[Funland] Thảm hoạ Chernobyl – ngày ấy, bây giờ

Xe chở đá

[Tịch thu bằng lái]
Em còn nhớ sát đại hội 5 (hay 6 nhỉ?) có tin đồn cụ Nguyễn Đình Tứ được đưa vào Bộ CT nhưng ngay lập tức bị "đột tử".
Nếu VN mà có bom thì vị thế bây giờ đã khác nhiều.
Em nghĩ mãi ko ra là Việt Nam mình chế tạo bom thành công thì thử ở đâu nhỉ?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em nghĩ mãi ko ra là Việt Nam mình chế tạo bom thành công thì thử ở đâu nhỉ?
Câu trả lời: Việt Nam mình chế tạo bom thành công thì thử ở trên lưng ông Quách Đăng Triều
Ông Phát, Z481, người phụ trách làm bom nguyên tử được Quách Đăng Triều (lúc đó phụ trách Hoá học của Viện Kỹ thuật quân sự, sau này sang Viện Khoa học Việt Nam làm Viện trưởng Viện Hoá học) nói thẳng: "nếu thành công, đem thử trên lưng tao"

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Gần đây nghe giục dịch mấy lần tái sinh lò phản ứng Đà Lạt nhưng lại thôi, chắc chưa đủ công nghệ và tiền
Củi nó phá bn xèng rồi, ngân sách h dỗng tuyếch. Lấy đâu ra xèng mà hoạt động.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
vẫn co người ngồi hay sao ghế sờn va ko dính bụi nhi?
Hình ảnh ấy là lò thứ ba, Ukraina chủ động dừng hoạt động vào thời gian 1999-2000
Còn lò phản ứng số 4 thì đây, cụ xem #51

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

thanks69

Xe buýt
Cụ @ Ngao5 cho cháu hỏi 1 cau thoi ah! Có phải khu vực vùng Ural của Nga là noi có trữ luong quặng uranhi nhieu nhat the gioi phai ko ah? Và quanh khu vực đó bị o nhiễm nặng phai ko ah ??
Quặng urani nhiều nhất ở Azerbaijan. Khai thác quặng U gần như ít ô nhiễm, chỉ có chất thải sau sử dụng mới gây nguy hiểm.

4banhxequay

Xe điện
Nhà máy Checnobyl có mấy tổ máy các bác. Sau khi nổ lò số 4 thì các lò khác có bị hư hại sao không ạ. Có set được chế độ an toàn ngay lúc đó không?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nhà máy Checnobyl có mấy tổ máy các bác. Sau khi nổ lò số 4 thì các lò khác có bị hư hại sao không ạ. Có set được chế độ an toàn ngay lúc đó không?
Nhà máy điện hạt nhân Chernobyl được xây dựng đầu thập niên 1970 có 6 lò phản ứng (4 chiếc đang hoạt động lúc nổ, 2 chiếc đang xây dựng)
- lò phản ứng số 1 bắt đầu hoạt động năm 1977
- lò phản ứng số 2 bắt đầu hoạt động năm 1978
- lò phản ứng số 3 bắt đầu hoạt động năm 1981
- lò phản ứng số 4 bắt đầu hoạt động năm 1983
- lò phản ứng số 5 và 6 đang trong thời gian xây dựng
Đề là lò phản ứng kiểu RBMK-1000, công suất mỗi lò 1 gigawatt
Sau thảm hoạ, do thiếu điện, chính phủ Ukraina tiếp tục cho ba lò phản ứng còn lại hoạt động
Năm 1991, xảy ra đám cháy tại lò phản ứng số 2 và bị hư hại tới mức không thể sửa chữa và cho nó ngừng hoạt động.
Lò phản ứng số 1 được cho ngừng chạy tháng 11 năm 1996 như một phần của thỏa thuận giữa chính phủ Ukraina và các tổ chức quốc tế như IAEA với mục đích chấm dứt hoàn toàn hoạt động của cả nhà máy.
Tháng 11 năm 2000, Tổng thống Ukraina Leonid Kuchma đã đích thân bấm nút dừng hoạt động của lò phản ứng hạt nhân số 3 trong một buổi lễ, chính thức chấm dứt hoạt động của toàn bộ nhà máy.

