Tết của người Hà Nội xưa

hoalocvung

Xe điện
Để tiếp tục cái thú tao nhã của các Bác, trong thớt, mạn đàm về Tết Xưa và nay. Cũng là thực hiện lới hứa với Mợ Chủ, em post bình Thủy Tiên, một loại hoa thanh tao, thường dùng để dâng ban Thờ ngày Tết. Với dáng của năm nay : Long hành Vũ. em định chụp cái bát hoa của nhà em, nhưng vì để trên ban Thờ Phật. Nên Vợ em không cho chụp. :D

Stent

Xe điện
Để tiếp tục cái thú tao nhã của các Bác, trong thớt, mạn đàm về Tết Xưa và nay. Cũng là thực hiện lới hứa với Mợ Chủ, em post bình Thủy Tiên, một loại hoa thanh tao, thường dùng để dâng ban Thờ ngày Tết. Với dáng của năm nay : Long hành Vũ. em định chụp cái bát hoa của nhà em, nhưng vì để trên ban Thờ Phật. Nên Vợ em không cho chụp. :D

Kụ cẩn thận và kỹ tính trong việc chơi hoa phết đấy ạ, giống hệt các CỤ ngày xưa. Lọ hoa nhà kụ em chẳng biết dùng từ nào cho nó xứng đáng nữa, thôi thì: xuất sắc ạ :D

hoalocvung

Xe điện
Kụ cẩn thận và kỹ tính trong việc chơi hoa phết đấy ạ, giống hệt các CỤ ngày xưa. Lọ hoa nhà kụ em chẳng biết dùng từ nào cho nó xứng đáng nữa, thôi thì: xuất sắc ạ
He he. Em post ảnh trên mạng thui. Còn bát hoa nhà em có người không cho chụp:D.Tuy nhiên, loại hoa này em cũng được biết khá nhiều. Như cách chọn củ, gọt củ, uốn lá. Ví dụ như muốn tạo lá cong như hình trên thì gọt một chút đằng sau lá từ ngọn cho tới giữa lá hoặc tới gốc. Tùy theo muốn độ cong thế nào.

yellow monkey

Xe buýt
Công nhựn bình Thủy tiên của cụ hoalocvung đẹp thật. Chờ mãi mới thấy quà của cụ. Vote cụ nhá (b)(b)(b)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Cái giề chớ thủy tiên thì ngày trước, cụ và ông nội em chơi thành thần.
Em từng xem hồi còn nhỏ, ông nội nhặt trong sọt những cũ nom như củ hành tây. Hỏi thì ông bẩu đấy là củ hoa thủy tiên, được nhập từ tận bên Tàu. Củ này phải gọt thì trồng nó mới mọc. Gọt củ là cả 1 nghệ thuật. Hoa nở sớm, nở muộn hay đếch nở cũng là do cách gọt cả. Củ gọt xong thì được giâm vào trong cát ẩm. Cây mọc, có nụ, áp Tết rồi thì phải dỡ cây lên, rửa sạch bộ rễ và củ, đặt vào trong cốc thủy tinh to miêng, có chân (tiếng Tây gọi là cái cúp -coupe). Em nhớ, ông nội em còn chỉnh được sao cho giò thủy tiên nở hoa được vào khoảng giao thừa. Thế mới kinh.

Dưng mờ cách chơi thủy tiên bi giờ khác với ngày xưa.
Cái hình trên là giò thủy tiên thế. Đã được tạo dáng.
Ngày trước các cụ không chơi thế. Giò thủy tiên được đánh giá chính lại là ở bộ rễ, càng dài, càng xum xuê, càng trắng thì càng được coi là đẹp. Do đó người ta phải dùng loại cốc riêng dành để cắm thủy tiên.
Với cái lọ cắm cây thế kia thì người ta chỉ xem được mỗi cái thân cây , lá, hoa :(

hoalocvung

Xe điện
Cái giề chớ thủy tiên thì ngày trước, cụ và ông nội em chơi thành thần.
Em từng xem hồi còn nhỏ, ông nội nhặt trong sọt những cũ nom như củ hành tây. Hỏi thì ông bẩu đấy là củ hoa thủy tiên, được nhập từ tận bên Tàu. Củ này phải gọt thì trồng nó mới mọc. Gọt củ là cả 1 nghệ thuật. Hoa nở sớm, nở muộn hay đếch nở cũng là do cách gọt cả. Củ gọt xong thì được giâm vào trong cát ẩm. Cây mọc, có nụ, áp Tết rồi thì phải dỡ cây lên, rửa sạch bộ rễ và củ, đặt vào trong cốc thủy tinh to miêng, có chân (tiếng Tây gọi là cái cúp -coupe). Em nhớ, ông nội em còn chỉnh được sao cho giò thủy tiên nở hoa được vào khoảng giao thừa. Thế mới kinh.
Cái dòng xanh xanh thì em chưa thấy bao giờ. Còn cách điều chỉnh cho hoa nở sớm hay muộn theo cách điều tiết Thủy cho loại hoa này thì em hay dùng.
Muốn hoa nở sớm vào ngày mùng 1 chẳng hạn : pha nước âm ấm, và lấy túi ni lông thoáng khí, buộc tam vào phần trên cành hoa.
Muốn hoa nở muộn chút : tạo nhiệt độ nước lạnh hơn

