[TNGT] Thái độ và hành động khi xảy ra tai nạn

vt2phuc

Xe điện
Có câu chuyện này cho các cụ bình luận.

Trưa hôm nay, lúc hơn 11h, em đi qua chỗ bến xe Hà Đông cũ, chỗ quay đầu sang đường đó ạ. Thấy một bác trung niên (tầm 50 tuổi) chắc là đâm vào một câu sinh viên đang sang đường, cả 2 xe đều văng ra, mỗi xe nằm 1 chỗ, 1 cái giữa đường, một cái gần vỉa hè rồi (Em không chứng kiến từ đầu nên không rõ ai sai ai đúng). Nhưng lúc đó em đi qua, thấy cậu sinh viên này đứng chửi bác kia, còn lao vào đòi đánh, ăn thua với bác già ấy chứ. Trong khi bác đó thì đang đau (có một người đi đường đang dìu bác ấy vào lề đường, mặt bác ấy nhăn nhó đau lắm, xe thì vẫn đổ giữa đường). Còn cậu sinh viên kia thì... e nói thật như bị chó dại cắn hay sao ấy, cứ lao vào chửi, đánh bác kia, may mà có người can ngăn không thì có lẽ nó cũng rút ra một số thứ để nổi tiếng ấy chứ. Em đi vội nên cũng không biết kết quả sau đó thế nào.

NẾu là các bác trong trường hợp đó, (or là cậu sv kia, hoặc là bác già kia) các bác sẽ làm gì?

Nếu là em, em đã không sao thì dù cho mình đúng hay sai, em vẫn xem bác kia có sao không rồi tính tiếp đúng hay sai. (cũng có lần em đi bộ sang đường, đúng vạch sang đường các cụ nhé, bị một chị đi xe máy húc vào, may mà em phản xạ nhanh nên không sao, còn chị ấy bị ngã, e vẫn đến đưa vào vỉa hè, khởi động lại xe hộ chị ta rồi mời chị ta đi)

Em đến chịu với giới trẻ ngày nay rồi ạ, có lẽ có ai đó nói đúng, "văn hóa giao thông thời tiền sử" (cho dù em cũng chỉ là 8X đời cuối).

Cahtra2008

Xe tăng
Tai nạn giao thông là khách quan thôi,nếu sau mỗi tai nạn mà xử lý như bạn trẻ kia thì không được. Phải biết kính trên nhường dưới.
Tốn công bố mẹ bạn sinh viên kia nuôi bạn,có trí thức mà không có văn hóa là thảm cảnh cho xã hội.

Okane

Xe container
Sao k nhảy vào vả cho thằng SV kia 1 phát hả mợ ?

cần cẩu 001

Xe hơi
Thằng SV mất dạy,bác kia đang đau mà nó như chó cắn càn thì phải dùng từ đó mới đúng.

porcupine

Xe hơi
Nếu bác trung niên kia là bố của bạn anh sinh viên thì không biết thế nào nhỉ? gì thì gì người ta cũng đáng tuổi cha chú mà nó làm thế, chán thật....

Có câu chuyện này cho các cụ bình luận.

Trưa hôm nay, lúc hơn 11h, em đi qua chỗ bến xe Hà Đông cũ, chỗ quay đầu sang đường đó ạ. Thấy một bác trung niên (tầm 50 tuổi) chắc là đâm vào một câu sinh viên đang sang đường, cả 2 xe đều văng ra, mỗi xe nằm 1 chỗ, 1 cái giữa đường, một cái gần vỉa hè rồi (Em không chứng kiến từ đầu nên không rõ ai sai ai đúng). Nhưng lúc đó em đi qua, thấy cậu sinh viên này đứng chửi bác kia, còn lao vào đòi đánh, ăn thua với bác già ấy chứ. Trong khi bác đó thì đang đau (có một người đi đường đang dìu bác ấy vào lề đường, mặt bác ấy nhăn nhó đau lắm, xe thì vẫn đổ giữa đường). Còn cậu sinh viên kia thì... e nói thật như bị chó dại cắn hay sao ấy, cứ lao vào chửi, đánh bác kia, may mà có người can ngăn không thì có lẽ nó cũng rút ra một số thứ để nổi tiếng ấy chứ. Em đi vội nên cũng không biết kết quả sau đó thế nào.

NẾu là các bác trong trường hợp đó, (or là cậu sv kia, hoặc là bác già kia) các bác sẽ làm gì?

