[Funland] tết năm đầu tiên không đi biếu sếp thì năm thứ 2 có nên đi k?

langthangnoidau

Xe buýt
Nếu làm tư nhân thì ko cần thiết lắm, nh nếu quan tâm thăm hỏi (hơn là đi quà) thì cũng sẽ được đối đãi khác honw
Nếu làm Nhà nước thì nên đi, kể cả hướng nội ít nói, điều kiện ít thì đi kiểu ít, dù về tấm lòng hay vật chất cũng nên đi.
- 1 người gần 4x chậm thăng tiến cho biết :D
Trừ khi bạn cực kỳ giỏi, kể cả làm trong môi trường NN hay tư nhân đều có thể đạt đc kết quả công việc xuất sắc, được đa phần mọi ng công nhận, nếu biết ứng xử, biết lấy lòng cấp trên thì cũng sẽ ĐƯỢC hơn rất nhiều bạn giỏi mà thờ ơ. Còn bạn chỉ thường thường, thì cũng nên biết đối đãi và hòa nhập, thậm chí học hỏi. Khéo léo trong cuộc sống và công việc ko bao giờ thừa. Đừng nghĩ đó là giả dối hay nịnh nọt, nếu chướng quá thì tìm chỗ khác, còn đâu, hãy ĐỂ TÂM và quan tâm hơn thì công việc và c/s mới thuận lợi được em ạ

chaybo

Xe điện
"Chị ơi! Em vừa Hải Dương lên, có phong bánh đậu xanh muốn qua biếu chị và nhân dịp chúc Tết gia đình luôn..."
Mợ chủ cứ nhắn tin cho xếp thế cho em!

inovavgj

Xe container
sếp tư nhân : nv ít khi biếu quà cáp lắm , sếp cho lại nhiều hơn

ChacuaTit

Xe tăng
Vâng, vẫn có duyên với nước cụ ạ, trc nghỉ lăn tăn lắm, nhưng k nghỉ thì k thể có ngày hôm nay, nên thấy đó là quyết định đúng đắn
Mợ tư vấn cho tui cái, 30 năm có dư rồi làm thế nào đây

comcoi

Xe buýt
Em ghét nhất trò biếu xén. Vì em ko làm nn nên thế chăng?

khanhnguyen09

Xe container
Trước e cũng làm sếp cty nhà nước, nhưng sau phải bỏ ra ngoài, vì ngày lễ tết cứ phải nhận quà với phòng bì phát mệt.

nhiều sếp khi nhân viên tới biếu thì có khi lại tặng lại cái gì đó mang về (thực ra lấy của người này chuyển người kia thôi)
quan trọng là tình cảm, đôi khi tý quà quê, giỏ quà 800-1 củ.... thôi chứ có cần phong bì phong bao gì đâu

tuannbb

Xe điện
Em là sếp đây, quà biếu nó là cái tình, quan rọng là tình cảm của cụ với sếp thế nào chứ quà to hay nhỏ không quan trọng, theo em nếu cụ đã hỏi thế tức là còn lăn tăn thì tốt nhất không nên đi cụ ạ :))

tellme

Xe tăng
Chào CCCM, trước khi e bắt đầu vấn đề e xin giới thiệu chút, e vốn là 1 người sống hướng nội, ứng xử, giao tiếp kém, không tự tin, mọi người nhìn em có nhiều bạn nhưng thực chất để bảo giao tiếp tốt thì em rất tự ti. em với vào nhà nước năm nay bước sang năm thứ 2 công tác ở đây, tất nhiên là cũng có nhờ vả để vào. Năm đầu tiên em do dự, ngại giao tiếp nên không đi chúc tết các sếp (trường phòng, giám đốc, chủ tịch). Đến năm nay e thấy nếu mình cứ mãi không đi thì hơi kỳ nên e muốn nhờ CCCM lớn tuổi tư vấn giúp em xem năm nay có đi chúc tết sếp không. Giám đốc bên em cũng trẻ, cùng trong hội anh em hay đi nhậu nhẹt với nhau nên hội trẻ con bọn em tính tổ chức bữa tất niên có các anh em lớn tuổi khác. ban đầu mấy ae định mua lãng hoa quả biếu ở cq nhưng mà nhiều người nói ra nói vào nên thôi, giờ lại dịch nên cũng không ra hàng quán và bọn em quyết định là về nhà 1 đứa tổ chức tất niên. Việc em đau đầu bây giờ là đi trưởng phòng của em, có nên đi không ạ, nếu đi thì liệu sếp có nghĩ năm ngoái đã k đi mà năm nay đi. trưởng phòng em là nữ, sn 71 nên sẽ để ý nhiều thứ. Nhờ CCCM tư vấn giúp e ạ
Sếp nhiều phong bì hơn mình, không biếu mình thì thôi chớ

DrH2012

Xe buýt
Quý nhau thì nên đi, hoặc xác định phải nhờ vả thì nên đi. Quà cáp thì đồ cơ bản, đồ quê thôi. Nếu động cơ trong sáng thì rủ thêm 1 2 ông trong sáng như mình mà đến. Em làm NN đến mỗi nhà trưởng khoa, rủ nguyên team trẻ đi cùng, muốn thùng hoa quả xịn đến, 5p rồi về.

X.Beng

Xe hơi
Em vote 1 phiếu không nên đi :D quà mình đáng mấy đồng lẻ lộc lá của sếp, có khi lại k đúng ý thì chết dở, nghĩ nhiều cho đúng lại mệt đầu... Ra năm mới có thể gửi lì xì cho con sếp để mấy đứa nhóc vui là được :D

quy la tien

Xe điện
Ngay như nd của thớt đã thấy toan tính rồi, khôn hơn cả sếp đấy, đi hay kg đi thì cũng chỉ muốn tốt hơn cho mình đấy thôi, tự tin về năng lực lv hay kg muốn thu vén lợi ích gì về mình thì khỏi đi, đi thì đừng nghĩ ngợi mà nghĩ ngợi thì đừng đi,nghĩ thế cho nó nhẹ nhàng chứ đi Tết người ta xong về mà chưa được lợi ngay rồi thầm chửi rủa họ thì chắc gì mình đã tốt hơn người nhận quà.

barca6996

Xe container
Đi hay không là do cái tâm của mình. Thấy cần thiết thì đi,k cần thì thôi. Các lãnh đạo bây giờ muốn thấy hiệu quả công việc của nv hàng ngày chứ k phải là chuyện lễ Tết có mặt

kienvinh

Xe lăn
Em là sếp đây, quà biếu nó là cái tình, quan rọng là tình cảm của cụ với sếp thế nào chứ quà to hay nhỏ không quan trọng, theo em nếu cụ đã hỏi thế tức là còn lăn tăn thì tốt nhất không nên đi cụ ạ :))
Lăn tăn thì phí quà bác nhể :D vì người được nhận quà không oánh giá cao người đưa quà.