Còn cách cắt gọt thi em nghĩ chỉ để tạo dáng hình con cua, hình con gà hay hình thuyền buồm gì đó thôi. Chứ em chưa nghe thấy cách cắt gọt để hoa nở sớm hay muộn ạ.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Theo ông nội em kể thì ngày trước 1930, chẳng ít lần cụ em vác thủy tiên đi thi, ẵm giải mang về nhà.
Ngày ấy cụ là người chơi không những thủy tiên mà còn 1 số thứ khác khét tiếng ở Hải phòng ( ví dụ như ... Tom chát chẳng hạn :P. Các cụ đây có ai bít Tom chat???)

Nhạc

Xe container
Sorry cụ vừng, em nhìn đám hoa của cụ lại nghĩ đến món hoa xào, thế mới chết

hoalocvung

Xe điện
Âm nhạc ơi. Chiều hôm thứ sáu có việc qua LG. Em thấy quán 26LG mở rồi nhé. Nhưng không thấy đông. Chắc là người ta chờ lá sắn muối. Giờ thêm món hoa xào nữa

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em móc cái thớt này lên nha :)

Ngày xưa, nhà cụ nào có... Ăn Tết lại?
Trước kia, nhà em, nói đúng hơn là ông bà nội em thường vào dịp Tết Nguyên tiêu này (rằm tháng Giêng ta) dù thiếu thốn, đói kém lắm vẫn cố gắng để làm lại cái Tết cho con cháu.
Cũng có bánh chưng mới. Có điều kiện thì gói lại mấy cái. Không có thì ra ngoài mua.
Cũng giò thủ ( làm cái này nó rẻ vì thịt tai, thịt mũi mua ngoài của hàng mậu dịch thì theo tem phiếu được tính 1 thành 2, thậm chí có bữa mua muộn thì không cần tem phiếu). Cũng dưa hành. Cũng cành đào mới. Cũng rượu, cũng chè, cũng pháo (1 bánh nhỏ thôi, đôi khi chỉ là bánh pháo tép)... linh tinh cả.
Lúc í lũ trẻ con như bọn em là thích nhất. Cũng chỉ vì cái tội ham ăn, ham chơi. Vừa được nghỉ học, ăn chơi phè phỡn dịp Tết, sướng quen rồi lại phải đi học. Giờ được nhắc lại không khí Tết. Chẳng gì sướng hơn. Dù chỉ được có 1-2 ngày :))

yellow monkey

Xe buýt
Em móc cái thớt này lên nha :)

Ngày xưa, nhà cụ nào có... Ăn Tết lại?
Trước kia, nhà em, nói đúng hơn là ông bà nội em thường vào dịp Tết Nguyên tiêu này (rằm tháng Giêng ta) dù thiếu thốn, đói kém lắm vẫn cố gắng để làm lại cái Tết cho con cháu.
Cũng có bánh chưng mới. Có điều kiện thì gói lại mấy cái. Không có thì ra ngoài mua.
Cũng giò thủ ( làm cái này nó rẻ vì thịt tai, thịt mũi mua ngoài của hàng mậu dịch thì theo tem phiếu được tính 1 thành 2, thậm chí có bữa mua muộn thì không cần tem phiếu). Cũng dưa hành. Cũng cành đào mới. Cũng rượu, cũng chè, cũng pháo (1 bánh nhỏ thôi, đôi khi chỉ là bánh pháo tép)... linh tinh cả.
Lúc í lũ trẻ con như bọn em là thích nhất. Cũng chỉ vì cái tội ham ăn, ham chơi. Vừa được nghỉ học, ăn chơi phè phỡn dịp Tết, sướng quen rồi lại phải đi học. Giờ được nhắc lại không khí Tết. Chẳng gì sướng hơn. Dù chỉ được có 1-2 ngày :))

Nhà em cũng thế, ngày xưa không có điều kiện nên cũng chẳng dám sắm sửa nhiều. Bánh chưng thì năm nào cũng gói, chỉ khoảng từ 10 năm nay toàn người đến biếu trước Tết nên cũng không còn gói nữa.
Ngày nhỏ thích Tết vì được quần áo mới, được ở với mẹ ở nhà cả ngày, được lì xì... Giờ lớn rồi mới thấy Tết không còn thiêng liêng như ngày xưa và cũng hiểu nỗi nhọc nhằn của mẹ khi Tết đến :(

Stent

Xe điện
Nhà em cũng thế, ngày xưa không có điều kiện nên cũng chẳng dám sắm sửa nhiều. Bánh chưng thì năm nào cũng gói, chỉ khoảng từ 10 năm nay toàn người đến biếu trước Tết nên cũng không còn gói nữa.
Ngày nhỏ thích Tết vì được quần áo mới, được ở với mẹ ở nhà cả ngày, được lì xì... Giờ lớn rồi mới thấy Tết không còn thiêng liêng như ngày xưa và cũng hiểu nỗi nhọc nhằn của mẹ khi Tết đến :(
Hồi trước có cần ăn uống gì mấy đâu, thấy được nghỉ, có quần áo mới, được đi chơi với chúng bạn...những hôm tết là vui rồi. Công nhận, hạnh phúc đôi khi chỉ là những điều đơn giản thế thôi nhỉ? Giờ tâm hồn chai sạn mất rồi, hu hu.

