[Funland] Thắc mắc về đặc công

banmotnucuoi

Xe lăn
Chắc hồi biên giới khựa nó tiến quân đánh trận chiếm đẩt chứ nó có lập căn cứ đồn bốt mà đánh đặc công như đánh Mẽo
Nghe các cụ kể lại là đặc công trong cuộc chiến biên giới khựa là đc rất nhiều việc, nhưng chủ yếu là uý lạo quân mình là chính, cứ có đặc công lên chốt là loa đài bên kia im bặt, vài phát nổ sáng trời phía bên kia biên giới. Làm lính bên này tinh thần rất cao.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Có vụ quân mình phá radar của Tàu đấy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thầy q.s e xưa là đ,c tham gia suốt.
Cơ mà mục tiêu là các chốt giá trị ko vượt trội nên kho gây áp lực cho tàu.

NNS

Xe ngựa
Nghe các cụ kể lại là đặc công trong cuộc chiến biên giới khựa là đc rất nhiều việc, nhưng chủ yếu là uý lạo quân mình là chính, cứ có đặc công lên chốt là loa đài bên kia im bặt, vài phát nổ sáng trời phía bên kia biên giới. Làm lính bên này tinh thần rất cao.
Em cũng nghĩ thế, đc là ll đánh nhanh té gọn, ít nhưng tinh nhuệ, đánh đòn nào hiểm đòn đó, trong cuộc chiến biên giới, ll đc Việt Nam vẫn oánh chứ, nhưng ko thành những trận vang dội như chống Mẽo kiểu đánh sân bay phá B52, nổ kho xăng Nhà Bè của Đc Rừng Sác

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Thầy q.s e xưa là đ,c tham gia suốt.
Cơ mà mục tiêu là các chốt giá trị ko vượt trội nên kho gây áp lực cho tàu.
Ông anh em hay nhậu cùng năm 88 dẫn 1 đội vác mìn sang sân bay Tàu (Bằng Tường thì phải) chắc đánh trả thù vụ Gạc Ma. Mìn gài khắp nơi xong được lệnh rút không đánh nữa, thế là lại gỡ mìn bê về.

Hatha Yoga

Xe tăng
Đặc công nhiệm vụ là luồn sâu phá hoại những điểm quan trọng của địch rồi rút nhanh về. Chiến tranh BG thì địch ào lên tấn công chống còn mệt, còn luồn đi đâu mà đặc với chả biệt.
Hôm trước đọc thớt của các cụ về trận lão sơn tự nhiên em thắc mắc là đặc công của ta trong chiến tranh chống mỹ có nhiều trận đánh vào tận đầu sỏ căn cứ mỹ như vậy,nhưng chiến tranh biên giới khong nghe về một trận nào hoành tráng cả,em thắc mắc có phải chiến tranh biên giới ta không dùng đặc công không ạ
Ngày 20/05/1979 gồm 28 đặc công nước luồn sâu vào cảng Phòng Thành, ốp bộc phá đánh chìm 18 tàu chiến, trong đó có 1 kỳ hạm, nên địch không dám dùng hải quân. Còn không quân thì địch chỉ là con tép thối khi đến siêu cường Mỹ còn bị rụng như sung thì anh Tàu tuổi gì, sợ đái ra quần.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
đặc công là 1 đơn vi thần thánh , đặc biệt nguy hiểm cực ky bí mật. Các đồng chí hồng vệ binh kể có lần thấy 1 đặc công cao 1 m5 đấm phát chết 3 đặc nhiệm .. Mỹ . :(
Cho đội này đi đánh UFC thì ăn chắc!

dongphuong031

Xe tăng
Ngày 20/05/1979 gồm 28 đặc công nước luồn sâu vào cảng Phòng Thành, ốp bộc phá đánh chìm 18 tàu chiến, trong đó có 1 kỳ hạm, nên địch không dám dùng hải quân. Còn không quân thì địch chỉ là con tép thối khi đến siêu cường Mỹ còn bị rụng như sung thì anh Tàu tuổi gì, sợ đái ra quần.
Thật ngưỡng mộ các chiến sĩ đặc công.

hatsalivocot

Đi bộ
họ dùng chiến thuật biển người thì đặc công làm ăn gì cụ, mình chỉ du kích thôi

Hatha Yoga

Xe tăng
Thật ngưỡng mộ các chiến sĩ đặc công.
Biển người ào sang súng bắn đỏ nòng, phải đái vào nòng cho nguội để xả tiếp, hết đạn dùng cả đạn phòng không 12 ly 7 để xay thịt. Địch sợ phát khóc nhưng không dám lùi vì có thằng chính ủy phía sau, thằng nào lùi là heasot.

Thanh fotuner

Xe tải
Em kể các cụ nghe. Em thỉnh thoảng đi nhậu với một nhóm. Thỉnh thoảng gặp 1 thằng chỉ cao hơn 1m6 tý, người nhỏ thó, đen đen, chỉ có hàm răng trắng lóa. Nó ngồi lên ghế cũng co rúm người lại, chả bao giờ thấy nó ngồi thẳng lưng. Em có cảm tình vì nó hiền lắm, ít nói hay cười. Mãi sau em mới biết nó là lính đặc công.
Nó còn giỏi đến mức dạy bọn lính đặc công. Em thấy nó hay đi nước ngoài, cứ thỉnh thoảng thấy lại bảo đi 1-2 tháng lại về. Chả hiểu công việc nó là gì.
Nó bảo có thể hạ gục 7-8 người bình thường 1 lúc, vì đặc công có đòn đánh hiểm, đánh trúng mấy người kia gục luôn. Cứ mỗi lần có lính mới vào, thấy nó lại coi thường, hung hăng thách đấu. Nó lại làm vài cú hạ gục cho bọn kia phục. Mà nó ăn ít lắm. Em chả thấy nó ăn mấy, em cứ nghĩ bộ đội phải ăn khỏe lắm cơ.
Góp vài chuyện cho các cụ vui.

