Thắc mắc về mua xe cầm đồ

KoThich

Xe buýt
Bác hỏi chẳng rõ ràng gì cả. Chấm phẩy không có, không viết hoa đầu câu.

Tóm lại là: Bác mua 1 xe Matiz 2008 giấy tờ tên ông A nhưng là thằng B bán cho bác.

Nguồn gốc xe: Ông A đã bán cho ông C (làm nghề cho thuê xe tự lái). Thằng B đến chỗ ông C để thuê xe tự lái, sau đó nó cầm cái xe đó bán luôn cho bác. Ông C (người cho thuê xe) thấy thằng B mãi không trả xe, đã báo công an.

Tư vấn:

1/ Chia buồn cùng bác vì đã mua phải xe ăn cắp. Tang vật sẽ bị tạm giữ để phục vụ quá trình điều tra, nếu có căn cứ xác đáng là bạn mua xe Matiz với giá đã thỏa thuận thì sẽ được xem như là người có quyền và nghĩa vụ liên quan trong vụ án hình sự, theo đó khi xét xử (nếu bắt được thằng B) nếu người kia bị tuyên án, và dùng thủ đoạn gian dối để thuyết phục bạn mua xe thì bác có quyền yêu cầu tòa án buộc thằng B trả lại tiền cho bác (nếu nó có tiền)

2/ Đen nữa là cơ quan công an kết luận rằng: bác biết xe ăn cắp mà vẫn mua => bác bị tội "tiêu thị tài sản do phạm tội mà có"

cụ chủ em em ké tý nhé.các cụ giúp em với .em vừa mua được em matis 2008 giấy tờ đầy đủ song đi tìm chủ cũ để sang tên thì được biết chủ cũ đã bán cho một người và người đó làm nghề cho thuê xe tự lái .thằng thuê xe tự lái lại bán cho em có viết giấy bán và cam kết là xe của nó và trịu trách nhiệm trước pháp luật và với số tiền của em.em dữ cả chứng minh thư và họ khẩu của nó .bây giờ nó chốn mất tăm em phải làm j bây giờ khi người cho thuê xe đã báo công an.em có vi phạm pháp luật ko ạ.mong các cụ chỉ giáo

Tuy Heo

Xe hơi
Cụ được trả lại là còn tốt đó. Em tính đi tính lại rồi hỏi cả bà cô làm chủ tiệm cầm đồ nữa. Bả bảo không nên mua xe như vậy. Thốiung cố tích đạn thêm 2-3 tháng mua hẳn con xe mới cho lành.
Đúng đấy,chẳng gì bằng tên mình cụ ạ.

alexdo_122

Xe hơi
theo em nghĩ cụ thỏa thuận là cho em xin giấy bán xe của chủ xe và đăng ký xe là đúng pháp luật và cũng dễ sang tên đổi chủ