[Funland] Tết Việt Nam năm 1994 dưới ống kính nhiếp ảnh gia L.Dolan

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Của em cũng cỏ thôi cụ ơi, quan trọng chơi món đồ cổ này thấy hợp tai, nhớ lại ngày xưa là phê rồi :D. Em cũng thích chất con 4010s của cụ lắm, tiếng con này nghe pre75 hết thuốc.Ông bạn em nghiện con 4010 này lắm, sưu tầm đủ các đời luôn, trước ôngý khoe lấy 1 con nguyên hộp xốp đâu như của 1 shop trong SG gần 20 củ. Hic hic
Con của em mua mua cũ, sau đó em cùng anh bạn thợ trả hết về nguyên bản, bộ đầu từ nó cực mới nên nghe rất hay, em phải lùng mua tụ zin đúng đời, curoa zin, ..
Con 4010s này chạy 2 chiều nên đỡ phải đổi reel khi hết băng cụ ạ, tuy nó chỉ chạy được băng 7.
Kim Audio Technica em đánh giá ở mức nghe tạm, vì kim theo máy quá mòn nên phải thay, em cũng như cụ, nghe hợp tai là được.
Em vẫn ước có đầu tape desk Nakamichi , nghe nói thâu tốt và phát hay nhất???

Xe nội lước

Xe container
Những người Vn làm việc cho Tây bao giờ cũng sang chảnh, có người thậm chí học phong cách Tây và khinh rẻ đồng bào luôn

Biết đến bằng C "siêm lai hoặc cơ lơn " và được giao lưu với Tây là lắm cụ đã khác khác dồi. Tủi nhục cho mấy đứa mẹ cho tiền học tiếng tây toàn đem uống sữa chua , chè đỗ đen như em lắm.. đang nc tiếng ta mấy cụ lại chèn 1 từ tiếng tây , 1 câu chắc là tục ngữ tây làm em vừa ngượng vừa nhục. Lúc đối thoại bọn em đỏ mặt lí nhí còn cc đó vênh mặt hất mái 1 bên , ánh mắt sáng choang, cơ mặt giãn tung . tướng tràn thần thái..nghĩ thấy nhục nhục là..he
Sau này có ông alo em xin lắp hơn trục cái Cam( bán cam).. ông bảo lắp chỗ ý chỗ nọ lấy đc cái " viu " , thể hiện đc cái " sờ tai ".. thế là em lại vênh mặt, lại giãn cơ , nhưng éo hất đc mái ( em truyền thống cắt trọc mà).. em lạ nổ : phắc iu. Vì iu là bạn cấp " th ri " của "ai em" nên "ai em" mới "sây" được với iu , hiểu được iu.chứ anh em công nhân thì " đờ va" ngày nữa nó cũng éo hiểu được cái " viu " , cái " sờ tai" của " tư" đâu..he he

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vỏ chăn con công, vỏ phích trung quốc màu đỏ rất sâu và bền màu.
Bà nội em làm cán bộ cỡ huyện nên được phân phối cái đèn pin đầu con hổ ( tiger head), vỏ chăn con Công màu sắc tươi tắn, bà có 2 cái, giữ một cái để dành cưới ông chú út. Phích TQ nhà em cũng có, loại bông hoa cúc to tướng, sau cod mấy cô bộ đội thông tin nhận bà làm mẹ nuôi đến chơi vô í làm vỡ cái ruột, các cô sợ lắm, sau đó các cô về gom tiền xin đền, bà em nhất định không lấy, nên các cô quý lắm, có cô Tết vẫn đến nhà chơi mãi...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Biết đến bằng C "siêm lai hoặc cơ lơn " và được giao lưu với Tây là lắm cụ đã khác khác dồi. Tủi nhục cho mấy đứa mẹ cho tiền học tiếng tây toàn đem uống sữa chua , chè đỗ đen như em lắm.. đang nc tiếng ta mấy cụ lại chèn 1 từ tiếng tây , 1 câu chắc là tục ngữ tây làm em vừa ngượng vừa nhục. Lúc đối thoại bọn em đỏ mặt lí nhí còn cc đó vênh mặt hất mái 1 bên , ánh mắt sáng choang, cơ mặt giãn tung . tướng tràn thần thái..nghĩ thấy nhục nhục là..he
Sau này có ông alo em xin lắp hơn trục cái Cam( bán cam).. ông bảo lắp chỗ ý chỗ nọ lấy đc cái " viu " , thể hiện đc cái " sờ tai ".. thế là em lại vênh mặt, lại giãn cơ , nhưng éo hất đc mái ( em truyền thống cắt trọc mà).. em lạ nổ : **** iu. Vì iu là bạn cấp " th ri " của "ai em" nên "ai em" mới "sây" được với iu , hiểu được iu.chứ anh em công nhân thì " đờ va" ngày nữa nó cũng éo hiểu được cái " viu " , cái " sờ tai" của " tư" đâu..he he
Em không nói tất cả, nhưng đúng là hồi đó, và cả bây giờ, nhiều người Việt hễ làm cho Tây, Hàn, Nhật... là hình như coi mình là Tây, Hàn... luôn, cụ nào làm việc với công ty liên doanh, ra Lãnh sự quán, Đại sứ quán...chắc thi thoảng gặp đội này.
Rồi có mốt chêm tiếng Ăng Lê vào tiếng Việt cho nó sang...

