[Funland] Tết buồn quá các cụ ạ :((

Cụ Găm

Xe buýt
Trẻ con ốm đau là thường, phải ngoài 3-4 tuổi mới đỡ dc cụ ơi, chúc mừng năm mới cụ nhé.

UWBothell

Xe tải
Trẻ nhỏ sốt không dứt hoặc cơn sốt quay trở lại nhanh sau khi uống hạ sốt thì cụ cho uống thêm loại thuốc hạ sốt khác loại uống trước đó. Uống xen kẽ 2h một loại ( paracetamol và ibuprofen) sẽ hạ sốt tốt hơn. Đây là cách các bs ở phòng cấp cứu đã chỉ em khi đưa f1 nhà em vào điều trị khi sốt liên miên ko dứt đấy ah. Từ đó em cứ trữ sẵn 2 loại thuốc ơ nhà.
Năm nay hai vợ chồng em lên lịch ăn tết ngoại dự định 30 về quê, đùng phát nửa đêm 29 thì F1 ốm sốt, 1h sáng 30 âm 2 vợ chồng cuống cuồng đưa con vào viện vì sốt co giật (e ân hận mãi vì co giật lần 2, trong nhà đã trữ thuốc chống co giật mà vẫn để con bị) . Tối mùng 1 tết 2 vợ chồng lại ôm con vào viện vì ko cắt sốt (mùng 1 mà các cháu vào viện đông khủng khiếp) bác sĩ đuổi về bảo mới uống kháng sinh 1 hôm cắt sao được :( . E thức từ đêm hôm qua canh F1, buồn quá lên đây viết vài dòng các cụ ạ :((
Ps: e muốn cho F1 vào viện theo dõi cho yên tâm mà viện nhi thì đông sợ lây chéo, giờ ko biết cho vào đâu, các cụ nào có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên vs :((

Ngominh68

Xe buýt
Năm nay hai vợ chồng em lên lịch ăn tết ngoại dự định 30 về quê, đùng phát nửa đêm 29 thì F1 ốm sốt, 1h sáng 30 âm 2 vợ chồng cuống cuồng đưa con vào viện vì sốt co giật (e ân hận mãi vì co giật lần 2, trong nhà đã trữ thuốc chống co giật mà vẫn để con bị) . Tối mùng 1 tết 2 vợ chồng lại ôm con vào viện vì ko cắt sốt (mùng 1 mà các cháu vào viện đông khủng khiếp) bác sĩ đuổi về bảo mới uống kháng sinh 1 hôm cắt sao được :( . E thức từ đêm hôm qua canh F1, buồn quá lên đây viết vài dòng các cụ ạ :((
Ps: e muốn cho F1 vào viện theo dõi cho yên tâm mà viện nhi thì đông sợ lây chéo, giờ ko biết cho vào đâu, các cụ nào có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên vs :((
Cụ cứ bình tĩnh , trẻ sốt cao dễ bị co giật nhưng k ảnh hưởng gi đến não đâu.

Roses

Xe điện
Chuyện con ốm thì ai cũng phải trải qua. Chúc bé mau khỏi. Chúc gđ cụ năm mới nhiều niềm vui ( Tết đừng kêu buồn cụ ah )

