Thắc mắc về mua xe cầm đồ

Có vấn đề này cụ nào biết thì chỉ giáo cho em với.
Nếu mua xe máy của tiệm cầm đồ mà có nguyên cả đăng ký đi theo xe thì có bị ảnh hưởng gì không các cụ( ý em là khi gặp Giao thông đó). Nguồn gốc xe thì em xin không bàn vì cũng khó tin được miệng các bác cầm đồ. Nếu có đăng ký theo xe như vậy em có làm đăng ký lại để sang tên em được không? (kể cả phải đi cửa sau thì thủ tục thế nào hả các cụ)

bachvietqn

Xe hơi
Cái này chờ thông tư sửa đổi, hướng dẫn của luật nhé. Vì nhiều trường hợp rơi vào hoàn cảnh như cụ cũng đang được nhà nước quan tâm, tạo điều kiện chính chủ ạ.
Thông thương tiệm cầm đồ họ có giấy phép kinh doanh, nên cụ yên tâm về mặt pháp lý, cứ yêu cầu họ làm giấy tờ mua bán đúng là được. Họ sẽ có trách nhiệm với trường hợp xe có vấn đề về pháp lý, còn chất lượng xe thì mình phải tự kiểm soát. Hiện tại trường hợp ko chính chủ ko bị hỏi và phạt, nên cụ yên tâm tham gia giao thông, miễn đừng mắc lỗi khác là được ạ.

Vie.ABC

Xe điện
Có vấn đề này cụ nào biết thì chỉ giáo cho em với.
Nếu mua xe máy của tiệm cầm đồ mà có nguyên cả đăng ký đi theo xe thì có bị ảnh hưởng gì không các cụ( ý em là khi gặp Giao thông đó). Nguồn gốc xe thì em xin không bàn vì cũng khó tin được miệng các bác cầm đồ. Nếu có đăng ký theo xe như vậy em có làm đăng ký lại để sang tên em được không? (kể cả phải đi cửa sau thì thủ tục thế nào hả các cụ)
Mua xe của ai không oan trọng nhưng bắt buộc phải lấy được giấy bán của chính chủ ( là tốt nhất ) Nếu không phải lấy được giấy bán nối mới đảm bảo tính minh bạch pháp lý .

khkdgs

Xe điện
Cụ hãy tin và thử ạ.

thinhkieuphong

Xe điện
mua ở cầm đồ thì thứ nhất sợ xe đã bị luộc đồ rồi :D thứ 2 là sợ xe nguồn gốc ko đàng hoàng (có thằng trộm cả xe cả đăng kí - do nhiều bác vứt đăng kí trong cốp xe , rồi vác ra cầm :D)

bachvietqn

Xe hơi
mua ở cầm đồ thì thứ nhất sợ xe đã bị luộc đồ rồi :D thứ 2 là sợ xe nguồn gốc ko đàng hoàng (có thằng trộm cả xe cả đăng kí - do nhiều bác vứt đăng kí trong cốp xe , rồi vác ra cầm :D)
Mình gặp trường hợp này rồi, đang đi thì bị bà chủ xe chạy ra túm vào bên đường. Sau đó cả 2 lên công an phường trình bày. Sau khi lập biên bản thì mình cùng 5 ông công an ra tiệm cầm đồ nơi mình mua xe. Họ lập biên bản bên 3 bên. Thế là 2 tiếng sau, mình nhận được lại toàn bộ số tiền bỏ ra mua xe. Còn xe thì trả lại cho chủ cũ của nó. Còn tiệm cầm đồ giải quyết thế nào thì mình ko biết. Thế đấy...

Cụ được trả lại là còn tốt đó. Em tính đi tính lại rồi hỏi cả bà cô làm chủ tiệm cầm đồ nữa. Bả bảo không nên mua xe như vậy. Thôi cố tích đạn thêm 2-3 tháng mua hẳn con xe mới cho lành.

thinhkieuphong

Xe điện
Mình gặp trường hợp này rồi, đang đi thì bị bà chủ xe chạy ra túm vào bên đường. Sau đó cả 2 lên công an phường trình bày. Sau khi lập biên bản thì mình cùng 5 ông công an ra tiệm cầm đồ nơi mình mua xe. Họ lập biên bản bên 3 bên. Thế là 2 tiếng sau, mình nhận được lại toàn bộ số tiền bỏ ra mua xe. Còn xe thì trả lại cho chủ cũ của nó. Còn tiệm cầm đồ giải quyết thế nào thì mình ko biết. Thế đấy...
cụ may thế :D tiệm cầm đồ chắc lĩnh đủ :))

