[Funland] Thắc mắc về đặc công

Hự.

Xe điện
tựu chung lại toàn ông "chú họ" "ông em" "ông hàng xóm" rồi nghe bố của con em vợ nhà thằng hàng xóm kể
ĐC là thế à các cụ ;))
Ý cụ là thớt bàn về ĐC thì bản thân phải là ĐC mới được vào viết bài?

hairyscary

Xe điện
Nhiều giai thoại từ ông chú bà thím ông anh... nên thấy ĐC nhà ta đúng là một giai thoại =)) =)) =))
Nhất là quả kế hoạch tổ chức nhảy dù luồn sâu 300 km.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em hơi lạc đề 1 chút nhưng theo em thì bản thân sắc lính dù cũng là đặc biệt rồi, được/bị thả dù vào sau lưng đối phương, mà chắc chắn là đối phương nhìn thấy và tổ chức truy lùng - tham khảo phim hồ sơ thần chết của CHDC Đức cũ. Nếu không vượt trội hoặc có gì khác so với các sắc lính khác thì hẳn cầm chắc bản Tổ quốc ghi công.
Em tạm tin rằng không quân phát triển thì lực lượng đổ bộ hàng không/lính dù đi ké mới phát triển theo. Với tiên đề này thì lính dù/đặc công đổ bộ hàng không của Việt nam không được đánh giá cao, máy bay không sản xuất được, toàn mua hoặc ăn đong từng chiếc tiêm kích, cường kích thì việc tập luyện và tải quân đổ bộ cho lành nghề là hơi khó. Thôi, "ngụy trang, luồn sâu, bí mật, bất ngờ, bảo vệ Tổ quốc" cứ dùng hết bí kíp đó cũng lừng lẫy rồi.

Azeglio

Xe điện
Gớm! Cụ thần thánh hoá, các chú ĐC mình chỉ oánh dc lúc nó đang ngủ, tranh tối tranh sáng, quơ 1 phát, trúng thì tốt, huâb chương, ko trúng cũng ko sao, sau đó chạy cho nhanh... thôi cụ ơi
Nhẽ cụ dành chút thời gian vàng ngọc tra Google nhiệm vụ của lính đặc công.

hai rau pham

Xe buýt
Nhẽ cụ dành chút thời gian vàng ngọc tra Google nhiệm vụ của lính đặc công.
Cháu biết rồi cụ! Cả họ nhà cháu binh nghiệp đây! Cháu nói là theo ý nôm na thực tế thôi chứ lực lượng nào chả có nhiệm vụ, kỹ năng... đc có nhiệm vụ của đăc công, bộ binh, xe tăng, hải quân, không quân....chả có ông nào nói mình hay cả. Đố anh nào nói bên lính cơ yếu dở đấy (dù biết rằng cơ yếu chỉ chân yếu tay mền, mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu).
Nhưng thớt đang bàn về các chú ĐC cụ ah! Trang trước cháu cũng chia sẻ thông tin dồi....thế nên ứ cần nhờ bác Gúc đâu

Azeglio

Xe điện
Cháu biết rồi cụ! Cả họ nhà cháu binh nghiệp đây! Cháu nói là theo ý nôm na thực tế thôi chứ lực lượng nào chả có nhiệm vụ, kỹ năng... đc có nhiệm vụ của đăc công, bộ binh, xe tăng, hải quân, không quân....chả có ông nào nói mình hay cả. Đố anh nào nói bên lính cơ yếu dở đấy (dù biết rằng cơ yếu chỉ chân yếu tay mền, mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu).
Nhưng thớt đang bàn về các chú ĐC cụ ah! Trang trước cháu cũng chia sẻ thông tin dồi....thế nên ứ cần nhờ bác Gúc đâu
Có lẽ cụ không đi theo truyền thống gia đình.

dandi

Xe đạp
Về quân nhu: Đặc công VN chỉ cần 3 cục cơm vắt + bi đông nước là có thể đánh giặc, trinh sát cả tuần.

darthvader

Xe điện
Đặc công mình người cũng nho nhỏ, sức chịu đựng có thể rất tốt, nhiều kỹ năng thâm nhập ẩn mình đột nhập ám sát v..v.. nhưng đánh nhau tay bo với bọn to con hơn, mà chúng nó cũng huấn luyện ác chẳng kém, thì em thấy hơi ngại .. ko biết có giống mấy màn solo võ cổ truyền với MMA không...

hai rau pham

Xe buýt

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Cảng Phòng Thành thì bị đặc công nước ốp mìn dưới đáy tàu làm chìm nhiều tàu, trong đó có kỳ hạm, không quân nó thì ta không thèm động đến, chỉ cho đặc công sang phá 2 trạm rada dẫn đường pháo binh của địch.
Cụ sai đấy,
Người đánh sân bay Ninh minh năm 1979 đang sống sờ sờ giữa Hà nội nha :D

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
37 ly hạ nòng bắn tà âm chứ 12,7 hạ gì:P

37 bắn tà âm là đặc sản từ thời oánh Mỹ òi.
Trong Film Giải phóng của Liên Xô xưa cũng có cảnh pháo phòng không 37 ly của Nga hạ nòng bắn panzer cùng bộ binh quốc xã :P

Azeglio

Xe điện
Cháu ko theo binh nghiệp nhưng vẫn mang trong mình dòng máu của anh bộ đội cụ Hồ ạ
Chúng ta ai cũng sẵn sàng lên đường chiến đấu. Em chỉ đoán là cụ không phải quân nhân, nhưng sống trong gia đình truyền thống cách mạng.

