[TNGT] Thái độ và hành động khi xảy ra tai nạn

sactimtn

Xe tăng
Em thắc mắc là làm sao cụ biết thằng đấy là SV ạ?

vt2phuc

Xe điện
Em thắc mắc là làm sao cụ biết thằng đấy là SV ạ?
Cụ ơi, nhìn nó choai choai có cái cặp ở trước xe, cấp 3 không phải, đi làm em nghĩ là chưa đủ tuổi. Em còn đoán được nó là sv trường nào cơ ạ. Vì ở chỗ ấy quay đầu xe thì chỉ có sinh viên của một trường là hay quay ở đó thôi ạ.

Big_D

Xe buýt
Bọn trẻ giờ húng lắm. Chẳng biết sai đúng gì cứ choảng nhau cái đã.
Mình biết thế để phòng ngừa thôi.

Kim Đồng

Đi bộ
Thầy Cô giáo day trẻ em la phải chấp hành luật Giao thông. Vậy mà hôm trước 1 xe 50 chỗ chở học sinh trường tiểu học dân lập Đoàn Thị Điểm đi vào đường ngược chiều đâm phải một người đi bộ làm người này bị thương rất nặng không biết có qua khỏi không? Chiếc xe này tất nhiên là bị CA giữ để điều tra. Tất cả học sinh chờ một chiếc xe khác đến để sang xe và tiếp tục đến trường.
Lái xe này muốn dạy cho trẻ thơ là nếu vi phạm luật giao thông sẽ gây hậu quả nghiêm trọng.
Bài học này đắt quá!!!

RR1

Xe buýt
Một điều nhịn, chín điều lành các cụ ợ. Có ai muốn húc nhau đâu cơ chứ. Thôi thì có va chạm, cũng cố nhịn, xin lỗi nhau, bắt tay cái cho xong.
Có điều gặp thằng thần kinh có vấn đề thì - kưg muốn gì, anh lý chiều chiều tuốt. Với bọn đấy, càng nhẹ nhàng chúng nó càng cắn càn.

Dungha

Xe điện
Nói chung trong mọi trường hợp nên bình tĩnh và phải kèm chút khôn ngoan. Trong trường hợp mình sai thì nên chủ động xin lỗi, dù đối phương là ai. Trong trường hợp mình đúng thì phải khôn ngoan:
- Đối phương không sao và xin lỗi- bỏ qua no propblem
- Đối phương không sao và gây sự- táng vỡ mẹt nó trước khi nó táng mình. Nếu nó đông hơn thì giả điếc, gọi điện cho người thân. Chuồn nhanh nếu có thể.
- Đối phương không sao và có ý định ăn vạ, thì dù tuổi tác thế nào thì cũng nên chửi vài câu để nó biết nó sai không dám và không ăn vạ được mình
- Đối phương bị thương nặng thì gọi cấp cứu.
- Mình bị thương nặng thì nằm chờ :D

keomutvuive

Xe điện
nói chung không phải là người trong cuộc nhưng việc gì chẳng có 2 mặt của nó, em chẳng bênh ai cả. nhưng nói thật, e đi 2b ngoài đường có những pha gặp mấy u 40 u = tuổi bố mình nhưng em cũng muốn xuống phang cho 1 trận.

Vinhhht12

Xe buýt
Có câu chuyện này cho các cụ bình luận.

Trưa hôm nay, lúc hơn 11h, em đi qua chỗ bến xe Hà Đông cũ, chỗ quay đầu sang đường đó ạ. Thấy một bác trung niên (tầm 50 tuổi) chắc là đâm vào một câu sinh viên đang sang đường, cả 2 xe đều văng ra, mỗi xe nằm 1 chỗ, 1 cái giữa đường, một cái gần vỉa hè rồi (Em không chứng kiến từ đầu nên không rõ ai sai ai đúng). Nhưng lúc đó em đi qua, thấy cậu sinh viên này đứng chửi bác kia, còn lao vào đòi đánh, ăn thua với bác già ấy chứ. Trong khi bác đó thì đang đau (có một người đi đường đang dìu bác ấy vào lề đường, mặt bác ấy nhăn nhó đau lắm, xe thì vẫn đổ giữa đường). Còn cậu sinh viên kia thì... e nói thật như bị chó dại cắn hay sao ấy, cứ lao vào chửi, đánh bác kia, may mà có người can ngăn không thì có lẽ nó cũng rút ra một số thứ để nổi tiếng ấy chứ. Em đi vội nên cũng không biết kết quả sau đó thế nào.

NẾu là các bác trong trường hợp đó, (or là cậu sv kia, hoặc là bác già kia) các bác sẽ làm gì?

