[Funland] Thái Nguyên xưa

keep_rocking_666

Xe đạp
Bố em sinh ra và lớn lên ở Thái Nguyên, ở phố Hoàng Văn Thụ cũng gần vòng xoay trung tâm. Em thì ở TPHCM, nhưng cũng có nhiều dịp ra Thái Nguyên nên nay thấy post về quê hương xúc động lắm ợ.

King_crimson

Xe tải
Bạn em cũng lãnh đạo ngành ở TN, nhưng theo con đường chính trị nên ít giao lưu với các bạn ở lớp

cưỡi chổi

Xe lăn
Nội dung ảnh em dùng Google dịch từ tiếng Pháp và tiếng Đức sang tiếng Việt nên có thể chưa chính xác, các cụ thông cảm nhé.

Bến tàu trên Sông Cầu tại Làng Hích (Hitt), xã Hoà Bình, huyện Đồng Hỷ, Thái Nguyên.jpg

Bến tàu Làng Hích trên Sông Cầu (người Pháp đặt tên là sông Fluss). Đây là nơi đưa quặng kẽm chì, bạc lên tàu thuyền để chuyển về Hải Phòng.

Bên trái trung tâm Đồn quân sự có lô cốt 21.73230°N, 105.82988°E.jpg

Toàn cảnh khu trung tâm Làng Hích, phía bên trái là Đồn quân sự, có lô cốt

Các cơ sở thuộc về một mỏ kẽm và có thể được sử dụng để nấu chảy các khoáng chất kẽm 21.73230°...jpg

Các cơ sở thuộc về một mỏ kẽm Làng Hích được sử dụng để nấu chảy các loại quặng kẽm.

Xây dựng nhà máy điện 250HP tại Làng Hích.jpg

Em thấy ảnh ghi là xây dựng Nhà máy 250HP (có thể là nhà máy điện)

Các cơ sở thuộc về một mỏ kẽm và có thể phục vụ cho việc nấu chảy các khoáng chất kẽm.jpg

Lò nung và bãi quặng tại Làng Hích. Quặng ở đây được vận chuyển bằng xe goòng trên đường ray khổ 0,6m.

Hệ thống đầu máy xe đẩy Decauville và công nhân trước các phân xưởng.jpg

Công nhân trước các phân xưởng và hệ thống đường ray và đầu kéo Decauville vận chuyển quặng. (Decauville là một công ty sản xuất được thành lập bởi Paul Decauville, một nhà tiên phong người Pháp trong lĩnh vực đường sắt công nghiệp)

Đầu máy và xe đẩy Hệ thống Decauville đang hoạt động trên bốn lò nung kẽm.jpg

Đầu máy và xe đẩy Decauville đang hoạt động trên bốn lò nung kẽm

Hệ thống đường sắt vận chuyển quặng Decauville, bên phải là nhà kho, bên trái là toà nhà văn p...jpg

Hệ thống vận chuyển Decauville, phía sau bên phải là nhà kho, bên trái là toà nhà văn phòng.
Khu Làng Hích là trung tâm điều hành và sơ chế quặng kim loại trước khi chuyển đi. Tại đây cũng có các mỏ trực tiếp khai thác (ảnh dưới)

Toàn cảnh mỏ Làng Hích 21°43'59.8N 105°51'27.5E.jpg'59.8N 105°51'27.5E.jpg

Toàn cảnh mỏ Làng Hích

Mỏ kẽm Làng Hích, Mỏ số 1.jpg

Mỏ kẽm số 1 tại Làng Hích (Khai thác dạng hầm)

Mỏ Lang Hich cấp 2.jpg

Mỏ Làng Hích, cấp 2 (em không hiểu cách đặt cấp như thế này, nhờ các cụ thạo về khai thác mỏ giải thích)

Mỏ Làng Hitt từ cấp 2 đến cấp 3.jpg

Mỏ Làng Hích từ cấp 2 xuống đến cấp 3

Mỏ Làng Hích tầng 4.jpg

Mỏ Làng Hích tầng 4

Mỏ Làng Hích cảnh phía dưới đường cáp đến Mỏ Ba (nhìn toàn cảnh mỏ đang hoạt động từ vị trí Đô...jpg

