[Funland] Thắc mắc về luật việt vị?

HuyArt

Xe lăn
Chuyền bóng về khác với bóng bật chân hậu vệ

quan18f39889

Xe máy
Quả hôm qua Lâm bắt bóng nếu có thổi phạt cũng là đá phạt gián tiếp thôi

vihali

Xe container
Hậu vệ chuyền về bằng chân mà thủ môn bắt thì sẽ bị phạt gián tiếp. Quả bóng đặt ở chấm penalty và có rào chắn trước khung thành. Quả này thì 10 quả sút ăn đc tầm 3-4 quả gì đó. Cũng tương đối nguy hiểm.

Trọng tài xác nhận hậu vệ VN ko chủ động chuyền về cụ ạ. Đại khái là bóng bật chân hậu vệ nhà mà hậu vệ nhà ko chủ động trong tình huống đó thì thủ môn đc phép dùng tay bắt bóng. Đây là luật để tránh trường hợp đối phương sút bóng đập chân hậu vệ thì thủ môn vẫn dùng tay cản phá đc, chứ ko thì có mà bàn thắng lia lịa.

Còn cơ sở để trọng tài xác định chuyền chủ động hay chạm chân bị động thì căn cứ vào nhiều yếu tố: hậu vệ xoay mặt lại hướng về thủ môn, đường bóng đi nhẹ, vừa tầm và quan trọng là trước đó bóng ko chạm chân cầu thủ đối phương. Hôm qua, bên Phi sút và hậu vệ mình phá ra nên đc coi là bị động, thủ môn đc quyền bắt. Quả đó ko sai đâu.
Cụ nói đúng rồi, trừ 1 chỗ là điểm đá phạt. Thủ môn bắt ở đâu thì điểm đá phạt ở đó.

Ngoài ra, nhiều người cứ bảo việt vị là sai mà phải là liệt vị. Ko sai vì Việt là chạy. Ngoài ra, hôm nọ ở K+, các bố ngồi bàn giấy lại đem việc việt vị ra bàn trong khi bóng ném từ biên. Ném biên ko ai tính việt vị.

Có một trường hợp nữa là cầu thủ chỉ bị việt vị khi ở bên sân đối phương.

Chim lang thang

[Tịch thu bằng lái]
Xin hỏi nếu chiếu theo luật thì những tình huống nguy hiểm toàn bộ đội bóng ko lui về thì chắc chắc tiền đạo đối phương sẽ phạm lỗi việt vị. Những tại sao thay vì đứng yên lại tốn công cản phá làm gì ?

Tình huống như trong hình thì các cầu thủ đội đỏ chỉ cần đứng im một chỗ là xong phải ko ạ? Hay em hiểu sai luật việt vị rồi? Mong các bác thông não giúp ạ :((
Nếu cầu thủ đội đỏ đứng im thì có 2 nguy cơ dẫn đến thủng lưới:

1- Thằng cầm bóng nó không chuyền mà nó dắt thẳng xuống gôn sút vào.

2- Thằng cầm bóng thực hiện đường chuyền để thằng đứng dưới ghi bàn, và trọng tài biên không bắt việt vị.

Vậy nên cứ phải cản phá cho nó chắc.

Pumzen

Xe ba gác
Chứng tỏ cụ thớt ko tham gia đá bóng đời thường. Tham gia chạy ở sân khác hẳn với nhìn từ trên cao xuống qua 1 tờ giấy vẽ các vị trí đấy! :))

Streamline

Xe điện
Quả bắt của Văn Lâm phút 24'50 các cụ xem lại. E nghĩ ko thổi phạt là hợp lý. Hậu vệ mình ko chủ ý chuyền về. Ko phải ban bật gì cả.

nguyenhuy2210

Xe điện
Hôm qua Phi nó mất oan quả Pen.
Ông Lâm bắt quả chuyền về của hậu vệ.
Trọng tài lờ đi
Quả pen thì e nghĩ Phi dc hưởng vì tình huống khá nhạy cảm. Còn quả hậu vệ chuyền về thì bóng có trúng người cầu thủ phi mà cụ

atoxet

Xe tăng
Cụ nói đúng rồi, trừ 1 chỗ là điểm đá phạt. Thủ môn bắt ở đâu thì điểm đá phạt ở đó.