honglongit

Xe buýt
Cố gắng lên cụ, trẻ con ốm sốt là thường. Em có bận một mình chăm cả 3 mẹ con nhà nó trong viện. Đúng là bất lực, ra giữa giời, chửi thề phát lấy khí thế rồi cứ thế trông cho đến khi khỏi thì thôi.
Chúc cháu mau khoẻ. Không tết này có tết khác mà cụ.
cụ lấy khăn , dùng nc ấm lau nách 2 bên bẹn. mặc áo mỏng thôi. nhớ lau liên tục. uống nc cam , chanh sẽ đỡ, trong nhà phải có cặp nhiệt độ, và đo liên tục. chúc cháu bé sớm hạ sốt, mau khỏi bệnh.
Đúng là con cái mà ốm thì bố mẹ sốt ruột lắm. Nếu cụ muốn cho cháu nhập viện để theo dõi cho yên tâm mà viện nhi TW đông quá sợ lây chéo thì cụ xem cho cháu sang bệnh viện đa khoa Đức Giang bên Long Biên ấy. Em thấy cơ sở vật chất bệnh viện ấy khá tốt, rộng rãi, bác sỹ cũng giỏi và nhẹ nhàng ân cần. Ba bốn năm trước F1 nhà em hay bị ho rồi phế quản hay sốt em cũng cho cháu vào đấy và thấy yên tâm ạ. Vài lời chia sẻ để cụ tham khảo và cân nhắc. Chúc F1 nhà cụ mau khoẻ!
Cứ viện nhi thôi cụ à, có khoa quốc tế ấy không thua gì vinmec cả chất lượng và viện phí
Trẻ con ốm sốt cũng bình thường thôi mà cụ, chỉ nay mai sẽ cắt sốt thôi. Cháu họ em chiều 30 vào viện thông đít vì táo bón trương phềnh bụng lên, cả nhà nó lo quay cuồng. Bác sỹ siêu âm chỉ cho thấy hàng chục viên táo trong bụng cháu nhìn phát khiếp. Chúc cháu mau lành chúc cụ và gia đình năm mới an khang, thịnh vượng ạ
Nuôi con trăm ngàn vất vả là bình thường cụ ạ, tết năm kia 6h sáng mùng 1 tết 2 vc em phải đưa bé con ra nhi vì Rota, đêm 30 vẫn bình thường mà sáng hôm sau đã sốt + đi ngoài rồi, lúc ý chưa đủ 6 tháng để uống phòng đã dính. Rồi cũng ổn hết cụ ạ, chúc bé mau khỏe ,chúc cụ cùng gia đình năm mới an khang
Vấn đề là sốt vì nguyên nhân gì. Nếu virus, viêm hô hấp là chuyện bình thường, đừng để viêm phổi thì nặng quá. Kháng sinh là xong thôi. Nhưng cụ để co giật (lần 2) thì dở đấy. Lúc bé sốt, ngoài uống thuốc hạ sốt thì phải chườm nước ấm liên tục. Cứ lột quàn áo bé ra, chườm nước ấm vào nách, bẹn, các khoeo chân tay... người mới hạ nhiệt độ nhanh được. Bao giờ nó ra mồ hôi là bắt đầu hết cơn sốt
Chúc bé mau khoẻ!
Như cụ gì nói trên đó, con cái khoẻ mạnh thì ngày nào chả tết. Nhà e tết còn buồn hơn.
Cháu nghĩ tầm tết chỉ các bệnh viên tư như Hồng ngọc, Tâm anh còn tiếp nhận lưu bệnh nhân. Bệnh viện nhà nước do cho bs trực ít lên chủ yếu làm ca khó
Trẻ con ốm đau là thường, phải ngoài 3-4 tuổi mới đỡ dc cụ ơi, chúc mừng năm mới cụ nhé.
Trẻ nhỏ sốt không dứt hoặc cơn sốt quay trở lại nhanh sau khi uống hạ sốt thì cụ cho uống thêm loại thuốc hạ sốt khác loại uống trước đó. Uống xen kẽ 2h một loại ( paracetamol và ibuprofen) sẽ hạ sốt tốt hơn. Đây là cách các bs ở phòng cấp cứu đã chỉ em khi đưa f1 nhà em vào điều trị khi sốt liên miên ko dứt đấy ah. Từ đó em cứ trữ sẵn 2 loại thuốc ơ nhà.
Cụ bỏ tâm lý sợ đi ạ,nên cho con vào viện.
Em từng chứng kiến đứa trẻ lên cơn co giật như thế nào rồi, dù không phải con em nhưng cả tháng sau đó em vẫn ám ảnh huống chi cụ thấy con chính mình.
Nếu cháu không thích uống thuốc cụ mua viên nhét bỏ sẵn trong tủ lạnh, lúc nào cháu sốt quá thì nhét vào nhanh hạ, phải có người túc trực bên cạnh đề phòng cháu lên cơn co giật nữa.
Chúc cháu bé mau chóng khỏi bệnh.
Cụ cứ bình tĩnh , trẻ sốt cao dễ bị co giật nhưng k ảnh hưởng gi đến não đâu.
Cụ chủ vất vả rồi. Mong cháu nhanh khỏi bệnh.
Chuyện con ốm thì ai cũng phải trải qua. Chúc bé mau khỏi. Chúc gđ cụ năm mới nhiều niềm vui ( Tết đừng kêu buồn cụ ah )
Cám ơn các cụ đã chia sẻ, e mời rượu các cụ ạ, hnay e mời tối đa rồi cụ nào thiếu mai e rót ạ