Mỏ Làng Hích cảnh phía dưới đường cáp đến Mỏ Ba (nhìn toàn cảnh mỏ đang hoạt động từ vị trí Đông Bắc)
Ở Thái Nguyên trước có mấy mỏ vàng kiểu như lộ thiên mà các cụ thời đấy không biết. Sau Pháp nó chén gần hết. Vàng nhiều đến mức hôm nào trăng sáng nhìn chỗ núi đó còn lấp lánh ánh kim. Các cụ kể là sau thấy Pháp nó đến cứ đào đất đá cho lên xe chở đi mà không hiểu nó lấy đất đá làm gì

Dzon

Xe điện
Văn Miếu Thái Nguyên (thờ Khổng Tử).jpg
Văn Miếu Thái Nguyên (thờ Khổng Tử) (1).jpg

Cụ tt0812us, cụ Civic TN còn nhớ mấy trang trước em có nói đến Đền thờ Khổng Tử có thể ở vị trí gần đồi khí tượng không? Em đã tìm thấy ảnh công trình này, tên của nó là Văn Miếu Thái Nguyên được xây tầm khoảng đầu thế kỷ 20, ko biết bị phá hủy vào thời gian nào

huadinhsao

Xe buýt
Em đã tìm thấy ảnh công trình này, tên của nó là Văn Miếu Thái Nguyên được xây tầm khoảng đầu thế kỷ 20
nếu đã là văn miếu thì đây hẳn phải là trường học chữ đầu tiên tại Tỉnh

Dzon

Xe điện
nếu đã là văn miếu thì đây hẳn phải là trường học chữ đầu tiên tại Tỉnh
Văn miếu thì là nơi thờ Khổng Tử thôi. Văn Miếu - Quốc Tử Giám ở Hà Nội là một tổ hợp, trong đó Văn Miếu là nơi thờ Khổng Tử còn Quốc Tử Giám mới là nơi dạy học

tt0812us

Xe điện
Cụ tt0812us, cụ Civic TN còn nhớ mấy trang trước em có nói đến Đền thờ Khổng Tử có thể ở vị trí gần đồi khí tượng không? Em đã tìm thấy ảnh công trình này, tên của nó là Văn Miếu Thái Nguyên được xây tầm khoảng đầu thế kỷ 20, ko biết bị phá hủy vào thời gian nào
Mình tìm hiểu thông tin về Văn Miếu Thái Nguyên thấy nội dung này:
Văn Miếu Thái Nguyên ở phía Bắc thành Thái Nguyên, thuộc đất xã Đồng Lẫm, huyện Phổ Yên cũ, nay là thành phố Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên. Văn Miếu Thái Nguyên được xây dựng năm 1843.
Nguồn: https://m.giaoduc.net.vn/kham-pha-cac-van-mieu-o-viet-nam-post167281.gd

Có vẻ như ở Phổ Yên thì chính xác hơn, nguồn đây cụ ạ.

Vì khoảng năm 1843 mình nghĩ khu vực thành phố Thái Nguyên chắc đang là rừng và đồi thôi cụ.
P/S: thấy cụ tag tên mình tưởng cụ rủ làm cốc bia vì chiều nay mình về Thái Nguyên ;;)

Dzon

Xe điện
Mình tìm hiểu thông tin về Văn Miếu Thái Nguyên thấy nội dung này:
Văn Miếu Thái Nguyên ở phía Bắc thành Thái Nguyên, thuộc đất xã Đồng Lẫm, huyện Phổ Yên cũ, nay là thành phố Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên. Văn Miếu Thái Nguyên được xây dựng năm 1843.
Nguồn: https://m.giaoduc.net.vn/kham-pha-cac-van-mieu-o-viet-nam-post167281.gd

Có vẻ như ở Phổ Yên thì chính xác hơn, nguồn đây cụ ạ.

Vì khoảng năm 1843 mình nghĩ khu vực thành phố Thái Nguyên chắc đang là rừng và đồi thôi cụ.
P/S: thấy cụ tag tên mình tưởng cụ rủ làm cốc bia vì chiều nay mình về Thái Nguyên ;;)

Em đọc thấy ghi là nằm ở trên đồi cạnh sân vận động Thái Nguyên này cụ. Như vậy vị trí Văn Miếu Thái Nguyên trên bản đồ thời Pháp là khá chính xác. Trước đây Văn Miếu Thái Nguyên ở Phổ Yên nhưng năm 1850 thì chuyển về gần sân vận động