Ngoài ra, nhiều người cứ bảo việt vị là sai mà phải là liệt vị. Ko sai vì Việt là chạy. Ngoài ra, hôm nọ ở K+, các bố ngồi bàn giấy lại đem việc việt vị ra bàn trong khi bóng ném từ biên. Ném biên ko ai tính việt vị.

Có một trường hợp nữa là cầu thủ chỉ bị việt vị khi ở bên sân đối phương.
Em bắt việt vị cụ phát, việt trong việt vị là băng qua, vượt quá (việt vị = quá vị trí (cho phép))
Tương tự như chạy việt dã tức là chạy băng (qua) đồng.
Phần còn lại cụ phán chuẩn.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Việt vị nhiều khi do chính ông tiền đạo chạy chổ ngu nhưng đôi khi cũng do ông chuyền bóng ngu.:))
Có rất nhiều tình huống việt vị rất buồn cười.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ không nghĩ nó chạy lên môt đoan để thằng chuyền bóng lên ah, nó goi là phá bẫy viêt vị đây.

Thangvjt

Xe buýt
Khi cụ nghĩ đến câu hỏi này thì 2 thằng xanh có bóng nó đã ghi bàn xong rồi và chả bắt được Việt vị nó.
Giả sử thằng đỏ như cụ đứng yên, thằng xanh đang cầm bóng ngó thấy đồng đội đang ở thế VV, nó sẽ có mấy option như sau:
- Dùng kt cá nhân đảo mấy lượt rồi cho cụ chóng mặt - SÚT - VÀO..! (đa phần các tiền đạo trong tình huống này đều như vậy. 1 đấu 1 với các hậu vệ xui hơn là hên, trừ khi cụ là trung vệ hàng Top).
- Cầm bóng dí sâu lệch phải về hướng khung thành , c ưụ phải vừa lùi vừa chạy theo. Thằng đỏ bên kia thấy đang ở thế VV liền di chuyển ngược lại 1 chút vừa đủ để ngang hàng hoặc cao hơn chút, đón đường chuyền ngang của thằng cầm bóng. Đệm - VÀO...!

vihali

Xe container
Em bắt việt vị cụ phát, việt trong việt vị là băng qua, vượt quá (việt vị = quá vị trí (cho phép))
Tương tự như chạy việt dã tức là chạy băng (qua) đồng.
Phần còn lại cụ phán chuẩn.
Vâng, ý em là vậy. Cụ bắt chuẩn rồi nhưng tình huống nhạy cảm thì ko bắt đi để em ghi bàn.

vieteuro

Xe container
Cụ biết bẫy việt vị ko

juve99

Xe cút kít
Penalty cụ nhé.
Phạt gì thì cũng xoay chuyển tình thế.
Cụ chả biết luật, 99% tình huống đó phạt gián tiếp, 1% phạt pen khi trọng tài dc mua:D , k mua thì trọng tài thổi pen dễ bị về hưu non

hxduong

Xe lăn
Xin hỏi nếu chiếu theo luật thì những tình huống nguy hiểm toàn bộ đội bóng ko lui về thì chắc chắc tiền đạo đối phương sẽ phạm lỗi việt vị. Những tại sao thay vì đứng yên lại tốn công cản phá làm gì ?

Tình huống như trong hình thì các cầu thủ đội đỏ chỉ cần đứng im một chỗ là xong phải ko ạ? Hay em hiểu sai luật việt vị rồi? Mong các bác thông não giúp ạ :((
Luật là tĩnh, người chơi là động. Cụ máy móc như vậy là không thực tế.