Sleepwalker

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
forhome.vn
Hồi trước có cần ăn uống gì mấy đâu, thấy được nghỉ, có quần áo mới, được đi chơi với chúng bạn...những hôm tết là vui rồi. Công nhận, hạnh phúc đôi khi chỉ là những điều đơn giản thế thôi nhỉ? Giờ tâm hồn chai sạn mất rồi, hu hu.
Hạnh phúc thì nơi nào,lúc nào cũng có,quan trọng là cụ có chịu tìm nó không thôi ợ :D

yellow monkey

Xe buýt
Hạnh phúc thì nơi nào,lúc nào cũng có,quan trọng là cụ có chịu tìm nó không thôi ợ :D
Hạnh phúc bây giờ nó khác ngày xưa quá cụ ợ. Ngày xưa đơn giản lắm, còn giờ để có những giây phút yên bình ấy phải đánh đổi nhiều thứ quá

yellow monkey

Xe buýt
Thành đá luôn cụ nhể?

yellow monkey

Xe buýt
Em lại mới đọc được cái này, tiếp tục mời các cụ:

Những bức ảnh quý giá về Hà Nội xưa

(Zing) - Không chỉ đẹp hút hồn với những lối kiến trúc cổ kính, Hà Nội xưa còn được xem là Thành phố sầm uất nhất của nước Việt thời bấy giờ. Cửa hàng, cửa hiệu hay sản xuất hàng thủ công chen vai sát vách nhau tạo thành những dãy phố buôn bán tấp nập.

>> Tết của người Hà Nội xưa qua ảnh
Đến hết thế kỷ XVI Thăng Long Hà Nội xưa vẫn là đô thị độc nhất của nhà nước Đại Việt lúc ấy.
Hà Nội xưa có thành, có thị, có bến, có 36 phường buôn bán và thợ thủ công, có chợ ô ven đô, có các làng nghề chuyên canh và chế biến nông sản. Dân tài tứ xứ kéo về Thăng Long-Hà Nội, họ cọ xát, đua trí, đua tài tạo nên nét tài hoa độc đáo chỉ có ở người Hà Nội, ở đất Hà Nội, đó là cách sành mặc, sành chơi, sành ăn, sành làm.
Tuy nhiều công trình kiến trúc cổ đã mai một theo thời gian, Hà Nội ngày nay vẫn được xem là một trong những thành phố đẹp nhất Việt Nam, còn lưu giữ nhiều giá trị văn hóa truyền thống.

Chùa Một Cột

Cầu Long Biên năm 1925.

Cửa Bắc thành Hà Nội.

Bảo tàng Nông nghiệp và thương mại

Đường Phạm Ngũ Lão.

Đường phố Hà Nội năm 1926.

Phố Hàng Quạt.

Tháp Hòa Phong ở Hồ Gươm.

Tổng đốc Hà Nội.

Thầy đồ "bán chữ" trên phố.

Một đám cưới.

Bữa ăn của một gia đình Hà Nội xưa.

Thợ rèn.

Trang phục vũ công.

Diễn viên Tuồng.

Dân nghèo.

Lê Trang​

Chỉnh sửa cuối:

yellow monkey

Xe buýt
Và đây nữa:

Ảnh chụp hiếm thấy của người phụ nữ Việt thời xưa

Kín đáo, đoan trang mà vẫn toát lên vẻ đẹp đầy hấp dẫn, nét đẹp của người con gái Việt Nam thời xưa khiến các nước lân bang khi đó phải thầm khen ngợi và nể phục.

Áo yếm, nón quai thao, là trang phục truyền thống trong đời sống thôn quê Bắc bộ với vẻ đẹp chân quê, mộc mạc. Áo yếm được cho là xuất hiện đầu tiên dưới thời Lý (thế kỷ 12)

Người phụ nữ trang điểm trước gương.

Hàm răng đen nhánh là thước đo vẻ đẹp của người phụ nữ Việt một thời.

Hình ảnh người phụ nữ Việt trong bộ áo dài truyền thống.

Tứ đại mỹ nhân nức danh Hà Nội một thời.

Lê Trang​

Tính em hoài cổ nên rất thích những hình ảnh này, 1 thời đã xa của thế hệ trước :x:x:x