[Funland] Tết quê... cảm giác thật thích

hongnhungdo

Xe buýt
Em cũng mê giò thủ, tìm được thịt lợn nhà nuôi thì thơm thịt lắm, cho một ít tai thôi còn lại là lưỡi mũi và một ít thịt chân giò phần bắp hoa hoa nhiều gân, ướp gia vị mỳ chính nước mắm quê ( loại nguyên chất nặng mùi chút thì thành phẩm sẽ thơm hơn mấy loại đóng chai bán sẵn), cho hơi nhiều tiêu, đảo nồi gang nóng ran thịt chín tới hơi xém mới ngon, sau đó cho vào khuôn nén chặt cho ra hết mỡ rồi để ngoài nếu trời lạnh cho nguôi hết mới cho tủ lạnh. Em hay gói khuôn nhưng vẫn lót 2 lớp lá chuối, giò gói lá chuỗi vẫn thơm hơn.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng mê giò thủ, tìm được thịt lợn nhà nuôi thì thơm thịt lắm, cho một ít tai thôi còn lại là lưỡi mũi và một ít thịt chân giò phần bắp hoa hoa nhiều gân, ướp gia vị mỳ chính nước mắm quê ( loại nguyên chất nặng mùi chút thì thành phẩm sẽ thơm hơn mấy loại đóng chai bán sẵn), cho hơi nhiều tiêu, đảo nồi gang nóng ran thịt chín tới hơi xém mới ngon, sau đó cho vào khuôn nén chặt cho ra hết mỡ rồi để ngoài nếu trời lạnh cho nguôi hết mới cho tủ lạnh. Em hay gói khuôn nhưng vẫn lót 2 lớp lá chuối, giò gói lá chuỗi vẫn thơm hơn.
Lá chuối thì chuẩn bài r cụ ui. Nhà e thịt nhà nuôi bã rượu ăn thơm khác lạ với thịt trên HN ăn hôi lắm bó giò mất ngon

hd-vt

Xe container
Hóa ra là mợ. Khổ quá bao lâu cứ gọi là cụ cơ đới thế mà im lìm. Đọc mấy bài mới bít là mợ
Hì hì
Thật ạ. Em hay đọc còm nick đấy, nhiều khi thấy hay hay định chọc phá, nhưng ngửi văn và nick thấy phủi phủi chỉ sợ thằng ấy nó táng cho thì khổ, hiccc.

Mợ noob

Xe điện
Thật ạ. Em hay đọc còm nick đấy, nhiều khi thấy hay hay định chọc phá, nhưng ngửi văn và nick thấy phủi phủi chỉ sợ thằng ấy nó táng cho thì khổ, hiccc.
Hì các cụ mợ fun tí thui mà chứ ko sao cả ạ. Đây là diễn đàn và tán gẫu giải trí tất cả mọi người nên là mn cứ chém gió cũng chẳng sao. Miễn là phải vui và thoải mái ạ
Các cụ mợ toàn ng tử tế mà...

hd-vt

Xe container
Hì các cụ mợ fun tí thui mà chứ ko sao cả ạ. Đây là diễn đàn và tán gẫu giải trí tất cả mọi người nên là mn cứ chém gió cũng chẳng sao. Miễn là phải vui và thoải mái ạ
Các cụ mợ toàn ng tử tế mà...
Cảm giác như được xoa đầu an ủi động viên như thời bé khi sợ....ma. :D
Thích ra phết.

Mợ noob

Xe điện
Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

Mợ noob

Xe điện

Mợ noob

Xe điện

demnammopho

Xe hơi
Em đang nói về Tết cảm giác ngồi gần bếp lửa chứ e ko có ý nói đôi chân em ạ
Hihi
Mợ thì bảo là không chủ ý chụp “chưn” nhưng em thấy cũng khá khá các cụ khen “chưn” mợ đẹp, :) mợ thử chuyển từ chủ đề giò sang chủ để chân, cho các cụ thỏa 1 lần đi ạ

Mợ noob

Xe điện
Mợ thì bảo là không chủ ý chụp “chưn” nhưng em thấy cũng khá khá các cụ khen “chưn” mợ đẹp, :) mợ thử chuyển từ chủ đề giò sang chủ để chân, cho các cụ thỏa 1 lần đi ạ
Haha. Giờ này các cụ vẫn chưa ngủ ạ

Chỉnh sửa cuối:

PCX2018

Xe buýt
Cụ 9x thì 2k5 chắc mới học cấp 2 mà đã thấy nhạt nhẽo sớm vậy à? Em 89, 2k5 lúc đó đang học lớp 10 thấy vẫn còn không khí lắm. Vẫn còn háo hức đc mẹ cho tiền mua sắm đồ tết, không còn cảnh đụng lợn nhưng tầm 26 nhà vẫn gói- luộc bánh trưng, 28 canh đào quất rẻ là bố mẹ ra mua để về trang trí đèn nháy, lì xì... Mà vui nhất vẫn là trò đốt pháo, hồi đó quê em đốt pháo vẫn thoải mái, tầm qua rằm tháng chạp là đã bắt xe bus lên tận Đông Triều đi mua pháo rồi. Một bánh pháo tép dài tầm 3M để dành đêm giao thừa, còn đâu mua hàng tá pháo diêm, pháo trứng để đốt trước tết. Thế là đủ mọi trò nghịch ngợm với pháo đc diễn ra : Nào là cắm bãi cứt trâu, bẫy chuột để trừng phạt,đáp vô sảnh mấy công ty buổi đêm để nó nổ vang cực to rồi chạy trốn bảo vệ, đến việc cuốn vào giấy vệ sinh cháy chậm ở lớp, đến lúc gần đi học về đốt khoảng 5-10 phút sau nó nổ bảo vệ trường tìm nháo nhào mà chẳng bắt đc ai, buổi tối thì tất cả trẻ con, thanh niên tụ tập với nhau ra ngã 3 của khu để chơi + đốt pháo vui đáo để nữa.
Tối 30, cơm tất niên xong khoảng 19h là gần như cả lớp tụ tập với nhau đạp xe đi chơi, chúc tết từng nhà một, đến khoảng 11 rưỡi thì về nhà chuẩn bị đón giao thừa. Giao thừa đốt xong bánh pháo tép 3m ở nhà là phi ngay ra ngã 3 khu để thi nhau đốt pháo. Xong hết thì tụ tập nhau chúc tết từng nhà, đến nhà ai cũng lôi bia, rượu ra ( ngày thường k đc uống nhưng tết thì bố mẹ cho xõa ) đến gần sáng.. Hết m1, đến mùng 2 thì về quê nội quê ngoại hóa vàng, vừa đc ăn ngon, vừa đc mừng tuổi, được gặp gỡ anh em họ hàng mà cả năm k gặp. Ngày 3,4,5 thì tụ tập nhau chơi game hoặc đi cùng lớp đến các khu di tích, chùa chiền du xuân..
Giờ U40 rồi, tết đúng thật là rất nhạt, nhưng ở xa nên vẫn mong có cái tết để về quê sum họp với gia đình!
Em kém cụ 1 tuổi. 15-16 tuổi là đủ lớn để nhận thức được gánh nặng ông bà già phải lo cho 2 đứa e ăn học , nên thấy nhạt cụ ạ. Quê em vẫn nghèo lắm. cáh đây khoảng 5 năm mới khá hơn nhờ KCN thôi.

Mợ noob

Xe điện