[Funland] Thảm hoạ Chernobyl – ngày ấy, bây giờ

truongbin

Xe buýt
Xung quanh ta nhiều người đang dùng điện hạt nhân lắm rồi.
Nhiên liệu hoá thạch trên trái đất gần cạn kiệt rồi.
Ta không chịu chuyển hướng sang xây dựng điện hạt nhân e đã quá muộn.
Tàu nó làm mấy quả nhà máy mạn quảng châu.
Chính sách đào móc lên bán ăn sâu vào tiềm thức rồi cụ ạ.

STElectrics

Xe lăn
Kể ra nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận được quản lí và vận hành toàn bộ bởi nhân công Nhật, Đức hay Mĩ thì em ưng đó. Nhưng là người VN thì thôi nghỉ khỏe. Nghèo một tí nhưng bình yên còn hơn :P
Tiêu chuẩn lựa chọn sinh viên sang Nga học công nghệ hạt nhân, điện nguyên tử của mình không hề khắt khe. Yêu cầu tốt nghiệp PTTH hoặc đại học chỉ cần từ khá trở lên. Mấy năm trước em hỏi hội sinh viên thực tập chỗ em (toàn học giỏi) có thằng nào hứng thú không thì lắc đầu hết. Chúng nó tuyền thích đi Mỹ hoặc châu Âu, không được thì qua Hàn học rồi cũng tìm đường qua bển. Thế nên mối lo ngại của cụ cũng đúng thôi, ơn giời là dự án đấy cũng dừng rồi! :D

pisces_hn

Xe container
Theo em biết thì thằng Siemen của Đức hợp tác rất chặt chẽ với thằng Roátom của Nga trong lĩnh vực hạt nhân. Siemen mạnh về điều khiển, giám sát hơn. Còn bọn Tiệp thì chết lâu rồi, Hàn thì em chưa thấy thông tin là nó có công ty nào làm được điện hạt nhân cả.
Hàn chỉ làm công nhân thôi ạ. Cứ có bản vẽ là nó làm nhanh và rẻ hơn Tây, Doosan Heavy Industry trước em làm có 1 phòng riêng chuyên xây nhà máy điện hạt nhân.

Phucyenxanh

Xe điện
Vụ nổ này ng sẽ vẫn cố giữ bí mật tới cả sau nè phỏng cc

pbinh979

Xe tăng
Nhớ hồi 7 tuổi, đang học lớp 2 thì có nghe loáng thoáng vụ này. Hồi đó em nhớ còn có phong trào ủng hộ vỏ xơ dừa (dùng chế than hoạt tính cho vụ nổ Chéc nô bưn cơ.
KLQ: nhưng công nhận vật liệu xây dựng của bọn LX này tốt nhỉ. Phơi sương phơi nắng dầm dãi 30 năm mà nhìn vẫn nguyên hình hài. của VN chỉ vài năm ko bảo dưỡng là thành rác ngay đc.

Xe gòng

Xe điện
học lịch sử kiểu này thật thú vị, cám ơn cụ Ngao

cuongpc126

Xe buýt
Topic của cụ Ngao5 top nào cũng chất.
Các cụ xây dựng thôi, cứ tranh luận gay gắt làm gì :) Quá khứ này chỉ bổ sung kiến thức được thôi, VN muốn làm, hay TQ xây sát cạnh biên giới VN thì các cụ làm đc gì :))

robinsonbn

Xe tải
CHERNOBYL bây giờ
Đây là những tấm hình chụp hôm 20-8-2018, cách đây vài ngày

Đây không phải nghĩa trang mà là tên những thành phố, làng mạc bị ảnh hưởng thảm hoạ Chernobyl
20-8-2018 cụ xem lại hộ e có nhầm tí nào ko?

tieunhupha

Xe điện
Xung quanh ta nhiều người đang dùng điện hạt nhân lắm rồi.
Nhiên liệu hoá thạch trên trái đất gần cạn kiệt rồi.
Ta không chịu chuyển hướng sang xây dựng điện hạt nhân e đã quá muộn.
Điện hạt nhân có thể đáp ứng được nhu cầu điện năng chứ ko "văn nghệ" như gió, mặt trời nhưng để sự cố vận hành thì nhân dân vùng quanh đó oan mạng cụ ạ. Còn với việc phá cái đập thủy điện thì dù nhiều nước nhưng cũng ko thể thảm họa như vậy được. Nên thôi thì em cũng chả ủng hộ điện hạt nhân làm gì.

