[Funland] Thắc mắc về luật việt vị?

juve99

Xe cút kít
Hậu vệ chuyền về bằng chân mà thủ môn bắt thì sẽ bị phạt gián tiếp. Quả bóng đặt ở chấm penalty và có rào chắn trước khung thành. Quả này thì 10 quả sút ăn đc tầm 3-4 quả gì đó. Cũng tương đối nguy hiểm.

Trọng tài xác nhận hậu vệ VN ko chủ động chuyền về cụ ạ. Đại khái là bóng bật chân hậu vệ nhà mà hậu vệ nhà ko chủ động trong tình huống đó thì thủ môn đc phép dùng tay bắt bóng. Đây là luật để tránh trường hợp đối phương sút bóng đập chân hậu vệ thì thủ môn vẫn dùng tay cản phá đc, chứ ko thì có mà bàn thắng lia lịa.

Còn cơ sở để trọng tài xác định chuyền chủ động hay chạm chân bị động thì căn cứ vào nhiều yếu tố: hậu vệ xoay mặt lại hướng về thủ môn, đường bóng đi nhẹ, vừa tầm và quan trọng là trước đó bóng ko chạm chân cầu thủ đối phương. Hôm qua, bên Phi sút và hậu vệ mình phá ra nên đc coi là bị động, thủ môn đc quyền bắt. Quả đó ko sai đâu.
Cụ này viết nhiều nhưng cũng k biết rõ luật~X(

niceshot

Xì hơi lốp
Hôm qua Phi nó mất oan quả Pen.
Ông Lâm bắt quả chuyền về của hậu vệ.
Trọng tài lờ đi
Cụ ko biết luật thì ko nên phán.
TT chỉ thổi phạt nếu hv chủ động chuyền bóng về và thủ môn dùng tay bắt bóng. Và cũng chỉ là phạt gián tiếp.
Quả hôm qua là hv VN phá bóng rồi VL chụp đc. Tđ Phil cg đòi đc phạt nhưng TT ko thổi. Nếu sai thì cả đội Phil nó đã rồ lên rồi!
Mấy ông ko hiểu biết lại rất thích phán xét, thế mới lạ!

shiluo

Xe container
Trọng tài lờ đi
Thứ nhất là ko phải pen, phạt cũng là gián tiếp không được sút thẳng vào
Thứ 2 quả đấy bị động đá về trọng tài không phạt là đúng

ruounephanoi

Xe buýt
Xin hỏi nếu chiếu theo luật thì những tình huống nguy hiểm toàn bộ đội bóng ko lui về thì chắc chắc tiền đạo đối phương sẽ phạm lỗi việt vị. Những tại sao thay vì đứng yên lại tốn công cản phá làm gì ?

Tình huống như trong hình thì các cầu thủ đội đỏ chỉ cần đứng im một chỗ là xong phải ko ạ? Hay em hiểu sai luật việt vị rồi? Mong các bác thông não giúp ạ :((
Em hỏi thật. Chắc cụ bây giờ mới biết đóng đá? Chắc cụ cũng thắc mắc tại sao bao nhiêu người tranh nhau một quả bóng hả?

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Không cản thì thằng cầm bóng nó chạy một mạch đến sút vào mồm thủ môn à
Vị trí đứng phía sau hàng phòng ngự trước khi bóng được chuyền xuống và có tham gia vào pha bóng đó.
Cụ hỏi dài bcm, đọc thôi đã khó hiểu.
Tiền đạo nó cũng có chân chứ, nó ngu gì đứng nguyên 1 chỗ cho hv bắt việt vị. Cụ mà gặp anh Inzaghi thì đội của cụ chỉ lấy rổ đựng banh
Trong bóng đá có những mẫu tiền đạo luôn chơi rình rập kiểu này.
Hậu vệ không khôn là chết ngay.
Bình thường không bóng nó đứng dưới hậu vệ luôn.
Đồng đội có bóng nó lui về ngang với hậu vệ đợi đồng đội chuyền là đua tốc độ ngay.
Ý hay có ông chơi kiểu này.
ĐNA lúc trước thì có Kiatisuk của Thái dúi.
Á há hoá ra là như vậy (y)
Nếu thằng xanh đứng sau hậu vệ đỏ ko tham gia tình huống ghi bàn thì bàn thắng đó là hợp lệ.
Nhiều thằng cẩn thận nó còn giơ 2 tay lên trời để có ý thông báo với trọng tài là nó ko tham gia vào pha bóng.
Thế nên mới có khái niệm "con dao 2 lưỡi" trong các tình huống bắt việt vị.
Cụ này chắc bây giờ mới xem bóng đá và chưa đi đá bóng bao giờ, tìm hiểu làm gì mệt lắm Cụ ạ.
Nếu cầu thủ đội đỏ đứng im thì có 2 nguy cơ dẫn đến thủng lưới:

1- Thằng cầm bóng nó không chuyền mà nó dắt thẳng xuống gôn sút vào.

2- Thằng cầm bóng thực hiện đường chuyền để thằng đứng dưới ghi bàn, và trọng tài biên không bắt việt vị.

