Tết của người Hà Nội xưa

malata

Xe buýt
Kính các kụ mợ, còm một thớt có thể chém nữa, ban đầu chỉ là trường Trần Phú, sau đó thì Trường Hoàn Kiếm, trường Lý Thường Kiệt, Việt Đức, Phan Đình Phùng cũng vào chém luôn. Bên thớt này cũng vui phết ợ.

link đây ạ: http://www.otofun.net/threads/269281-truong-tran-phu
Cảm ơn Cụ Stent vì em đang muốn tìm thread Trường Trần Phú trong đấy có nói đến trường LTK, em thấy cụ Vịtxanh đang rủ nhau off bia giữa LTK và TP chắc hôm nào em cũng mời Cụ off bia giữa LTK và HK nhỉ:P

Stent

Xe điện
Cảm ơn Cụ Stent vì em đang muốn tìm thread Trường Trần Phú trong đấy có nói đến trường LTK, em thấy cụ Vịtxanh đang rủ nhau off bia giữa LTK và TP chắc hôm nào em cũng mời Cụ off bia giữa LTK và HK nhỉ:P
Nhất trí ạ :D

yellow monkey

Xe buýt
Cái giề chớ bi với cả đáo thì em cũng thành tinh.
Ăn giấy hay ăn tiền giả hở mợ :)
Tiền đây là miếng giấy mỏng đặt lên đồng xu rồi lấy bút chì tô lên. Tất cả chi tiết của đồng xu sẽ được in rõ trên mặt giấy. Đúng theo kiểu người ta làm bản copy văn bia í.
Bọn em chơi ăn giấy thôi cụ ợ. Những tờ giấy trắng xé từ vở ra gấp làm 8 rồi cho vào 1 ô, nhiều hôm mẹ em cứ hỏi sao vở mỏng thế mà ứ dám nói :-ss

Chỉnh sửa cuối:

malata

Xe buýt
Rồi thì ăn vé sổ xố trượt, ăn vỏ bao thuốc lá nữa chứ :))

Có kụ nào mang chì ra đường tàu hỏa cho tàu cán qua sau đó mang về làm cầu trinh không? :D
Nhà cháu ở Hai Bà Trưng gần với Sở Tài Chính ngày đấy ai mua sổ xố đều phải đến đấy để so kết quả, bọn trẻ con chúng cháu cả trai lẫn gái cứ giơ tay ra trc mặt người ta để xin những tờ vé số trượt, người mua số thì mong trúng thưởng, còn chúng cháu thì mong họ trượt để họ còn cho mình=)). Cháu xin vé số về để anh trai quấn pháo, bố mẹ biết đc đánh cho 2 anh em 1 trận. Hơn 30 năm rồi cứ Tết đến cả nhà ngồi kể chuyện ngày xưa 2 anh em cháu nghịch ngợm.

yellow monkey

Xe buýt
Mợ cũng chơi bi ạ? :P. Em thì cũng như kụ vịt xanh, trò gì cũng chơi tuốt luốt :D

Có kụ mợ nào chơi trốn tìm mà bị hầm chưa :))
Úi giời, em bắn bi hơi bị siêu cụ nhá ;)). Em có 1 túi bi to đùng, chiến lợi phẩm mỗi lần chơi đới cụ :P.

Stent

Xe điện
Nhà cháu ở Hai Bà Trưng gần với Sở Tài Chính ngày đấy ai mua sổ xố đều phải đến đấy để so kết quả, bọn trẻ con chúng cháu cả trai lẫn gái cứ giơ tay ra trc mặt người ta để xin những tờ vé số trượt, người mua số thì mong trúng thưởng, còn chúng cháu thì mong họ trượt để họ còn cho mình=)). Cháu xin vé số về để anh trai quấn pháo, bố mẹ biết đc đánh cho 2 anh em 1 trận. Hơn 30 năm rồi cứ Tết đến cả nhà ngồi kể chuyện ngày xưa 2 anh em cháu nghịch ngợm.
Cháu cũng ra đấy xin, nhiều ông bực bội vì không trúng thế là "này thì xin này" tập vé sổ xố bị xé làm đôi :)):)):))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Rồi thì ăn vé sổ xố trượt, ăn vỏ bao thuốc lá nữa chứ :))

