[Funland] Thà nuôi mèo còn hơn đẻ con.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

honda_cub79

Xe lăn
Đấy là quan niệm của em ý, nên cháu chạ quan tâm :D

Ct.Thang

Xe tăng
Nói lúc nóng giận, bực con thì dc!

ngắmgiăng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mang bọn sâu bitch về làm tăng rác diễn đàn.

thanhgamo

Xe container
Quan ngại sâu sắc về trình độ đọc hiểu của ộp phơ ngày nay.
Ộp giờ quá chán.

ubisapro

Xe trâu
Kệ em nó. Chả liên quan đến e ;))

hienzm

Xe tăng
Đừng sinh con cũng đừng nuôi mèo, em hãy học TA, VA tặng cho đời những bộ phim để đời.

so.young

Xe tải
Cây độc không trái...
Cụ ác quá. Đó chỉ là quan điểm thôi mà, đâu phải trù người khác vậy chứ. Mà ngay cả họ chọn ko sinh con thì cũng có lý do của họ. Cụ nói vậy khiến những gia đình đang mong mỏi em bé thấy tổn thương tinh thần đó.

Mimeo

Xe điện
PR kiểu này là thậm ngu vì phát ngôn này lọt đến tai các mẹ bỉm sữa WTT là xác định film đắp chiếu. Thể hiện bản thân xong để cả đoàn film chết chùm theo, hẳn là cá tính, biết suy nghĩ sâu sắc :)
Webtretho cũng có topic của các chị cùng quan điểm ko sinh con rồi từ gần chục năm trước rồi. Cũng rất nhiều quan điểm trái chiều, các mẹ vào ném đá nói nhiều câu khá cay nghiệt và rao giảng đạo đức. Sau các chị ấy lập thành nhóm kín chia sẻ tương tác với nhau qua FB bởi cuộc sống này còn rất nhiều niềm vui thú vị chứ ko chỉ mỗi niềm hạnh phúc là trở thành cha mẹ.

Xã hội mình gần đây có tiến bộ hơn 1 chút nhưng vẫn còn kém văn minh lắm khi cứ tự cho mình cái quyền phán xét người khác, buộc họ phải theo quan điểm của mình.

Cá nhân em ủng hộ 1 số quan điểm của em ấy. Sinh con ra phải có trách nhiệm, còn ko thì đừng sinh ra làm gì. Giao phó cho ông bà có trách nhiệm dạy dỗ, hay bỏ bê trăm sự nhờ thày cô giáo ở trường, hay tệ hơn nữa là vứt bỏ như mấy em sinh viên lỡ bầu rồi sinh ra, may thì phát hiện ra có nhà hảo tâm cưu mang, còn ko thì trở thành rác thải.

Việc sinh con hay nuôi cún mèo hay đi du lịch hay tận hưởng cuộc sống.... Đó là tự do cá nhân của mỗi người. Đến bố mẹ gia đình họ cũng ko nên can thiệp chứ nói gì đến người ngoài miệng thiên hạ.

Có cụ gì bên trên nói đợi đến chục năm sau để làm gì. Đến mỗi độ tuổi, họ sẽ suy nghĩ có quan điểm khác, định hướng mục tiêu khác cho cuộc đời mình. Có thể đến lúc đó, họ lại sinh con và nuôi dạy chúng nên người. Miễn là công dân gương mẫu, không trở thành gánh nặng hay mối nguy hại cho gia đình hay xã hội là được.

mrdaubac

Xe điện
Iem ...éo quan tâm, kệ bu nó, quyền tự do của mỗi người...

phuonghuongngoc

Xe container
Lại ngu rồi,các cụ offer lại tốn mớ đá cho em nó xây nhà.;));))

hoangme8989

Xe buýt
bài dài quá, để về nhà e xem cụ tỉ

emcobietdau

Xe container
Nghe gì mấy em PR ấy Cụ.

Nghe thì hóa ra là ra sân vận động nghe hòa nhạc à.

Mimeo

Xe điện
Giá mà em cũng có thể lựa chọn dũng cảm như cô ấy.
Em và người yêu đều kiếm tiền kém, trình độ làng nhàng, tính cách tầm thường, nuôi thân chẳng xong, đi làm vài năm nữa không biết đời sống khá lên không chứ đừng nói nuôi thêm 1 đứa con. May mắn thì nó chỉ sống mòn như bố mẹ, xấu hơn thì em cũng không dám nghĩ đến nữa :(
Em ko biết mợ có quá tự ti về bản thân mình hay ko nhưng em xin phép được chia sẻ với mợ.

Sinh con ra và nuôi con là cực kỳ tốn kém vất vả trách nhiệm lớn vô cùng. Ngày mới lấy chồng, ai cũng giục vợ chồng em sinh luôn đi. Thời điểm đó em vừa thất nghiệp, lương chồng 3 cọc 3 đồng, mặc dù tiền tích cóp từ thời sinh viên đi làm thêm thì vẫn còn nhưng định hướng công việc em lúc đó khá mơ hồ. Sinh con ra mà không có kinh tế thì vô cùng vất vả. Mọi người xung quanh nào là trời sinh voi trời sinh cỏ, nào là có con mới có lộc này kia..... Em kệ, méo quan tâm, bảo lưu quan điểm của mình, từ từ hãy sinh.

Sau đó công việc em thấy khả quan, đảm bảo đc về tài chính, kiến thức về sinh con như ăn uống dinh dưỡng làm sao, tập luyện nghỉ ngơi như nào từ khi mang bầu, ăn gì cho sau này đủ sữa cho con bú.... Em dần tìm hiểu cho vững đã. Trộm vía em lên bàn đẻ có 48kg cả cái bụng bầu (do từ hồi con gái em đã gầy) mà sinh thường ra con vịt nhà em 3.3kg, sữa mẹ đủ bú full đến 6 tháng em đi làm trở lại.

Thế mới nói, phải ý thức được trách nhiệm rồi hãy sinh con, ko thì tội con trẻ. Mà chính bản thân mình cũng cảm thấy vô cùng có lỗi khi ko chuẩn bị được đầy đủ cho con.

Em nhiều lời quá. Sorry các cụ mợ.

luu linh

Xe buýt
Thớt làm cái title không phản ánh đúng nội dung mà nhân vật chia sẻ.
Người không đọc nội dung mà chỉ đọc title sẽ bức xúc khó ở.
Cái trò gắp lửa bỏ tay người này ở quán có vẻ nẩy nở nhiều quá.
Mình không phê phán, không đánh giá. Chỉ thấy quan điểm đang có nhiều ý kiến, ngược có, xuôi có. Mang về mọi người nêu quan điểm của mình về hiện tượng xh này, trên tinh thần fun thôi.
Cụ dùng từ gắp lửa bỏ tay người, e rằng đang làm mất đi tinh thần của quán.

atukiva

Xe tăng
Giật tít và nội dung trái ngược, các cụ lưu ý đừng auto chửi.