[Funland] Tết quê... cảm giác thật thích

HeoQuay66

Xe tăng
Ngon vậy cơ ạ, sợ là người ta tự làm nó mới ngon thế. Cụ tìm được mối ngon nhắn cho em biết em mua với nhé.
Ăn nó mềm, nhũn, ngậy y như thịt trong bánh chưng ấy mợ.
Ăn với xôi kèm dưa góp hay dưa hành nữa thì hết ý

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trước gói xong phải lấy 2 khúc gỗ ép thật chặt chảy mỡ ra nó mới chắc giò và ko bị long vì ko có để tủ lạnh. Vì thế nó ko tròn đẹp như khoanh giò ngày nay :D
Nhà gói ntn cũng đc a ui. Miễn ngon chứ ko như ngoài chợ họ bán... tự gói là ngon nhất. Tai lưỡi. Chân giò..... mắm cốt hạt tiêu ngon

Mợ noob

Xe điện
trước gói xong phải lấy 2 khúc gỗ ép thật chặt chảy mỡ ra nó mới chắc giò và ko bị long vì ko có để tủ lạnh. Vì thế nó ko tròn đẹp như khoanh giò ngày nay :D
Nhà gói ntn cũng đc a ui. Miễn ngon chứ ko như ngoài chợ họ ban
Cụ nào biết chỗ bán giò nây Thái Bình chuẩn vị không cho e xin nơi bán với. Về ăn cưới TB đc chén món này xong nghiện luôn các cụ ạ :(

E vừa đc tặng 1kg giò nây e ko biết ăn vì mỡ e bỏ đi gần hết
Huhu. Sợ quá

HeoQuay66

Xe tăng
Nhà gói ntn cũng đc a ui. Miễn ngon chứ ko như ngoài chợ họ ban

E vừa đc tặng 1kg giò nây e ko biết ăn vì mỡ e bỏ đi gần hết
Huhu. Sợ quá
Mợ tặng em đi :(
Hay mợ cho e liên lạc e đặt với

Mợ noob

Xe điện
Mợ tặng em đi :(
Hay mợ cho e liên lạc e đặt với
Mỡ lắm e có ăn đc đâu. E đi cắt hết những mỡ bỏ thùng rác rồi. Hay e ko biết ăn chứ. Huhu
Bình thường e hay ăn giò tai lưỡi hoặc giò lụa. Giò này e chịu luôn chắc tại e ko biết ăn r. Vì ngấy lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

HeoQuay66

Xe tăng
Mỡ lắm e có ăn đc đâu. E đi cắt hết những mỡ bỏ thùng rác rồi. Hay e ko biết ăn chứ. Huhu
Bình thường e hay ăn giò tai lưỡi hoặc giò lụa. Giò này e chịu luôn chắc tại e ko biết ăn r. Vì ngấy lắm ạ
Hay không đúng vị rồi mợ, em thấy ăn ngậy, thơm như mỡ tỏng bánh chưng, nhưng không ngấy đâu ạ

Mợ noob

Xe điện

Vulcan V70

Xe trâu
Giò đóng khuôn ống Inox nhìn không hấp dẫn bằng khoanh giò được ép đòn tre bác ah, giò được ép đòn tre khi vừa bó xong lúc thịt còn ấm khiến mỡ chảy bớt , miếng giò chắc, ăn ngon hơn.
Có Tết nhà cháu làm 2 cây này. :D