Cụ được trả lại là còn tốt đó. Em tính đi tính lại rồi hỏi cả bà cô làm chủ tiệm cầm đồ nữa. Bả bảo không nên mua xe như vậy. Thôi cố tích đạn thêm 2-3 tháng mua hẳn con xe mới cho lành.
rốt cuộc cụ định mua xe gì vậy ????

nguyenanhduc150

Xe tải
cụ may thế :D tiệm cầm đồ chắc lĩnh đủ :))

rốt cuộc cụ định mua xe gì vậy ????
Thế là xong, bán mãi với được cái xe mà dính vài quả như thế này mà là xe oto đắt tiền thì cũng chẳng mấy mà giải nghệ:))

bachvietqn

Xe hơi
Vâng, lúc đầu e cũng sợ sợ, dưng mà có giấy tờ mua bán tại tiệm cầm đồ nên mọi việc ko có vấn đề gì. Cơ quan công an họ làm việc chủ yếu với tiệm cầm đồ thôi. Còn mình thì nhận lại tiền, chủ xe nhận lại xe xong rồi ko thấy í ới gì hết ạ. E nghĩ tiệm cầm đồ họ xử lý hết các vấn đề còn lại ạ.
E mua xe đó, có giấy tờ đầy đủ mà.

lagor

Xe tải
Em tính mua nhưng sợ rắc rối với pháp luật
rắc rối với PL thì ai cũng ko muốn, nhưng phải biết PL mà tránh ra, cứ gọi vui là ngoài vòng PL :))
em có mấy ông anh (họ, xã hội,..) lam nghề đó nên cũng biết.
Cái này chỉ lấy được những xe của người quen biết, có giấy tờ chính chủ đoàng hoàng. Gọi điện bảo chủ xe lên làm thủ tục bán xe rồi cho nó 1 củ thì chắn cú thôi.

KoThich

Xe buýt
Tốt nhất bác cứ yêu cầu giấy bán xe từ chính chủ cho bác, nếu không thì bét nhất cũng phải có giấy tờ gì liên quan đến việc chính chủ đã mang cái xe đó đi cầm đồ, sau rồi hết hạn cầm đồ không trả nên xe đó đã chuyển thành sở hữu của hàng cầm đồ.

Còn nếu hàng cầm đồ họ nói không làm được việc như trên thì bác đừng mua vì có khả năng vẫn trong thời hạn cầm đồ, chính chủ xoay đủ tiền quay lại chuộc xe là mình lại mất tiền oan. Theo Luật Dân sự thì xe máy là tài sản có đăng ký thì chỉ khi nào đăng ký xong thì mới chuyển quyền sở hữu

Điều 439. Thời điểm chuyển quyền sở hữu
1. Quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm tài sản được chuyển giao, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.
2. Đối với tài sản mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó.
3. Trong trường hợp tài sản mua bán chưa được chuyển giao mà phát sinh hoa lợi, lợi tức thì hoa lợi, lợi tức thuộc về bên bán.

hoang1987

Xe tải
nói chung là rắc rối đấy, nếu xe đang trong hạn cầm đồ or có tranh chấp mà thằng chủ cầm đồ không có điều kiện giải quyết là mình mất tiền oan ngay, xe máy ít tiền thì ok chứ nhiều khi oto phải xem xét lại

viet haoqt

Xe tải
cụ chủ em em ké tý nhé.các cụ giúp em với .em vừa mua được em matis 2008 giấy tờ đầy đủ song đi tìm chủ cũ để sang tên thì được biết chủ cũ đã bán cho một người và người đó làm nghề cho thuê xe tự lái .thằng thuê xe tự lái lại bán cho em có viết giấy bán và cam kết là xe của nó và trịu trách nhiệm trước pháp luật và với số tiền của em.em dữ cả chứng minh thư và họ khẩu của nó .bây giờ nó chốn mất tăm em phải làm j bây giờ khi người cho thuê xe đã báo công an.em có vi phạm pháp luật ko ạ.mong các cụ chỉ giáo

Chỉnh sửa cuối:

ThaiDuongnvc

Xe hơi
Pác phải đi xin chứng minh thư của người đứng tên trong đăng kí nếu có hộ khẩu thì càng tốt. Làm một cái hợp đồng mua bán có công chứng thì mới sang tên được.

viet haoqt

Xe tải
ccác cụ giúp em với