Vậy nên cứ phải cản phá cho nó chắc.
Chứng tỏ cụ thớt ko tham gia đá bóng đời thường. Tham gia chạy ở sân khác hẳn với nhìn từ trên cao xuống qua 1 tờ giấy vẽ các vị trí đấy! :))
Em bắt việt vị cụ phát, việt trong việt vị là băng qua, vượt quá (việt vị = quá vị trí (cho phép))
Tương tự như chạy việt dã tức là chạy băng (qua) đồng.
Phần còn lại cụ phán chuẩn.
Cụ không nghĩ nó chạy lên môt đoan để thằng chuyền bóng lên ah, nó goi là phá bẫy viêt vị đây.
Vâng, ý em là vậy. Cụ bắt chuẩn rồi nhưng tình huống nhạy cảm thì ko bắt đi để em ghi bàn.
Cụ biết bẫy việt vị ko
Luật là tĩnh, người chơi là động. Cụ máy móc như vậy là không thực tế.
có bọn ô phở bia cỏ vỉa hè, chém trên zời dưới bể lan sang mẹ cả bóng bánh
chợt 1 thằng cu thắc mắc về lỗi việt vị, cả bọn cãi nhao ỏm củ tỏi ầm ĩ

có 1 bác ọp: thồi. tao quen ông anh trọng tài cấp quốc za từng đoạt cây còi vàng h đến hỏi ổng xem là chuẩn nhứt
cả bọn đồng ý cùng kéo đến nhà ổng
may quá ổng có nhà, cả bọn nhao nhao hỏi
ổng từ tốn điềm đạm thỏ thẻ: nói thậc tao cũng đé o biêtd việt vị là cái ghè, tao cứ thấy thằng trọng tài biên phất cờ là tao thổi, thế thôi, nghĩ sâu làm léo cho đau cái đầu lâu

daxong

[Tịch thu bằng lái]
Trọng tài lờ đi
Cụ ko hiểu luật rồi. Đó là tình huống phá bóng, không chủ đích truyền về nên thủ môn được bắt. Trong trường hợp thủ môn bắt bóng do hậu vệ truyền về thì cũng chỉ đuợc phạt gián tiếp thôi ko phải được penalty.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn

--Lamborghini--

Xe cút kít

có 1 bác ọp: thồi. tao quen ông anh trọng tài cấp quốc za từng đoạt cây còi vàng h đến hỏi ổng xem là chuẩn nhứt
ổng từ tốn điềm đạm thỏ thẻ: nói thậc tao cũng đé o biêtd việt vị là cái ghè, tao cứ thấy thằng trọng tài biên phất cờ là tao thổi, thế thôi, nghĩ sâu làm léo cho đau cái đầu lâu
cụ nói vậy là em không ưng cái bụng đâu.
nhẽ, cây còi vàng lại đ éo biết việt vị là gì.

thanh040506

Xe trâu
Cụ ko hiểu luật rồi. Đó là tình huống phá bóng, không chủ đích truyền về nên thủ môn được bắt. Trong trường hợp thủ môn bắt bóng do hậu vệ truyền về thì cũng chỉ đuợc phạt gián tiếp thôi ko phải được penalty.
Cụ lại truyền dịch thay chuyền banh rồi☺

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói vậy là em không ưng cái bụng đâu.
nhẽ, cây còi vàng lại đ éo biết việt vị là gì.
hế bác bẩu ổng trọng tài chính nhòm hế éo lào được, tất cả do thằng biên hắn phất, mày phất thì bố thổi toe toe. thế thôi..... ko nhẽ 2 thằng chính và biên ra cãi chửi nhau?
thằng biên nó chả chởi cho bẽ mặt

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
hế bác bẩu ổng trọng tài chính nhòm hế éo lào được, tất cả do thằng biên hắn phất, mày phất thì bố thổi toe toe. thế thôi..... ko nhẽ 2 thằng chính và biên ra cãi chửi nhau?
thằng biên nó chả chởi cho bẽ mặt
Thế Cụ đã thấy trường hợp trọng tài chính bẻ cờ trọng tài biên chưa?:))

vietnamcongtru

Xe buýt
Nếu trọng tài bắt quả đấy, sẽ là một phạt gián tiếp + thẻ đỏ.
Công nhận nhiều cụ còm liều thật :D
Quả hậu vệ ta phá về Văn Lâm bắt nếu trọng tài phạt thì chỉ có gián tiếp thôi, thẻ đỏ ở đâu ra? Thường thủ môn bị phạt thẻ đỏ khi cố tình dùng tay chơi bóng ngoài vòng cấm địa...
Có pha bóng hậu vệ ta tác động làm ngã tiền đạo Phi ở cánh phải trong vòng cấm phút 13. Pha đó nhạy cảm.

Tiểungưnhi88

Xe điện

atoxet

Xe tăng

1 like cho truyện cười của cụ. Nhưng thực tế nhiều trường hợp trọng tài chính éo thổi còi khi trọng tài biên đã phất cờ báo việt vị. Lí do vì trọng tài chính cho rằng thằng cầu thủ ở vị trí việt vị ko tham gia vào pha bóng, còn trọng tài biên thì phần lớn trường hợp sẽ phất cờ khi phát hiện có cầu thủ ở vị trí việt vị.

Thế Cụ đã thấy trường hợp trọng tài chính bẻ cờ trọng tài biên chưa?:))
Một ví dụ là bàn thắng của Sanchez ghi cho Arsenal khi đấu với Chelsea, Ramsey đã ở vị trí việt vị rõ ràng, trọng tài biên cũng phất cờ nhưng trọng tài chính cho tiếp tục và Sanchez ghi bàn.

Một cầu thủ phạm lỗi việt vị khi (1) ở vị trí việt vị và (2) tham gia vào pha bóng.