tieunhupha

Xe điện
Cụ cập nhật tình hình đê! Em dự độ 2 chục năm nữa điện mặt giời thay thế phần lớn các loại điện bây giờ đấy.
Nhà máy Tesla sản xuất nửa triệu xe một năm mà nó chạy hoàn toàn bằng điện mặt giời đấy thôi.
Một căn nhà riêng cũng có khả năng tự túc năng lượng, không cần điện lưới (thậm chí bán điện ngược lên lưới). Giá thành bây giờ vẫn cao (tuy nhiên ở Mỹ thì nó đã đủ thấp ở mức cho phép hoàn vốn sau 15 năm, ở Đức còn hiệu quả hơn nữa, và theo em đoán thì Trung Quốc là hiệu quả nhất).

Chả thế mà anh Vượng mới đi tắt đón đầu bằng ô tô điện.
Ko đơn giản như tình hình cụ nói đâu cụ ạ. Theo em được biết thì vụ bán ngược điện lên lưới là đang thử nghiệm ở VN nhưng thực tế là em ko tin vào việc đó thành hiện thực 1 cách rộng rãi vì để hòa lưới thì nguồn phải đạt chuẩn về U, f rồi sau đó là công tơ 2 chiều của cụ cũng phải là loại đa giá để nếu bán lúc cao điểm (6h-9h và 17-20h) thì được giá hơn so với bán lúc thấp điểm. Mà để cấp được món đó thì giá ko hề rẻ như cái mớ công tơ cơ mà dân đang dùng cụ ạ. Còn với việc ko hòa lưới ngược được thì vấn đề pin là quan trọng nhất, quan trọng ở cả khả năng lưu trữ năng lượng và việc tái chế cũng như tiêu hủy sau khi hết hạn sử dụng.
Cái món xe điện mà Tesla đang theo đuổi thực chất là 1 hình thức đấm đá về mặt chính trị để đưa xe điện vào mà mọi người vỗ tay là nó "sạch" thôi cụ ạ (em để chữ "sạch" trong ngoặc kép nhé).
Ngoài những vấn đề em nêu ở trên thì đặc biệt là ở VN em dự là bán điện ngược lại lên lưới là rất khó vì hệ thống của mình chưa đủ khả năng tự động hóa đến mức như bọn nước ngoài để hệ thống chạy tự động và vẫn "đúng quy trình". Với hệ thốn hiện tại thì nhiều thủy điện chưa có đủ "quà" muốn phát với giá 0đ còn ko được phép thì việc cho các hộ dân phát tự do lên tùy thuộc vào thời tiết quả là hơi khó nuốt cho các bác điều độ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cụ @ Ngao5 cho cháu hỏi 1 cau thoi ah! Có phải khu vực vùng Ural của Nga là nơi có trữ lượng quặng urani nhiều nhất thế giới không? Và quanh khu vực đó bị ô nhiễm nặng phải không ạ?
Trước hết thưa với cụ rằng vùng núi URAL (chữ L cuối) với URAN (N cuối) chẳng liên quan gì với nhau hết. Urral (Nga) không phải là nơi có mỏ Urani đáng kể
10 nước khai thác và sản xuất Dioxyt Uranium (UO2) nhiều nhât thế giới là (theo số liệu 2014)
1. Kazakhstan: 23.127 tấn
2. Canada: 9.134 tấn
3. Australia: 5.001 tấn
4. Nigeria: 4.057 tấn
5. Namibia: 3.255 tấn
6. Nga: 2.990 tấn
7. Uzbekistan: 2.400 tấn
8. Mỹ: 1.919 tấn
9. Trung Quốc: 1.500 tấn
10. Ukraine: 926 tấn
Không thấy nói đến Azerbaijan