Nếu là em, em đã không sao thì dù cho mình đúng hay sai, em vẫn xem bác kia có sao không rồi tính tiếp đúng hay sai. (cũng có lần em đi bộ sang đường, đúng vạch sang đường các cụ nhé, bị một chị đi xe máy húc vào, may mà em phản xạ nhanh nên không sao, còn chị ấy bị ngã, e vẫn đến đưa vào vỉa hè, khởi động lại xe hộ chị ta rồi mời chị ta đi)

Em đến chịu với giới trẻ ngày nay rồi ạ, có lẽ có ai đó nói đúng, "văn hóa giao thông thời tiền sử" (cho dù em cũng chỉ là 8X đời cuối).
Đọc bài của bác , nghĩ đến chuyện của em lại thấy buồn buồn. Chuyện của em là thế này ạ . Cuối năm 2010, tháng 11 duơng. Em đi ăn cưới ông anh chỗ nhà hàng Hoàng Gia - Trung Hòa Nhân Chính, trong tiệc có làm đôi cốc bia nên người cũng hơi tây tây nhưng em đảm bảo là tay lái em vẫn vững. Bằng chứng là em đưa cả sếp em về 17T3, đưa 1 đứa em về Lạc Long Quân sau đó mới về nhà. Đến đoạn Viglcera - HHT, xe em chạy khoảng 40 km/h, đang đi bình thường thì có một mợ đi thu tiền điện thoại đi cùng chiều, tạt đầu xe em để sang đường. Lúc đó có tí bia rồi nên không chủ động tay lái với phanh được nên em làm 1 phát vào *** xe 2B của mợ ý. Mợ ý bắn lên nóc capo xe em rồi lăn xuống đường. Lúc đó em dừng xe, kéo phanh tay, rút chìa khóa, xuống dìu mợ ý vào vệ đường, hỏi han một hồi xem có đau chỗ nào không, có bị làm sao không vv... Lúc ấy mợ đó vẫn đủ tỉnh táo để trả lời tất cả những câu hỏi của em. Theo quan sát của em thì mợ ý hơi bị choáng và trên trán phía trên mắt có sưng to 1 cục chắc do đập vào capo, còn đâu chân cẳng, người ngợm đều OK. Căn cứ tình hình không đến nỗi tệ nên em định bế mợ ý vào xe để đưa mợ ý vào 354 chiếu + chụp + khám . Nhưng mà dân tình bu vào kêu xe em đâm vào *** xe người ta nên phải để xe tại hiện trường để gọi CA đến giải quyết. Nói thật là em cũng không có kinh nghiệm về xử lý va chạm trên đường, + thêm thấy mợ ấy cũng tỏ vẻ đau đớn nên em cũng để xe lại đó, bắt taxi đưa mợ ý vào 354 + gọi điện thông báo cho người nhà mợ ý, làm thủ tục chiếu chụp sau đó gọi vợ cả em với bà chị dâu vào tiếp quản trong bệnh viện để em quay lại hiện trường giải quyết. Về đến nơi thì ôi thôi, xxx + dân phòng bu đầy xung quanh đòi kéo xe em về Đội 2 - Vĩnh Phúc để giải quyết.
Em giải thích với anh XXX là để 2 bên tự giải quyết với nhau, không nhờ đến pháp luật can thiệp ạ. Nhưng anh ý không nghe nhất định bắt kéo xe về đội. Sau đó kết quả là thế này ạ. Tiền khám chữa bệnh của mợ ý tại 354 hêt 1 củ 2. Chiếu chụp lần 2 ngày hôm sau tại Hồng Ngọc khoảng 2 củ nữa. Tiền bồi thường của em cho những ngày mợ ý không đi làm được là 200K/ngày x 26 ngày ( mợ làm nghề đi thu tiền điện thoại, luơng mỗi ngày 200K là do mợ ý nói thế ). Tiền bồi dưỡng tai nạn cho mợ ý là 15 củ - Đoạn này mới a kay chứ, như kiểu em bị cò quay ý. Nhà mợ ý ở đường Láng - Tối hôm bị tai nạn, em với ông già mang ít hoa quả sang hỏi tham mợ ý, gặp ông chồng trông như kiểu chả có nghề ngỗng gì, suốt ngày ăn chơi nhảy múa. Nói chuyện về sự cố xảy ra bô lô ba la một hồi, ông chồng bắt đền 30 triệu tiền bồi thường vật chất với tinh thần với tiền chữa bệnh ( nếu có trong tuơng lai, mặc dù cả 2 phiếu xét nghiệm của 354 với Hồng ngọc đều có kết luận là không có vấn đề gì ), nếu không chấp nhận thì không có hòa giải hòa giếc gì, cứ để đó công an giải quyết. Mẹ, xe em là xe đi làm ăn, vứt đấy chục ngày đi taxi + với trăm thứ bất tiện nữa thì thôi cố nói khó với người ta để chấp nhận ký đơn tường trình cho công an rằng không nhờ XXX can thiệp để lấy xe nhanh. Cuối cùng cũng cò quay của em hết 15 củ + bồi thường luơng. Tổng thiệt hại của em trong vụ tai nạn đó cũng hơn 20 củ đấy là còn chưa kể lót tay cho mấy thằng XXX để chúng nó làm nhanh thủ tục cho mình. Ngẫm lại cũng thấy sót ruột phết. Bố khi