BadBoy79

Xe lăn
Chúc mừng năm mới Cụ chủ, chúc bé nhà cụ nhanh khoẻ nhé.

Sợ uống thuốc cụ cho vào mấy viện đắt tiền ý, tiêm chuẩn khỏi lo trớ chú gì, chỗ càng ko lo hết :)

galaxy_85

Xe tải
Cụ say viên pamin hòa ít nước, bôi vào cổ, nách, bẹn, bàn chân, bàn tay. Kèm thuốc hạ sốt nhé

fundraiser

Xe container
Con cụ sốt có theo giờ ko? Ý em là sau khi đút thuốc hạ sốt thì hạ sốt nhưng sau đó lên lại ko? Trừ bệnh lạ chứ cảm cúm thông thường e nghĩ là sốt do trúng gió. Trời nóng ntn trẻ con rất dễ bị. Con nhà em gần đây cũng bị mấy lần. Kinh nghiệm là kết hợp đút đít thuốc hạ sốt và đánh gió. Cụ luộc trứng gà (luọc thật chín) để nóng và ngay khi vớt trứng ra khỏi nồi nước sôi thì cho cái nhẫn bạc hoặc cái gì đó bằng bạc nhét vào quả trứng đang nóng đó. Xong cụ lấy khăn cuộc quả trứng đó là đánh gió (xoa lên các huyệt đạo ở mặt, gáy, rún, bụng ngực, lòng bàn chân bàn tay, bôi thêm ít dầu gió trước khi đánh gió cho hiệu quả) đến khi nguôi trứng thì thôi. Xong cụ móc cái nhẫn ra, nếu nó đen xì thì trúng gió rất mạnh có thể làm thêm 1, 2 lượt nữa (lấy bùi nhùi sắt đánh hết vết đen trên nhẫn) tới khi nhẫn hết đen thì thôi. Xong rồi cụ cho con cụ ngủ, đặc biệt ở nơi kín gió. Sẽ hạ sốt hiệu quả. Chứ sốt trúng gió vào viện táng thuốc hàng tuần ko dứt sốt đâu. Bài này em dùng cho cả người lớn và trẻ em (con em) đều hiệu quả. Lưu ý 1-2 ngày sau khi dứt sốt sức khoẻ bé đang yếu ko nên cho ra gió kẻo bị lại, tối ngủ nên bật điều hoà mát mà ngủ kẻo nóng mồ hôi lại bị cảm trở lại.

