[Funland] Tham khảo chi phí ăn, ở và tiêu vặt cho sinh viên năm 1

MuathuHN252

Xe cút kít
Vô cùng lắm ạ. Nếu không tính học phí thì có cháu chỉ cần 2-3tr 1 tháng cũng ok. Có cháu tính ra đến cả chục triệu hơn chục triệu vì ở hẳn chung cư cao cấp, ăn uống suốt ngày đi ăn nhà hàng thì mấy cho lại.
Phòng trọ 4-5tr 1 phòng có cháu ở 1mình 1 phòng, nhiều cháu lại ở tận 3 mình. Mà phòng 2-3tr 1 tháng cũng ko ít đâu, thậm chí dưới 2tr 1tháng nội thành, ở dc 2 bạn cũng ko ít. Tùy kinh tế của mỗi gia đình, nếu kinh tế ko vững lắm xin dc vô KTX thì tốt, ko xin dc thì cũng động viên con lựa kinh tế nhà mình mà sống, chứ bố mẹ ở nhà làm nai lưng ra, con đi học hết 8-10tr tháng, mà chả biết có học tử tế ko, ra trường xin việc lương khởi điểm 5-6tr lại sốc

TsarPutin

Xe tăng
Cả học phí giờ tầm 9-10 tr nếu ở nội đô cụ ah, ra xa thì rẻ hơn 1-2 tr
cháu em ở quê năm sau ĐH mà nhà nó đang lo vì nhà cũng hoàn cảnh
Thời em 200x đầu là 5-700k thôi, phở lúc đó 3-6k 1 bát, đổ xăng 27k đầy bình Dream
Th

MuathuHN252

Xe cút kít
Cả học phí giờ tầm 9-10 tr nếu ở nội đô cụ ah, ra xa thì rẻ hơn 1-2 tr
cháu em ở quê năm sau ĐH mà nhà nó đang lo vì nhà cũng hoàn cảnh
Thời em 200x đầu là 5-700k thôi, phở lúc đó 3-6k 1 bát, đổ xăng 27k đầy bình Dream
Th
Nhà hoàn cảnh thì ở phòng bé bé, nhà cấp 4 thôi. Và ở ghép chung 2-3bạn có sao đâu. Nhiều bạn nhà đều ko có dk, thì ở với nhau. E có con em, nó thuê dc phòng 2,5tr, 3 đứa ở với nhau. Vậy là tính tiền ở cả điện nước, nét vào có hơn 1tr 1xíu. 3 đứa nó ăn uống cũng đơn giản, tháng tầm hơn triệu tiền ăn thôi. Mẹ nó gửi ra cho 2tr, nó có đi dạy thêm nên chắc cũng đủ. Học phí thì đóng riêng chưa tính.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Cháu gái em được bố mẹ khoán cho 4 triệu/tháng (tiền nhà đã đóng cả năm) cho tất các thể loại ăn uống hút hít, quần áo, đầu tóc, son phấn thì con chị nó tài trợ. Nó bảo không thừa cũng ko thiếu.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu gái em được bố mẹ khoán cho 4 triệu/tháng (tiền nhà đã đóng cả năm) cho tất các thể loại ăn uống hút hít, quần áo, đầu tóc, son phấn thì con chị nó tài trợ. Nó bảo không thừa cũng ko thiếu.
Em họ em học năm 3 rồi. Mẹ nó đều như vắt chanh gần 3 năm nay, cho đúng tháng 2tr ạ. Vẫn ổn cả. Học phí tính riêng, 2 tr đó cho ăn uống và tiền nhà, tất nhiên có thiếu nhưng con bé đi làm thêm phụ vào. Và đủ, nó ko kêu thiếu thốn gì hết. Gạo mẹ nó gửi ở quê ra.
Em gái em, có bạn mới ra trường chưa lâu. Nó ăn ở trong nhà em, tiền tiêu vặt em ko cho đồng nào, vì em bảo tự đi làm thêm mà tiêu. Học phí em đóng. Nếu chia ra tiền ăn thì chắc nó cũng chỉ ăn hết hơn 1tr 1tháng thôi