Nếu là em, em đã không sao thì dù cho mình đúng hay sai, em vẫn xem bác kia có sao không rồi tính tiếp đúng hay sai. (cũng có lần em đi bộ sang đường, đúng vạch sang đường các cụ nhé, bị một chị đi xe máy húc vào, may mà em phản xạ nhanh nên không sao, còn chị ấy bị ngã, e vẫn đến đưa vào vỉa hè, khởi động lại xe hộ chị ta rồi mời chị ta đi)

Em đến chịu với giới trẻ ngày nay rồi ạ, có lẽ có ai đó nói đúng, "văn hóa giao thông thời tiền sử" (cho dù em cũng chỉ là 8X đời cuối).
Nói gì 9X hay 8X như cụ, bây giờ ra đường kể cả 6X cũng nhiều người có thái độ và cách hành sử khi va chạm GT cũng chẳng ra gì.
Hi hi. Mà cụ ở khu nào HĐ, rảnh Cafe nhá. Lâu không gặp.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Đợt trước tôi đi xe máy trên đường Cầu Giấy, đang đi thì giật mình vì có người đi xe máy biển 98 ngược chiều gần như vào giữa đường. Tôi giật mình phanh suýt ngã, nhìn thì thấy là 1 thanh niên không đến bặm trợn (chắc là SV). Bực quá quát "Đi kiểu gì đấy" thì nhận được được câu trả lời rất vô văn hoá và đầy thách thức "Tao đi kiểu của tao đấy, thích thì đánh nhau". Sau đó nó vừa đi ngược chiều vừa quay lại thách thức. Điên tiết định quay lại nện thằng oắt con nhưng nghĩ như vậy thì mình bằng nó...

Moilaixe

Xe tải
Cũng trên đường HĐ, lần trước em chứng kiến 1 cậu SV, đeo kính, trông rất trí thức và hiền lành, đèo 2 đứa em trên xe máy, rồi bỗng nhiên thể hiện tay nghề cho các em, vù ga, phi rõ nhanh trên đường, thế là phi nhanh quá, không kịp xử lý, đâm thẳng vào 2 cô bé SV đang đi xe đạp sang đường. Cả 2 xe cùng bị đổ ra, người trên xe máy thì không sao, nhưng 1 cô bé đi xe đạp thì bị ngã khá đau. Vậy mà cậu SV kia nhảy ra chửi mắng té tát 2 cô bé. Em nhìn mà ngán ngẩm hết cả người, mặt mũi trông chẳng đến nỗi nào mà hành xử chán quá, hơn nữa lại là lỗi của cậu SV vì phóng xe quá nhanh. Buồn cho những hành động như thế.

banana for sale

Xe hơi
e nhiều lần gặp cảnh đi sai nhưng quay lại chửi e dưng mà e chẳng thèm chửi lại vì e biết chửi nhau vs bọn vô văn hóa tức là mình cũng như nó nên mặc kệ, cho nó nhất

starlv

Xe buýt
xh này lắm thể loại có ăn có học nhưng vô văn hóa lắm..em mà trông thấy cái kiểu bố láo bố toét là chỉ muốn cho những đứa ý quả đấm vào mặt

hellangel

Xe tăng
Em thấy toàn cụ lên đây giở giọng tri thức dạy đời. Các cụ đã khi nào bị người ta vô cớ táng cho ngã lăn quay chưa??? Đã khi nào bị đo đường mà không phải do mình sai chưa?? Đến khi đó thì các cụ hay dạy bảo những người như cậu thanh niên trong câu chuyện của cụ chủ thớt. Nếu ra đường mà em bị ai đó vô cớ cho đo đường thì dù không phải hổ báo nhưng em cũng chẳng để yên cho họ đâu nếu họ không nhanh mồm nhanh miệng ah.

bienxedep

Xe máy
Nhiều trường hợp cứ phải tỏ ra mình nguy hiểm để ra đòn phủ đầu lấn át người khác, dù đúng, dù sai.