Có kụ nào mang chì ra đường tàu hỏa cho tàu cán qua sau đó mang về làm cầu trinh không? :D
Có em ợ :))
Em còn mang pháo ra đặt đường tàu, tàu chẹt qua nổ đoành đoành cho bà con sợ vãi 1 số thứ ra cơ :P

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đấy vẫn còn xưởng đúc gang Cụ ạ, Cụ cứ nói quá Cụ mà đợi có khi bây giờ CT nước ý chứ:P
Chủ tịch nước Ngu si như trong cái truyện Chiếc chìa khóa vàng có thằng người gỗ mũi dài của A. Tolstoi ah???

muadem

Xe cút kít
Nhớ hồi bé đạp xe vào Bình Đà mua pháo, rồi thuốc pháo về cuốn. Hồi ấy sách ở ngoại văn lại rẻ nữa, nhân tiện ăn kem làm chồng sách về cuốn pháo. Kết quả tụt mít hết vì giấy xịn quá, k phá nổi:-B
Nếu đã xé thì kêu ĐANH khủng luôn ;)

Quấn bằng giấy báo "Nhân Dân" kụ nhé, kụ quấn bằng giấy ấy thua là đúng òi. :P
Quấn bằng báo ND thì dễ phá nhưng tiếng không giòn, được cái là dễ roọc giấy và dễ cuốn (*)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đã xé thì kêu ĐANH khủng luôn ;)

Quấn bằng báo ND thì dễ phá nhưng tiếng không giòn, được cái là dễ roọc giấy và dễ cuốn (*)
Pháo quấn bằng giấy Tây thì nổ đanh thật nhưng khi đổ thuốc tốn thuốc lắm :(

Nhạc

Xe container
Mợ nói thế này cho bọn em đỡ tủi thân "toàn các cụ không già lắm nói chuyện ngày xưa" :))
À, phải kiêng từ già cụ nhỉ, để e sửa: toàn các cụ không trẻ lắm nói chuyện ngày xưa :P :P

malata

Xe buýt
Toàn các cụ hơi già nói chuyện ngày xưa he he
Nhà cháu chưa già mà vẫn thích nói chuyện ngày xưa ơi:P, cháu luôn ước có 1 vé quay về tuổi thơ để được làm những việc mà lúc bé vì sợ bị đánh đòn mà cháu ko dám làm;))

Nhạc

Xe container
Nhà cháu chưa già mà vẫn thích nói chuyện ngày xưa ơi:P, cháu luôn ước có 1 vé quay về tuổi thơ để được làm những việc mà lúc bé vì sợ bị đánh đòn mà cháu ko dám làm;))
Ko có cái loại vé ý cũng tốt, chứ ko đang 160cm lại còn có 110cm thì =))

Stent

Xe điện
Cháu thì ngày xưa việc gì cũng dám làm hết rồi, chỉ có mỗi việc đánh nhau là cháu hay bị mẹ cháu ngăn cản thôi. Nhưng nếu có một vé trở lại ngày xưa thì giá nào cháu cũng mua ạ :)

Ko có cái loại vé ý cũng tốt, chứ ko đang 160cm lại còn có 110cm thì =))
Thấm tháp gì, cháu 174 xuống 110 cũng chơi.

Chỉnh sửa cuối:

malata

Xe buýt
Cháu thì ngày xưa việc gì cũng dám làm hết rồi, chỉ có mỗi việc đánh nhau là cháu hay bị mẹ cháu ngăn cản thôi. Nhưng nếu có một vé trở lại ngày xưa thì giá nào cháu cũng mua ạ :)
:-bd nếu đc quay lại tuổi thơ Cụ mà lên HBT xin sổ xố cháu sẽ ra đánh Cụ, vì biết Cụ ko dám đánh lại:P