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Cháu em tự nấu ăn 2 bữa ngày cũng hết 1,5tr rồi. Khoản trà sữa, đầu tóc là tốn nhất. Cháu cụ chắc làm thêm đỡ vào chứ sv giờ 2 triệu cả tiền nhà sống sao đc. Cháu cụ thế là tự chủ đấy.
Em họ em học năm 3 rồi. Mẹ nó đều như vắt chanh gần 3 năm nay, cho đúng tháng 2tr ạ. Vẫn ổn cả. Học phí tính riêng, 2 tr đó cho ăn uống và tiền nhà, tất nhiên có thiếu nhưng con bé đi làm thêm phụ vào. Và đủ, nó ko kêu thiếu thốn gì hết. Gạo mẹ nó gửi ở quê ra.
Em gái em, có bạn mới ra trường chưa lâu. Nó ăn ở trong nhà em, tiền tiêu vặt em ko cho đồng nào, vì em bảo tự đi làm thêm mà tiêu. Học phí em đóng. Nếu chia ra tiền ăn thì chắc nó cũng chỉ ăn hết hơn 1tr 1tháng thôi

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu em tự nấu ăn 2 bữa ngày cũng hết 1,5tr rồi. Khoản trà sữa, đầu tóc là tốn nhất. Cháu cụ chắc làm thêm đỡ vào chứ sv giờ 2 triệu cả tiền nhà sống sao đc. Cháu cụ thế là tự chủ đấy.
Sinh viên thì uống trà sữa làm gì. Uống nc lọc thôi ấy. Nhiều lúc bố mẹ ở nhà, có bao giờ nghĩ uống cốc trà sữa mấy chục k hoặc như nhiều cháu còn mua cả loại 60-80k không?
Em thấy vừa đắt vừa uống bệnh ra, chả bổ béo gì.
Học ĐH thì cũng như 1bài toán đầu tư thôi. Chứ học chi phí tháng 10tr rồi ra trường xin dc CV mấy triệu, tính cả trượt giá lạm phát vào?
Nhiều cụ bảo mức trung bình SV mới ra trường cũng phải được 10tr? Ko biết thống kê ở đâu ra kêu trung bình 10tr. Đầy công việc phải làm ko lương hoặc chỉ dc 5-6tr thôi, dần dần biết việc mới đc tăng lương lên. Nhiều ngành học và thực tế việc làm vẫn xa vời nhau lắm, vào còn phải đào tạo chán chê. Những cháu mới ra trường lương mấy chục, là thành phần xuất sắc rồi, ko nhìn vào đó mà mộng mơ dc đâu.
Nhà ko có kinh tế thì được đi học ĐH là một nỗ lực rất lớn của bố mẹ rồi, vậy con cái cũng phải nỗ lực chứ? Nỗ lực đi làm thêm? Nỗ lực tiết kiệm?
Chứ bố mẹ nai lưng ra làm, bóp ăn bóp bụng, còn con ở HN tiêu pha xả láng ko nghĩ bố mẹ thì ko dc.
Em nói rồi con số nó vô cùng lắm, có đứa nó chấp nhận cả đi làm giúp việc hoặc làm gì đó cho nhà ng ta, để ng ta cho ăn ở free nữa thì sao. Không thể so được nhà nào với nhà nào

Nhimtiu

Xe container
Nhà em thấy gấu nó cho con tháng 1.2tr chấm hết, bao gồm: Xăng xe, điện thoại, tiền uống nước. Còn nhà ở cùng bố mẹ, cơm nhà, ăn sáng thích thì nấu không thì lấy tiền ra ngoài ăn (khoản tiền này gấu em luôn để ngăn bàn cho các con lấy ăn vặt, trà sữa khi cần). Tiền học phí thì đến nay năm 4 rồi nhà em chưa mất đồng nào, hỏng bổng dư tiền đóng học phí thì gấu cho nó tiêu!
Nhà cụ anh nuôi gái đh ít tốn kém nhể? Cu nhà em năm nay mới vào đh. Cơm nhà và ở nhà với gđ, đang thi sang hệ tiên tiến thì học phí tầm 60củ/năm rồi, hệ thường thì chỉ tầm 20củ/năm. Sắp tới phải đầu tư cho cái xe máy và laptop, vừa đi học vừa làm thêm để trả góp xe máy. Em cho 1/2 tiền mua xe thôi. Em dự là xăng cộ và tiêu vặt kèm học phẩm chắc độ 3-4tr/tháng gì đó??? Sơ bộ chắc 9-10củ/tháng đấy cụ anh ạ ban căng ra phết. [-(