Máu me thì chúng ta cùng nhau ra chiến trường khi Tổ quốc gọi.

Vasa

Xe buýt
Ông bác cạnh nhà em dân đặc công, thỉnh thoảng về quê hỏi cụ nhiều cái hay ho, thấy cụ bảo đặc công hay có miếng da hổ nho nhỏ để tránh chó nghiệp vụ, cái này có cụ nào chuyên môn xác nhận em với. Thấy ông bác bảo là nằm cnahj chó cũng không dám kêu

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Ông anh em hay nhậu cùng năm 88 dẫn 1 đội vác mìn sang sân bay Tàu (Bằng Tường thì phải) chắc đánh trả thù vụ Gạc Ma. Mìn gài khắp nơi xong được lệnh rút không đánh nữa, thế là lại gỡ mìn bê về.
Năm 88 thời em không có biết nhưng năm 79 thì đặc công nước Vệ có sang Tàu đốt aachj tàu bay đương đỗ ở sân Ninh mi9nh.
Người đi đốt giờ vưỡn bia rượu đều hàng ngày ở giữa kinh đô nước Vệ :D :D :D

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em còn bé (đầu những năm 1980) thỉnh thoảng bọn em có hay gặp một bác đặc công điên đi loanh quanh phố nhà em. Xin lỗi bác, đó là tên mọi người thuận mồm gọi thế, vì quả thực bác có chút vấn đề thần kinh. Bác ấy dễ bị kích động . Khu nhà em có cái tòa nhà cơ quan 3 tầng nhưng bảo vệ hay cho bọn trẻ con em vào chơi vì toàn con em cơ quan cả. Nhiều khi thấy bác ấy ở đầu phố, bọn em lại trèo lên nóc nhà 3 tầng hô "cứu cứu". Bác ấy tưởng thật, bám vào góc vuông ở tường rồi treo thoăn thoắt lên tầng 3. Lên đến nơi thì bọn trẻ con em lại chạy túa đi, dưới đất lại hô "cứu cứu", thế là bác ấy tung người bám vào lan can các tầng chỉ vài giây là đã có mặt ở tầng 1. Sau này xem biểu diễn Parkour, em vẫn không thấy ai làm được như bác đặc công điên đó. Có một lần trẻ con bọn em trêu bác ấy rồi chạy. Có một thằng chạy qua đường bị ngã ngồi xuống, phía trước có ô tô tải đang đi đến (hồi đó ô tô ít lắm, nhưng ô tô tải được chạy cả trong phố). Bác ấy nhảy đến nằm cạnh thằng kia, ấn người nó xuống vừa kịp cái xe chạy qua. Hai người chui ra từ gầm xe ra an toàn. Từ đó trong phố ai cũng quý bác ấy, nhưng lũ trẻ con bọn em vẫn không chừa được mấy trò trêu bác ấy. Nghĩ lại thấy nhớ hồi xưa quá.
Nhà cụ ngày ấy chắc loanh quanh mạn Chợ Hôm, Nguyễn Công Trứ, Lò Đúc :D

KatKik

Xe điện
Ông bác cạnh nhà em dân đặc công, thỉnh thoảng về quê hỏi cụ nhiều cái hay ho, thấy cụ bảo đặc công hay có miếng da hổ nho nhỏ để tránh chó nghiệp vụ, cái này có cụ nào chuyên môn xác nhận em với. Thấy ông bác bảo là nằm cnahj chó cũng không dám kêu
Chắc ông ý chém gió. Chó nghiệp vụ chứ có phải chó rừng đâu mà nó biết mùi hổ ntn. Quẳng cho miếng thịt hổ nóa còn chén chứ ngồi đấy mà nóa sợ.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu diệt xong thì kế hoạch tiếp theo là gì ạ? Hay chỉ cần giết lính Trung Quốc thôi?
Mục tiêu là phá sạch, đốt sạch trên 40 cây số chiều sâu tính từ biên giới Việt - Trung nha cụ.
Hòng không cho Tàu còn lập được bàn đạp tấn công vào đất Việt nam lần thứ 2.

Vasa

Xe buýt
Chắc ông ý chém gió. Chó nghiệp vụ chứ có phải chó rừng đâu mà nó biết mùi hổ ntn. Quẳng cho miếng thịt hổ nóa còn chén chứ ngồi đấy mà nóa sợ.
Em cũng nghi nghi, cảm ơn cụ