t_t_7love

Xe tải
Nhà cháu thế hệ 9x đời đầu ở quê. Gia cảnh thì bần nông bao đời rồi . Cháu nhớ mãi cái tết năm 97-98, bác cả ( anh trai mẹ cháu) cũng nghèo như nhà cháu, ngày 27 tết , mẹ cháu hỏi bác gái nhà chuẩn bị tết được gì chưa ? Bác bảo chưa có gì, tiền cũng không có, hai anh họ bằng tuổi anh em nhà cháu cũng chưa may quần áo tết. Hôm sau bố cháu được nhận lương hình như hơn 500k.Mẹ cháu mang cho bác gái vay 300k tiêu tết. Hai ông anh thì được đưa đi đo quần áo tết ( Đồ may sẵn không có và đắt ) . Đến ngày m1, ông bác cả mặc 1 cái quần nâu bạc mầu, gấu quần cắt răng cưa hệt như cái đĩa xích xe đạp ra đón nhà cháu lên ăn tết. Hai anh họ thì không kịp may xong quần áo mới, phải sang chiều m2 mới được mặc quần áo mới....
Cũng may giờ tạm đủ ăn đủ mặc và các cụ vẫn còn khỏe mạnh . Nhớ lại ngày đó ngậm ngùi thật.
Từ sau 2005 về sau này cháu thấy tết nhạt nhẽo dần , chả vui gì mấy nữa .
Cụ 9x thì 2k5 chắc mới học cấp 2 mà đã thấy nhạt nhẽo sớm vậy à? Em 89, 2k5 lúc đó đang học lớp 10 thấy vẫn còn không khí lắm. Vẫn còn háo hức đc mẹ cho tiền mua sắm đồ tết, không còn cảnh đụng lợn nhưng tầm 26 nhà vẫn gói- luộc bánh trưng, 28 canh đào quất rẻ là bố mẹ ra mua để về trang trí đèn nháy, lì xì... Mà vui nhất vẫn là trò đốt pháo, hồi đó quê em đốt pháo vẫn thoải mái, tầm qua rằm tháng chạp là đã bắt xe bus lên tận Đông Triều đi mua pháo rồi. Một bánh pháo tép dài tầm 3M để dành đêm giao thừa, còn đâu mua hàng tá pháo diêm, pháo trứng để đốt trước tết. Thế là đủ mọi trò nghịch ngợm với pháo đc diễn ra : Nào là cắm bãi cứt trâu, bẫy chuột để trừng phạt,đáp vô sảnh mấy công ty buổi đêm để nó nổ vang cực to rồi chạy trốn bảo vệ, đến việc cuốn vào giấy vệ sinh cháy chậm ở lớp, đến lúc gần đi học về đốt khoảng 5-10 phút sau nó nổ bảo vệ trường tìm nháo nhào mà chẳng bắt đc ai, buổi tối thì tất cả trẻ con, thanh niên tụ tập với nhau ra ngã 3 của khu để chơi + đốt pháo vui đáo để nữa.
Tối 30, cơm tất niên xong khoảng 19h là gần như cả lớp tụ tập với nhau đạp xe đi chơi, chúc tết từng nhà một, đến khoảng 11 rưỡi thì về nhà chuẩn bị đón giao thừa. Giao thừa đốt xong bánh pháo tép 3m ở nhà là phi ngay ra ngã 3 khu để thi nhau đốt pháo. Xong hết thì tụ tập nhau chúc tết từng nhà, đến nhà ai cũng lôi bia, rượu ra ( ngày thường k đc uống nhưng tết thì bố mẹ cho xõa ) đến gần sáng.. Hết m1, đến mùng 2 thì về quê nội quê ngoại hóa vàng, vừa đc ăn ngon, vừa đc mừng tuổi, được gặp gỡ anh em họ hàng mà cả năm k gặp. Ngày 3,4,5 thì tụ tập nhau chơi game hoặc đi cùng lớp đến các khu di tích, chùa chiền du xuân..
Giờ U40 rồi, tết đúng thật là rất nhạt, nhưng ở xa nên vẫn mong có cái tết để về quê sum họp với gia đình!

Mợ noob

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Mợ noob

Xe điện

agrimeco

Xe lăn
Giò đóng khuôn ống Inox nhìn không hấp dẫn bằng khoanh giò được ép đòn tre bác ah, giò được ép đòn tre khi vừa bó xong lúc thịt còn ấm khiến mỡ chảy bớt , miếng giò chắc, ăn ngon hơn.
Có Tết nhà cháu làm 2 cây này. :D
2c giò nhà cụ khủng quá, công nhận xưa ăn dòn và thơm hơn chắc do lẫn cả mùi khói bếp :D. Giờ làm kiểu cn, thịt thường luộc trước để ko bị hao nên ăn mềm và ko thơm ngậy như trc :)

Mợ noob

Xe điện
2c giò nhà cụ khủng quá, công nhận xưa ăn dòn và thơm hơn chắc do lẫn cả mùi khói bếp :D. Giờ làm kiểu cn, thịt thường luộc trước để ko bị hao nên ăn mềm và ko thơm ngậy như trc :)
E ko luộc a ah. E cứ xào kỹ nên ngót lắm.

Mợ noob

Xe điện
Kể mà làm thế 300k 1kg cũng ko đủ. Thế mà ngoài họ bán 160k-170k e ko hiểu. Vì làm hoàn toàn tai lưỡi a ah nấm hương...

Mợ noob

Xe điện