa nào cũng có 1 vài bạn top đầu, thành tích suất sắc, được tuyển thẳng thực tập sinh của Kiểm toán hay Ngân hàng Big4 hay như Viettel, FPT mà mợ. Nếu đã giỏi xuất sắc thì lúc nào cũng có cơ hội vượt trội, nh đó chỉ là số lượng 5% của tổng số sv ra trường thôi mợ.
SV nào cũng ngáo giá, ảo tưởng về bản thân, ra trường cũng đòi lương trên giời ý, thì thôi mời lựa cửa khác
Lưu ý mợ đoạn bảo cty lớn không bao giờ tuyển sinh viên mới ra trường thôi.

Nowherelands

Xe buýt
- Ở: vào đc KTX thì miễn bàn, còn nếu thuê trọ ở ngoài thì phải chấp nhận đi xa (đi lại bằng xe buýt hoặc xe đạp/xe máy) thì tiền thuê phòng mới rẻ đc chút, trên báo đăng đầy tiền thuê phòng năm nay đội giá lên 3-4/phòng ở ghép + điện nước giá cao, thì tính ra bét nhất ở chung cũng phải 2-3tr/bạn
- Tiền ăn: 100k/ngày x 30 ngày = 3 triệu
- Sách vở, xăng xe cũng phải tối thiểu 1-2tr/tháng
Em tính sơ sơ tiết kiệm nhất, chứ còn thêm cafe trà sữa sinh nhật liên hoan thì vô cùng
KTX cũng không rẻ lắm đâu, như trường này ở chất lượng cao còn đắt hơn thuê ngoài (mấy cháu chung 1 căn hộ chung cư chẳng hạn), hạng phổ thông mà 4 cháu/phòng thì cũng gần ngang với các cháu thuê nhà giá rẻ ở chung nhau.

Đào Tử Thi

Xe container
Nhà em thấy gấu nó cho con tháng 1.2tr chấm hết, bao gồm: Xăng xe, điện thoại, tiền uống nước. Còn nhà ở cùng bố mẹ, cơm nhà, ăn sáng thích thì nấu không thì lấy tiền ra ngoài ăn (khoản tiền này gấu em luôn để ngăn bàn cho các con lấy ăn vặt, trà sữa khi cần). Tiền học phí thì đến nay năm 4 rồi nhà em chưa mất đồng nào, hỏng bổng dư tiền đóng học phí thì gấu cho nó tiêu!
Con gấu nhà cụ quản con khiếp phết đấy

duongphong

Xe container
Đôi khi truyền thông, Trường tâng bốc quá là nhiều Gia đình,các cháu ảo tưởng kiểu" SV NT ra trường dưới 1k ko làm" hay như anh bạn em bẩu" Con tao học CNTT BK AI ra trường 150 củ tháng"...Kaka. Đời đâu như mơ, Người SD lao động giờ quan tâm làm được gì cho DN chứ đâu chỉ cái bằng.
Nhưng muôn làm được gì thì phải lọt qua vòng gửi xe là " cái bằng" cụ. Nó cứ vòng vo thế! :D

Ducanh28

Xe tăng
Lưu ý mợ đoạn bảo cty lớn không bao giờ tuyển sinh viên mới ra trường thôi.
Với SV bên công nghệ thông tin, hiện tại đang học cũng thường có nhóm mạnh thường quân đầu tư cho làm đề tài, dự án gì đó.
Nếu có khả năng, thì ra trường sẽ có việc luôn kèm kinh nghiệm .

Huy197

Xe hơi
nhớ lại ngày xưa đi học 500k một tháng tiền ăn tiêu, sợ thật. giờ em nghĩ x10 :)