Nhimtiu

Xe container
1. Tiền ở: khoảng 3tr + 500k điện nước, internet = 3,5tr
2. Tiền ăn: tiết kiệm thì ngày khoảng 80k còn vừa đủ thì 100k, tháng 3tr
3. Tiền xăng xe đi lại, sửa chữa, gửi xe (nếu mua xe máy cho con) khoảng 500-800k tùy vào cự ly xa hay gần
4. Tiền tiêu vặt, điện thoại, thuốc men linh tinh: 2-3tr
Nói chung 1 tháng tròm trèm 10tr chưa tính học phí, sách vở, thiết bị, dụng cụ cho học tập.
Tính sơ sơ vậy mà nhà cháu nào bố mẹ ở tỉnh k có kt vững thì cũng căng cụ nhể.:(

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Này chắc tuỳ hoàn cảnh thôi, có điều kiện thì cho theo kiểu có điểu kiẹn, về cơ bản học phí và tiền nhà là xác dịnh dc rồi, còn chi tiêu thì tự điều chỉnh cho phù hợp.
Hồi 2006 e ra hn học u cho tầm 800k thuê phòng 300k, hồi đó xuất cơm 8-10k, cơm rang 15k, ăn sáng 2k là ok rồi gần 20 năm rồi tiền mất giá quá

coolpix8700

Xe ngựa
Sinh viên thì uống trà sữa làm gì. Uống nc lọc thôi ấy. Nhiều lúc bố mẹ ở nhà, có bao giờ nghĩ uống cốc trà sữa mấy chục k hoặc như nhiều cháu còn mua cả loại 60-80k không?
...
Các quán trà sữa chỉ mở quanh những nơi có trường ĐH.
Gâm thì không ngay sát, nhưng bám thêm các trường trung học phổ thông nữa!

MuathuHN252

Xe cút kít
Các quán trà sữa chỉ mở quanh những nơi có trường ĐH.
Gâm thì không sát, nhưng bám thêm các trường trung học phổ thông nữa!
Vâng. E chả bh uống trà sữa, và e cũng share những tin về việc bắt dc các vụ buôn lậu nguyên liệu, rồi nguyên liệu bẩn trà sữa. Chắc cno cũng bớt uống, hoặc có uống thì nó tự làm uống ạ