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Câu trả lời: Việt Nam mình chế tạo bom thành công thì thử ở trên lưng ông Quách Đăng Triều
Ông Phát, Z481, người phụ trách làm bom nguyên tử được Quách Đăng Triều (lúc đó phụ trách Hoá học của Viện Kỹ thuật quân sự, sau này sang Viện Khoa học Việt Nam làm Viện trưởng Viện Hoá học) nói thẳng: "nếu thành công, đem thử trên lưng tao"
Cụ làm em nhớ chuyện mấy năm trước ngồi chuyện phiếm trong HVKTQS. TV phát tin chế tạo thành công tên lửa nào đó, có thày giáo bĩu môi: đi mua về mà bắn cho nhanh. =))

tieulyphidao

Xe tăng
Cụ làm em nhớ chuyện mấy năm trước ngồi chuyện phiếm trong HVKTQS. TV phát tin chế tạo thành công tên lửa nào đó, có thày giáo bĩu môi: đi mua về mà bắn cho nhanh. =))
Cụ học khóa bao nhiêu ở HVKTQS ? Thày nào bĩu môi thế ợ ?

xuanmanhnguyen

Xe điện
Trước hết thưa với cụ rằng vùng núi URAL (chữ L cuối) với URAN (N cuối) chẳng liên quan gì với nhau hết. Urral (Nga) không phải là nơi có mỏ Urani đáng kể
10 nước khai thác và sản xuất Dioxyt Uranium (UO2) nhiều nhât thế giới là (theo số liệu 2014)
1. Kazakhstan: 23.127 tấn
2. Canada: 9.134 tấn
3. Australia: 5.001 tấn
4. Nigeria: 4.057 tấn
5. Namibia: 3.255 tấn
6. Nga: 2.990 tấn
7. Uzbekistan: 2.400 tấn
8. Mỹ: 1.919 tấn
9. Trung Quốc: 1.500 tấn
10. Ukraine: 926 tấn
Không thấy nói đến Azerbaizan
Cám on cụ khai sang ah!! Kính chúc cụ thật nhiều sức khoẻ !!

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Fukushima là do động đất sóng thần, xin lỗi chứ cụ so sánh như cc ấy nhỉ :)).
Cụ quên thằng thiết kế ah. Vận hành mà thấy rủi ro thì phải yc sửa. Nên nói vận hành kém cũng có phần đúng.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ko đơn giản như tình hình cụ nói đâu cụ ạ. Theo em được biết thì vụ bán ngược điện lên lưới là đang thử nghiệm ở VN nhưng thực tế là em ko tin vào việc đó thành hiện thực 1 cách rộng rãi vì để hòa lưới thì nguồn phải đạt chuẩn về U, f rồi sau đó là công tơ 2 chiều của cụ cũng phải là loại đa giá để nếu bán lúc cao điểm (6h-9h và 17-20h) thì được giá hơn so với bán lúc thấp điểm. Mà để cấp được món đó thì giá ko hề rẻ như cái mớ công tơ cơ mà dân đang dùng cụ ạ. Còn với việc ko hòa lưới ngược được thì vấn đề pin là quan trọng nhất, quan trọng ở cả khả năng lưu trữ năng lượng và việc tái chế cũng như tiêu hủy sau khi hết hạn sử dụng.
Cái món xe điện mà Tesla đang theo đuổi thực chất là 1 hình thức đấm đá về mặt chính trị để đưa xe điện vào mà mọi người vỗ tay là nó "sạch" thôi cụ ạ (em để chữ "sạch" trong ngoặc kép nhé).
Ngoài những vấn đề em nêu ở trên thì đặc biệt là ở VN em dự là bán điện ngược lại lên lưới là rất khó vì hệ thống của mình chưa đủ khả năng tự động hóa đến mức như bọn nước ngoài để hệ thống chạy tự động và vẫn "đúng quy trình". Với hệ thốn hiện tại thì nhiều thủy điện chưa có đủ "quà" muốn phát với giá 0đ còn ko được phép thì việc cho các hộ dân phát tự do lên tùy thuộc vào thời tiết quả là hơi khó nuốt cho các bác điều độ.
Em không nói cụ thể về tình hình VN mà nói chung về công nghệ, tại vì có ý kiến cho rằng điện mặt trời, điện gió chỉ là hình thức.