Boytriton

Xe điện
E nghi là phúc tổ cho thằng sv kia, ko may gặp phải bộ đội già thì chỉ có mà ăn mứt chứ hung hăng cái giề

vt2phuc

Xe điện
Nói gì 9X hay 8X như cụ, bây giờ ra đường kể cả 6X cũng nhiều người có thái độ và cách hành sử khi va chạm GT cũng chẳng ra gì.
Hi hi. Mà cụ ở khu nào HĐ, rảnh Cafe nhá. Lâu không gặp.
Em đang trọ ở gần bến xe Hà Đông cũ. Trong khu Mỗ Lao ấy ạ. Hom nay em có việc vội phải đi, với lại cũng thấy có người đưa bác trung niên ấy vào lề đường rồi nên e cũng đi luôn. Em bức xúc vs cu thanh niên kia lắm. Dù đúng dù sai cũng phải từ từ cho người ta đỡ đau đã chứ.

vt2phuc

Xe điện
Em thấy toàn cụ lên đây giở giọng tri thức dạy đời. Các cụ đã khi nào bị người ta vô cớ táng cho ngã lăn quay chưa??? Đã khi nào bị đo đường mà không phải do mình sai chưa?? Đến khi đó thì các cụ hay dạy bảo những người như cậu thanh niên trong câu chuyện của cụ chủ thớt. Nếu ra đường mà em bị ai đó vô cớ cho đo đường thì dù không phải hổ báo nhưng em cũng chẳng để yên cho họ đâu nếu họ không nhanh mồm nhanh miệng ah.
Em đã từng bị một bà chị đi xe máy tông khi em đang đi bộ sang đường rồi cụ à. Em đi đúng vạch kẻ đường, chị ấy nhìn thấy em từ xa, chả hiểu sao cuống cuồng thế nào mà lại cứ vặn tay ga lên lao về phía em. May mà em có tí võ vẽ quèn nên dựa vào cái đầu xe mà tránh được. Em thấy chị ấy bị đau, xe cũng vỡ đèn nên em cũng chẳng trách gì cả. Đưa vào đường nghỉ rồi em còn nổ máy cho chị ấy đi tiếp cơ mà. Chỉ dặn chị đi cẩn thận. Theo em thế là đủ rồi, cũng có ai muốn tai nạn đâu.

vnhn

Xe tăng
Cụ hành xử vậy nên bây giờ ra đường mới có nhiều tình huống như trên...trong trường hợp trên thì kô biết ai đúng ai sai, cứ cho là ông cụ kia sai nhưng đang bị rất đau mà thằng kia vẫn xông vào chửi bới và định đánh nữa thì là vô văn hóa, không thể chấp nhận đc. Đang đau bỏ mịe đi được thì làm gì còn mồm nữa mà cụ đòi nhanh mồm nhanh miệng xin lỗi, để em táng cụ thử 1 phát xem cụ có mở mồm nói ngay được kô.

KiaceratoVX

Xe đạp
xã hội giờ đối xử theo cách Người với người chứ không còn phân biệt già cả lớn bé nữa các bác ơi .b-(

Moilaixe

Xe tải
Em cũng không rõ cụ có vấn đề gì với bọn "tri thức dạy đời" thế ạ? Em cũng như nhiều cụ ở đây, chắc chắn là đã từng bị người ta vô cớ táng cho lăn quay, và đo đường không phải do mình sai. Không biết là đã đến lúc đó để được dạy bảo những người như cậu thanh niên chưa ạ? Vấn đề mà mọi người đang thảo luận là cách hành xử thôi cụ, đâu có gì to tát mà cụ bức xúc thế.

Mr Noob

Xe tăng
em tùy người mà ứng xử thôi cụ ạ
- nếu bác già đó là người tử tế em sẽ hỏi han tử tế
- nhưng nếu bác già đó mà cùng họ với anh Chí thì em nghĩ cũng lên tính bài đối phó thì hơn

hellangel

Xe tăng
Chẳng cần cụ táng đâu ah, chỉ cần có biểu hiện là em té gấp rồi. Phản xạ có điều kiện mà cụ. Cái em đang nói ở đây là khi bị táng thường con người ta sẽ bị cảm giác chi phối ( phản xạ có điều kiên ) trước khi lấy lại được bình tĩnh. Cụ tưởng khi bị táng bất thình lình người ta sẽ đủ minh mẫn để làm chủ cảm xúc ah??? Cái đó cần phải tập luyện nhiều cụ ah. Nói như cụ Noob thì em thấy hợp lý hơn ah.
Cụ hành xử vậy nên bây giờ ra đường mới có nhiều tình huống như trên...trong trường hợp trên thì kô biết ai đúng ai sai, cứ cho là ông cụ kia sai nhưng đang bị rất đau mà thằng kia vẫn xông vào chửi bới và định đánh nữa thì là vô văn hóa, không thể chấp nhận đc. Đang đau bỏ mịe đi được thì làm gì còn mồm nữa mà cụ đòi nhanh mồm nhanh miệng xin lỗi, để em táng cụ thử 1 phát xem cụ có mở mồm nói ngay được kô.