SPL

Xe container
Có nhiều trận lấy điểm cao xong giao lại cho bộ binh giữ chốt chứ không ít đâu

banmotnucuoi

Xe lăn
Em cũng nghĩ thế, đc là ll đánh nhanh té gọn, ít nhưng tinh nhuệ, đánh đòn nào hiểm đòn đó, trong cuộc chiến biên giới, ll đc Việt Nam vẫn oánh chứ, nhưng ko thành những trận vang dội như chống Mẽo kiểu đánh sân bay phá B52, nổ kho xăng Nhà Bè của Đc Rừng Sác
Truyền thuyết là khi nổ ra cuộc tấn công biên giới, tất cả các máy bay đậu ở sân bay quân sự của tàu cách biên giới VN 100km đều đc sơn chữ thát sát. Nên máy bay tàu ko dám bay sát biên giới chứ đừng nói bay vào lãnh thổ Việt nam.
Rồi những vụ như toàn bộ sỹ quan cao cấp trú tại cao bằng - lạng sơn của Tầu bị thịt trong một đêm gây tâm lý rất hưng phấn cho lính việt. Ko ai khẳng định cũng như ko ai chối từ các thông tin trên

Phục Quy

Xe tăng
Em kể các cụ nghe. Em thỉnh thoảng đi nhậu với một nhóm. Thỉnh thoảng gặp 1 thằng chỉ cao hơn 1m6 tý, người nhỏ thó, đen đen, chỉ có hàm răng trắng lóa. Nó ngồi lên ghế cũng co rúm người lại, chả bao giờ thấy nó ngồi thẳng lưng. Em có cảm tình vì nó hiền lắm, ít nói hay cười. Mãi sau em mới biết nó là lính đặc công.
Nó còn giỏi đến mức dạy bọn lính đặc công. Em thấy nó hay đi nước ngoài, cứ thỉnh thoảng thấy lại bảo đi 1-2 tháng lại về. Chả hiểu công việc nó là gì.
Nó bảo có thể hạ gục 7-8 người bình thường 1 lúc, vì đặc công có đòn đánh hiểm, đánh trúng mấy người kia gục luôn. Cứ mỗi lần có lính mới vào, thấy nó lại coi thường, hung hăng thách đấu. Nó lại làm vài cú hạ gục cho bọn kia phục. Mà nó ăn ít lắm. Em chả thấy nó ăn mấy, em cứ nghĩ bộ đội phải ăn khỏe lắm cơ.
Góp vài chuyện cho các cụ vui.
Mấy ông lính đặc công thì võ vẽ cũng bình thường thôi , không có gì khủng khiếp lắm đâu . Em đã từng sát doanh trại đặc công vài năm nên cũng biết chút chút về họ . Ra trận có những thứ quan trọng hơn võ rất nhiều , như chạy nhanh , bắn giỏi hay ngụy trang vv những thứ đó mới cần học hơn là võ nghệ cụ à .
Còn các cuộc thi hay biểu diễn thì đa phần giống như đóng phim hết rồi .

namphong12

Xe lăn
Ông hàng xóm nhà em là lính đặc công tham gia ct biên giới. Ông ấy kể tiểu đội của ông ấy được giao sang phá đập nước của tàu. Trước khi đi làm lễ truy điệu trước. Trận đó ho sinh 1 người.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Tuy rằng căm đấy, nhưng kiểu còn xem lại trong khối anh em nên em dự là không có căng mảng đánh đồn địch. Nó dồn mất cả Bản Giốc cơ mà.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Năm 79 toàn bộ các binh chủng đặc công mình dc huy động nhảy dù sâu lãnh thổ TQ tạo gọng kìm tiêu diệt toàn bộ lực lượng TQ tham chiến. Chưa kịp triển khai thì TQ rút quân. Một chú đặc công nước kể với em như vậy.

Ớt xanh

Xe điện
Hôm trước đọc thớt của các cụ về trận lão sơn tự nhiên em thắc mắc là đặc công của ta trong chiến tranh chống mỹ có nhiều trận đánh vào tận đầu sỏ căn cứ mỹ như vậy,nhưng chiến tranh biên giới khong nghe về một trận nào hoành tráng cả,em thắc mắc có phải chiến tranh biên giới ta không dùng đặc công không ạ
Em có ông anh họ là đặc công trong chiến tranh biên giới phía Tây nam.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trc e vừa grab cho 7 thằng cu đặc công biệt động nghỉ phép đi u rịu đây, ng chúng nó cũng nhàng nhàng ko to con và cơ bắp lắm đâu. Chắc học kĩ năng leo trèo, ngụy trang, bắn súng, đánh mìn chứ ko phải võ vẽ, rambo j.