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
e cứ tưởng cụ Ngao là lính công hòa ai ngờ chuyện bên LX cũ cụ cũng rành ngọn ngành nhỉ

benq

Xe điện
Gần đây nghe giục dịch mấy lần tái sinh lò phản ứng Đà Lạt nhưng lại thôi, chắc chưa đủ công nghệ và tiền

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cảm ơn cụ Ngao!

duytrong

Xe lăn
Cứ tránh xa cái anh điện hạt nhân ra cho nó lành.nếu thiếu ta cứ điện gió điện mặt trời,thuỷ điện...mà dùng?

Jackies

Xe điện
Tiêu chuẩn lựa chọn sinh viên sang Nga học công nghệ hạt nhân, điện nguyên tử của mình không hề khắt khe. Yêu cầu tốt nghiệp PTTH hoặc đại học chỉ cần từ khá trở lên. Mấy năm trước em hỏi hội sinh viên thực tập chỗ em (toàn học giỏi) có thằng nào hứng thú không thì lắc đầu hết. Chúng nó tuyền thích đi Mỹ hoặc châu Âu, không được thì qua Hàn học rồi cũng tìm đường qua bển. Thế nên mối lo ngại của cụ cũng đúng thôi, ơn giời là dự án đấy cũng dừng rồi! :D
Ơ thế tụi nhỏ bi giờ đc dạy dỗ thế nào mà ...không có bản lãnh chánh trị nhể, toàn muốn đi bển=))=))=))
Dù cho trăng TQ không tròn như trăng Mẽo, đồng hồ LX không tốt bằng Thuỵ sỹ ta vẫn phải XD cho xong chủ nghĩa x...

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Điện hạt nhân có thể đáp ứng được nhu cầu điện năng chứ ko "văn nghệ" như gió, mặt trời nhưng để sự cố vận hành thì nhân dân vùng quanh đó oan mạng cụ ạ. Còn
với việc phá cái đập thủy điện thì dù nhiều nước nhưng cũng ko thể thảm họa như vậy được. Nên thôi thì em cũng chả ủng hộ điện hạt nhân làm gì.
Có ẽ mợ hạp với điện Dó, điện Mặt dời xạch xẽ êm dịu :)) :)) :))

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Tương lai của nhân loại sẽ là điện hạt nhân. Phải có năng nượng giá rẻ thì công nghiệp mới phát triển được. Tuy nhiên phải tránh mấy ông hạt nhân ăn cắp như fukushima ra.

duytrong

Xe lăn
Lạy hồn, điếc ko sợ súng, đòi nhập rác phóng xạ về thì đến vái cả nón. Bất chấp tất cả miễn có tiền là suy nghĩ của ko ít kẻ :(
Thế cụ nghĩ không có rác thải nhiễm phóng xạ,đang trôi nổi không kiểm soát ngoài môi trường của chúng ta à.em nghĩ là với cái cách quản lý và làm ăn bừa bãi dư lày thì rất nhiều là khác ấy chứ.

STElectrics

Xe lăn
Ơ thế tụi nhỏ bi giờ đc dạy dỗ thế nào mà ...không có bản lãnh chánh trị nhể, toàn muốn đi bển=))=))=))
Dù cho trăng TQ không tròn như trăng Mẽo, đồng hồ LX không tốt bằng Thuỵ sỹ ta vẫn phải XD cho xong chủ nghĩa x...
Có thằng sinh viên học rất giỏi, kỳ nào nó cũng 3,9 gần 4 phẩy ở Bách Khoa. Nó bẩu để nó hỏi ý kiến bố mẹ nó xem dư nào, bố nó lắc đầu quầy quậy dù rằng trước đó ông cũng tốt nghiệp ở Nga về. :D