formula_one

Xe tăng
Con của em mua mua cũ, sau đó em cùng anh bạn thợ trả hết về nguyên bản, bộ đầu từ nó cực mới nên nghe rất hay, em phải lùng mua tụ zin đúng đời, curoa zin, ..
Con 4010s này chạy 2 chiều nên đỡ phải đổi reel khi hết băng cụ ạ, tuy nó chỉ chạy được băng 7.
Kim Audio Technica em đánh giá ở mức nghe tạm, vì kim theo máy quá mòn nên phải thay, em cũng như cụ, nghe hợp tai là được.
Em vẫn ước có đầu tape desk Nakamichi , nghe nói thâu tốt và phát hay nhất???
Cối 4010 bạn em đời tụ chấm đỏ gì gì đó em ko chơi nên ko rõ nhưng cũng nguyên bản hết, thậm chí có con nguyên xốp, khung sắt 7 màu đẹp lắm. Con Teac 6300 của e cũng chạy 2 chiều nhưng em không thích, băng cũng không dán miếng đảo chiều nên cứ chơi thủ công :D.

Còn cassette Naka thâu phát hay nhất thì em không có ý kiến vì chưa đủ tầm để thẩm hết các máy, nhưng em đánh giá nó là một con máy rất hay. Dragon thì chơi 2 chiều, đầu từ cố định như cối, 700ZXL thì 1 chiều, thu rất nhàn vì nó tự cân chỉnh hết. Tiếng Naka thì rất rộng và sâu, đã nghe rồi thì rất ấn tượng. Em nghĩ khả năng cụ sưu tầm trong tầm tay, có gì mà phải ước ao nghe ghê quá :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bà nội em làm cán bộ cỡ huyện nên được phân phối cái đèn pin đầu con hổ ( tiger head), vỏ chăn con Công màu sắc tươi tắn, bà có 2 cái, giữ một cái để dành cưới ông chú út. Phích TQ nhà em cũng có, loại bông hoa cúc to tướng, sau cod mấy cô bộ đội thông tin nhận bà làm mẹ nuôi đến chơi vô í làm vỡ cái ruột, các cô sợ lắm, sau đó các cô về gom tiền xin đền, bà em nhất định không lấy, nên các cô quý lắm, có cô Tết vẫn đến nhà chơi mãi...
Cái đèn pin đầu hổ nhìn nghiêng chiếu xa cứ sáng trắng cụ nhỉ, mấy thằng chỗ em vác đi soi các đôi đang núp lùm có lần bị nó đuổi chạy bay dép, nhưng đa phần thì được xem các tư thế xoắn xuýt rất cụp lạc trong ánh loé đèn pin, dùng cái nút đỏ nhỏ sau khi đã gạt hết cỡ nút chính.

coolpix8700

Xe ngựa
Thời đó từ HN vào Sài Gòn sự khác biệt rất lớn. Giờ vào đó trông cũng thường, ít cảm xúc hơn ngày trước :))
Từ khi ra quân (cuối 1985) đến lúc đi nước ngoài năm nào em cũng vào nằm trong đó 2 lần, mỗi lần 1 tháng. Quanh quẩn mấy cái khách sạn ở Nguyễn Huệ, nhưng sự khác biệt hồi đó chỉ là ý thức giao thông thôi. Thêm cái cách người dân đưa đón F1 đi học, còn ở ngoài này đến lúc đó tụi F1 vẫn tự động đến trường!

ubisapro

Xe trâu
Từ khi ra quân (cuối 1985) đến lúc đi nước ngoài năm nào em cũng vào nằm trong đó 2 lần, mỗi lần 1 tháng. Quanh quẩn mấy cái khách sạn ở Nguyễn Huệ, nhưng sự khác biệt hồi đó chỉ là ý thức giao thông thôi. Thêm cái cách người dân đưa đón F1 đi học!
E lần đầu vào thấy nó mênh mông, rộng và “hiện đại” hơn HN. Giờ HN cũng phát triển mạnh nên vào trong đó e thấy … chẳng khác gì :D Có chăng đường trong đó giờ thua xa ngoài bắc @@