Khoai Cún

Xe tăng
E cám ơn cụ, nếu hôm nay F1 vẫn ko đỡ chắc e cho vào viện nội trú, nhưng viện nhi thì đông các cháu sợ lây chéo, e đang ko biết đi đâu cho yên tâm nữa
Cụ cho thử sang Hồng Ngọc, ít nhất có ng theo dõi cũng yên tâm 1 phần.

le_petit

Xe tăng
Chúc cháu nhanh khoẻ để vui xuân.
Thông thường với trẻ em, cccm đừng thay đổi chế độ sinh hoạt của các con quá nhiều dù vì bất kỳ lý do gì. Ăn ngủ, nghỉ đúng giờ, đặc biệt khoảng giao mùa này nên chú ý khi các cháu ngủ và giữ ấm thường xuyên bàn chân cháu.

honglongit

Xe buýt
Chúc mừng năm mới Cụ chủ, chúc bé nhà cụ nhanh khoẻ nhé.
Sợ uống thuốc cụ cho vào mấy viện đắt tiền ý, tiêm chuẩn khỏi lo trớ chú gì, chỗ càng ko lo hết :)
3 F1 nhà em thì cứ sổ mũi suốt
Cụ cho thử sang Hồng Ngọc, ít nhất có ng theo dõi cũng yên tâm 1 phần.
Chúc cháu nhanh khoẻ để vui xuân.
Thông thường với trẻ em, cccm đừng thay đổi chế độ sinh hoạt của các con quá nhiều dù vì bất kỳ lý do gì. Ăn ngủ, nghỉ đúng giờ, đặc biệt khoảng giao mùa này nên chú ý khi các cháu ngủ và giữ ấm thường xuyên bàn chân cháu.
E cám ơn các cụ nhé

Xechaybangcom

Xe điện
Hồng Ngọc thẳng tiến.

honglongit

Xe buýt
Con cụ sốt có theo giờ ko? Ý em là sau khi đút thuốc hạ sốt thì hạ sốt nhưng sau đó lên lại ko? Trừ bệnh lạ chứ cảm cúm thông thường e nghĩ là sốt do trúng gió. Trời nóng ntn trẻ con rất dễ bị. Con nhà em gần đây cũng bị mấy lần. Kinh nghiệm là kết hợp đút đít thuốc hạ sốt và đánh gió. Cụ luộc trứng gà (luọc thật chín) để nóng và ngay khi vớt trứng ra khỏi nồi nước sôi thì cho cái nhẫn bạc hoặc cái gì đó bằng bạc nhét vào quả trứng đang nóng đó. Xong cụ lấy khăn cuộc quả trứng đó là đánh gió (xoa lên các huyệt đạo ở mặt, gáy, rún, bụng ngực, lòng bàn chân bàn tay, bôi thêm ít dầu gió trước khi đánh gió cho hiệu quả) đến khi nguôi trứng thì thôi. Xong cụ móc cái nhẫn ra, nếu nó đen xì thì trúng gió rất mạnh có thể làm thêm 1, 2 lượt nữa (lấy bùi nhùi sắt đánh hết vết đen trên nhẫn) tới khi nhẫn hết đen thì thôi. Xong rồi cụ cho con cụ ngủ, đặc biệt ở nơi kín gió. Sẽ hạ sốt hiệu quả. Chứ sốt trúng gió vào viện táng thuốc hàng tuần ko dứt sốt đâu. Bài này em dùng cho cả người lớn và trẻ em (con em) đều hiệu quả. Lưu ý 1-2 ngày sau khi dứt sốt sức khoẻ bé đang yếu ko nên cho ra gió kẻo bị lại, tối ngủ nên bật điều hoà mát mà ngủ kẻo nóng mồ hôi lại bị cảm trở lại.
Cám ơn cụ, bài này nhà e cg hay dùng, nhưng F1 nhà e còn nhỏ quá mới có hơn 2 tuổi nên chưa dám áp dụng, hơn nữa cháu nó cg ko hợp tác để m làm

fundraiser

Xe container
Cám ơn cụ, bài này nhà e cg hay dùng, nhưng F1 nhà e còn nhỏ quá mới có hơn 2 tuổi nên chưa dám áp dụng, hơn nữa cháu nó cg ko hợp tác để m làm
Con em 20m vẫn dùng. Tất nhiên la con ko hợp tác nhưng mình khéo léo mà xoa. Làm 2 lớp khăn cho đỡ nóng quá cũng đc mà