Ducanh28

Xe tăng
Học ĐH thì cũng như 1bài toán đầu tư thôi. Chứ học chi phí tháng 10tr rồi ra trường xin dc CV mấy triệu, tính cả trượt giá lạm phát vào?
Nhiều cụ bảo mức trung bình SV mới ra trường cũng phải được 10tr? Ko biết thống kê ở đâu ra kêu trung bình 10tr. Đầy công việc phải làm ko lương hoặc chỉ dc 5-6tr thôi, dần dần biết việc mới đc tăng lương lên. Nhiều ngành học và thực tế việc làm vẫn xa vời nhau lắm, vào còn phải đào tạo chán chê. Những cháu mới ra trường lương mấy chục, là thành phần xuất sắc rồi, ko nhìn vào đó mà mộng mơ dc đâu.
Nhà ko có kinh tế thì được đi học ĐH là một nỗ lực rất lớn của bố mẹ rồi, vậy con cái cũng phải nỗ lực chứ? Nỗ lực đi làm thêm? Nỗ lực tiết kiệm?
Chứ bố mẹ nai lưng ra làm, bóp ăn bóp bụng, còn con ở HN tiêu pha xả láng ko nghĩ bố mẹ thì ko dc.
Em nói rồi con số nó vô cùng lắm, có đứa nó chấp nhận cả đi làm giúp việc hoặc làm gì đó cho nhà ng ta, để ng ta cho ăn ở free nữa thì sao. Không thể so được nhà nào với nhà nào
Bằng giỏi ĐH Dược ra 2-3 năm còn được loanh quanh 10 triệu, nói gì mấy trường làng nhàng :(
Đội quá giỏi và nhạy bén thì ko tính, vì lắm đứa nó làm đến hàng tỷ/ năm.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chủ thớt cũng ko nêu rõ là budget như nào, theo hướng tiết kiệm hay thoải mái
8 củ khoai/ tháng e rằng quá cao, tiêu chuẩn con nhà giàu rồi, lương bố mẹ công nhân ko gánh nổi
Theo em thì :
ở 1,5tr ( ở ghép 2 người )
ăn 1,5tr ( ăn chung đỡ tốn hơn ) , ăn 3tr/ tháng thì quá cao so với sinh viên nhà ko khá giả
các khoản khác 1,5tr nữa
Tổng vệ sinh 4-5tr/ tháng
Thì cụ chủ thớt không nói rõ nên em tính mức trung bình.
Dạng tiết kiệm thì như cụ tính là chuẩn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Bằng giỏi ĐH Dược ra 2-3 năm còn được loanh quanh 10 triệu, nói gì mấy trường làng nhàng :(
Đội quá giỏi và nhạy bén thì ko tính, vì lắm đứa nó làm đến hàng tỷ/ năm.
Bằng giỏi ĐH Y HN ra còn phải thi trật mặt ra, đậu dc nội trú còn mất tiền để dc đi làm không lương kia kìa. Dược thì cũng tùy, mới ra trường lương (lương nhé) 15-20tr thì cũng ko ít mà 5-6tr cũng nhiều. Làm sản xuất, nghiên cứu thuốc, sau này giỏi tự làm ra được sản phẩm hoặc lên chức thì ổn, chứ mới ra trường kể cả làm cty lớn lương cũng ko có chuyện trên 10tr đâu, 5-7tr thôi, ngồi đó mà ảo mộng.
Cái đội IT khoe lương 2-3k$ tháng, thống kê xem được mấy đứa như vậy, nhiều ng IT Bách Khoa ra cũng chỉ xin dc CV dưới 10tr thôi. Nên cứ bảo trung bình hoặc bét cũng phải dc 10tr, chắc đang mơ

Nowherelands

Xe buýt
Sinh viên ra trường cần có môi trường để phấn đấu, tích lũy chuyên môn, kỹ năng, kinh nghiệm, quan hệ.......cho thì tương lai. Những cái đấy mới quan trọng, lương đủ sống là tốt rồi. Tất nhiên trừ những bạn xuất sắc, may mắn hay gia đình có điều kiện định hướng trước.
Còn vừa ra trường đã so đo chỉ nghĩ đến lương so với tiền ăn học là nghĩ ngắn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Sinh viên ra trường cần có môi trường để phấn đấu, tích lũy chuyên môn, kỹ năng, kinh nghiệm, quan hệ.......cho thì tương lai. Những cái đấy mới quan trọng, lương đủ sống là tốt rồi. Tất nhiên trừ những bạn xuất sắc, may mắn hay gia đình có điều kiện định hướng trước.
Còn vừa ra trường đã so đo chỉ nghĩ đến lương so với tiền ăn học là nghĩ ngắn.
Vâng, em chỉ bảo phải thực tế. Và phải phù hợp hoàn cảnh gia đình. Vì nhiều bậc phụ huynh ở quê, bản thân bố mẹ ko dc đi học ĐH nên đang nghĩ đi học ĐH là cái gì đó rất cao siêu, và con đi học đh mới ra trường lương cũng 10-20tr, lâu dài thì cả trăm triệu.
Nhà bm có điều kiện con học tháng 10tr nhằm nhò gì, còn cho con đi Du học chi phí hết nhiều hơn cơ mà. Nhưng nhà nếu bố mẹ ko có đk kinh tế, thì cũng phải lựa dặn con để nó biết chi tiêu, ko thể đua đòi bạn bè.
Ý em là vậy thôi cụ.