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái đèn pin đầu hổ nhìn nghiêng chiếu xa cứ sáng trắng cụ nhỉ, mấy thằng chỗ em vác đi soi các đôi đang núp lùm có lần bị nó đuổi chạy bay dép, nhưng đa phần thì được xem các tư thế xoắn xuýt rất cụp lạc trong ánh loé đèn pin, dùng cái nút đỏ nhỏ sau khi đã gạt hết cỡ nút chính.
Loại đèn đó rất tốt, chạy 2 pin đại Con Én hay Con Ó, Con Thỏ gì đó cụ, sau này có pin TQ là 999 rẻ hơn, bà em giữ bao nhiêu năm vẫn tốt. Thời bao cấp, vì ông bà nội em đều là cán bộ tiền khởi nghĩa, lại làm cán bộ cấp huyện nên nhà có nhiều đồ bao cấp của TQ nhé, có cái Compa TQ sáng loáng, hộp thuốc cá nhân, kim khâu, chỉ may...đều hàng TQ cả.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cối 4010 bạn em đời tụ chấm đỏ gì gì đó em ko chơi nên ko rõ nhưng cũng nguyên bản hết, thậm chí có con nguyên xốp, khung sắt 7 màu đẹp lắm. Con Teac 6300 của e cũng chạy 2 chiều nhưng em không thích, băng cũng không dán miếng đảo chiều nên cứ chơi thủ công :D.

Còn cassette Naka thâu phát hay nhất thì em không có ý kiến vì chưa đủ tầm để thẩm hết các máy, nhưng em đánh giá nó là một con máy rất hay. Dragon thì chơi 2 chiều, đầu từ cố định như cối, 700ZXL thì 1 chiều, thu rất nhàn vì nó tự cân chỉnh hết. Tiếng Naka thì rất rộng và sâu, đã nghe rồi thì rất ấn tượng. Em nghĩ khả năng cụ sưu tầm trong tầm tay, có gì mà phải ước ao nghe ghê quá :D
Mấy năm covid kinh tế khó khăn mà cụ, em từ Lào về ăn bám vợ đấy, cũng may là hết Tết chắc công việc ổn vì anh em bên đó báo chuẩn bị sang.
4010s và 4010sl nhìn giống nhau,nhưng nghe nói 4010s hay hơn? Trước em dùng Teac 3300sx Master Recorder, chạy băng 10 1 chiều ,tốn băng kinh hồn nên bán đi cụ ạ.
Giờ vẫn dùng cái đầu tape Victor,nghe cũng tạm thôi và phải thay đầu từ rồi cụ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thời đó từ HN vào Sài Gòn sự khác biệt rất lớn. Giờ vào đó trông cũng thường, ít cảm xúc hơn ngày trước :))
Năm 1992 lần đầu em vào SG thấy choáng váng, vì HN yên bình ác, vào đó xe cộ nườm nượp, cuộc sống náo nhiệt, đang ngồi ăn ở quán vỉa hè quận 1 chỗ đường Hàm Nghi còn chưa xong đã có hội đến trút hết đồ ăn vào túi nilong.
Buổi tối ra chỗ bến tàu gần cảng nhà Rồng xem tàu thủy có ca nhạc ăn uống, em buột mồm với thằng bạn:
- Sao toàn bắt chước phong cách tụi Ba Tàu, nào ngờ đứng đúng chỗ toàn dân Hoa Kiều cả, nó lườm em rồi kéo đi chỗ khác .
Nhà ngoại bên mẹ em vốn dân Quận Tư xóm Chiếu nên khá mạnh, hehehe

745Lii

Xe điện

kodomo

Xe điện
Con này ko phải, đời sau òi lão,
Con đời đầu 89-90 đổ đi đến 92-94 làm lác mắt thanh niên phải là con này cơ. (Em chôm trên mạng).
E trêu lão ý tí chứ e cũng có cả win đỏ mà, hí hí. 89 nòng không lỗ nha lão.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Có nhầm chỗ nào ko cụ đốc? Em nhớ bên trái mới là “tả” chứ nhỉ, bên trái ảnh đó cũng là vị tướng võ mà.
Có cụ nhầm đó. Trái phải là hướng nhìn của tượng chứ không phải phàm phu:D:D:D:D:D=))=)):)):)):))

Bên dẫy A toàn trí thức, thấy sạch sẽ hơn bên dẫy B nhà em chủ yếu là nhà lao động :D .
Em đi lâu quá không nhớ lắm, hình như A4 có nhà bác Sử tóc bạc, có 2 anh Bình (hoặc Minh), Tường cùng lứa với chị em nhà em.
Vâng bên nhà A thì có thêm cả cán bộ của Viện khoa học VN và Học viện quốc phòng, Viện kỹ thuật quân sự nên gọi là trí thức hơn Công nhân nhà máy mỳ :D ...hồi bé em thích ăn bánh mỳ (và sừng bò) và uống nước ngọt của xí nghiệp lắm, thường xuyên vào đó mua đá về uống nước và mua kem nữa. Bác mà cụ nói là bác Sửu (có tgian làm tổ trưởng TDP), con lớn là Bình sinh 75 và út là Tường sinh 79 hay sao ý..👍

DurexXL

Xe lăn