Ở Mỹ, 94% công suất điện mới thêm vào lưới là từ điện sạch (chủ yếu là năng lượng mặt trời).
https://electrek.co/2018/01/12/94-percent-new-electricity-capacity-usa-from-renewables/

Giá thành tấm pin năng lượng mặt trời và số lượng lắp đặt:

Trong khi đó, ở VN thì người ta định thế này:
https://vov.vn/kinh-te/toi-2030-nhiet-dien-than-co-the-chiem-60-san-luong-dien-quoc-gia-664851.vov

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ quên thằng thiết kế ah. Vận hành mà thấy rủi ro thì phải yc sửa. Nên nói vận hành kém cũng có phần đúng.
Động đất và sóng thần, cụ thiết kế bằng niềm tin à, hay ngồi chém trên bàn phím :)). Cụ có hiểu thế nào là động đất 9 độ Richter đi kèm với sóng thần không :).

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Riêng công suất điện mặt trời lắp đặt trong năm 2017 là gần 100GW, gấp 2,5 lần tổng công suất của toàn bộ Việt Nam (mà tổng công suất điện VN cũng không phải ít, đứng thứ 24 trên thế giới).

Dẫn đầu thế giới thì cũng không ai khác ngoài Trung Quốc.
Trong 10 - 20 năm tới, 1 tỷ dân TQ sẽ có điện sạch và gần như miễn phí.

Ngo Rung

Xe lăn
Động đất và sóng thần, cụ thiết kế bằng niềm tin à, hay ngồi chém trên bàn phím :)). Cụ có hiểu thế nào là động đất 9 độ Richter đi kèm với sóng thần không :).
Cái vụ này sau khi xảy ra sự cố mới lòi ra là thiết kế bị lỗi và đã được cảnh báo từ hàng chục năm trước đấy òi....:|
Lỗi cơ bản của HT lò Fuku là sử dụng làm mát cưỡng bức, tức là phải có điện mới làm mát lò được...do đó khi có sóng thần, máy phát dự phòng tèo hết....mất làm mát...bùm :(
Sau vụ đó, các con giời dính đến vụ Ninh Thuận 2 (mua của JP) mới cuống lên chém nào là lò có làm mát thụ động...bla bla......nói dại mồm, may có vụ Fuku chứ không cũng lại rước cái công nghệ đấy về NT2 ra Fuku phẩy nữa thì còn vỡ mồm hơn :|

Isu_zu

Tháo bánh
Cái vụ này sau khi xảy ra sự cố mới lòi ra là thiết kế bị lỗi và đã được cảnh báo từ hàng chục năm trước đấy òi....:|
Lỗi cơ bản của HT lò Fuku là sử dụng làm mát cưỡng bức, tức là phải có điện mới làm mát lò được...do đó khi có sóng thần, máy phát dự phòng tèo hết....mất làm mát...bùm :(
Sau vụ đó, các con giời dính đến vụ Ninh Thuận 2 (mua của JP) mới cuống lên chém nào là lò có làm mát thụ động...bla bla......nói dại mồm, may có vụ Fuku chứ không cũng lại rước cái công nghệ đấy về NT2 ra Fuku phẩy nữa thì còn vỡ mồm hơn :|
Chuyện đã xảy ra rồi, ai cũng phán được là tại cái này cái kia. Nhưng thực tế động đất sóng thần gây ra sự cố là ko thể phủ nhận, và cho đến lúc này chưa có cách gì chống được sóng thần. Chỉ có cách ko xây lò ở đó mà thôi :).