[Funland] Tết buồn quá các cụ ạ :((

ngocmai227

Xe lăn
Cố gắng lên cụ, trẻ con ốm sốt là thường. Em có bận một mình chăm cả 3 mẹ con nhà nó trong viện. Đúng là bất lực, ra giữa giời, chửi thề phát lấy khí thế rồi cứ thế trông cho đến khi khỏi thì thôi.
Ô, e tưởng cụ lúc léo nào cũng say hoá ra cũng có lúc khá phết nhở, hay chém ;))

dongzoang

Xe đạp
Cụ cố gắng nhé, chúc bé mau khỏe rồi tết bù.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Trẻ em sốt cao rồi co giật cũng không hiếm, nói chung nhìn thì hơi sợ nhưng không sao đâu cụ. Trẻ coi như bị bệnh khi không sốt hoặc sốt nhẹ đã co giật thì phải dự trữ thuốc trong nhà và biết cách sơ cứu khi cháu lên cơn co giật.
Bản thân em lúc bé bị nặng lắm, không sốt cũng lên cơn co giật, có thể gọi là bệnh động kinh nhưng sau thì thuốc thang linh tinh các kiểu thì hết bệnh từ năm 14 tuổi... giờ sắp nghỉ hưu rồi mà chưa bị lại. Chỉ là không đủ giỏi để ngày xưa xin học Ha vớt thôi... nói vui nhưng thật một chút để vc cụ yên tâm. Có bệnh thì chữa, ai chẳng có bệnh, không bệnh này thì bệnh kia, không phải quá lo lắng.

honglongit

Xe buýt
Trẻ em sốt cao rồi co giật cũng không hiếm, nói chung nhìn thì hơi sợ nhưng không sao đâu cụ. Trẻ coi như bị bệnh khi không sốt hoặc sốt nhẹ đã co giật thì phải dự trữ thuốc trong nhà và biết cách sơ cứu khi cháu lên cơn co giật.
Bản thân em lúc bé bị nặng lắm, không sốt cũng lên cơn co giật, có thể gọi là bệnh động kinh nhưng sau thì thuốc thang linh tinh các kiểu thì hết bệnh từ năm 14 tuổi... giờ sắp nghỉ hưu rồi mà chưa bị lại. Chỉ là không đủ giỏi để ngày xưa xin học Ha vớt thôi... nói vui nhưng thật một chút để vc cụ yên tâm. Có bệnh thì chữa, ai chẳng có bệnh, không bệnh này thì bệnh kia, không phải quá lo lắng.
E cám ơn cụ, nghe cụ chia sẻ vậy e cg đỡ lo phần nào

vietran

Xe ba gác
Cứ viện nhi thôi cụ à, có khoa quốc tế ấy không thua gì vinmec cả chất lượng và viện phí
Vimec viện làng, cụ lại đi so với viện tw, lại còn bảo viện tw k thua kém.
Chỉ sốt thì cụ xử lý ở nhà, theo dõi cặp nhiệt độ thường xuyên, sốt thì dùng thuốc hạ, trườm nước ấm và lau nách bẹn, mặc áo mỏng. Uống ô rezol bù điẹn giải...

vietran

Xe ba gác
Trẻ nhỏ sốt không dứt hoặc cơn sốt quay trở lại nhanh sau khi uống hạ sốt thì cụ cho uống thêm loại thuốc hạ sốt khác loại uống trước đó. Uống xen kẽ 2h một loại ( paracetamol và ibuprofen) sẽ hạ sốt tốt hơn. Đây là cách các bs ở phòng cấp cứu đã chỉ em khi đưa f1 nhà em vào điều trị khi sốt liên miên ko dứt đấy ah. Từ đó em cứ trữ sẵn 2 loại thuốc ơ nhà.
Chỉ uống ibu khi đã xét nghiệm chắc chắn k phải sốt xuất huyết nhé

vietran

Xe ba gác
Không sao là không thế nào
Sốt cao co giật rất hại thần kinh, nặng thì bị động kinh mà nặng nữa là đá ống bơ luôn đấy.
Cho nên sốt phải theo dõi k để sốt cao co giật

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Không sao là không thế nào
Sốt cao co giật rất hại thần kinh, nặng thì bị động kinh mà nặng nữa là đá ống bơ luôn đấy.
Cho nên sốt phải theo dõi k để sốt cao co giật
Nói như cụ thì cứ sốt đã là hại rồi.
Vấn đề là mức độ ra làm sao... riêng cá nhân em bị cỡ vài chục lần thì thấy ko làm sao cả.

samoclan

Xe điện
Như thế là bé đã có tiền sử sốt co giật lần sau có sốt cụ mợ phải chú ý chăm con và sốt 38 độ là cho uống hạ sốt ngay ko phải đợi đến 38,5 như khuyến cáo. Mỗi khi khám bệnh phải nới với bs là cháu có tiền sử sốt co giật. Chúc bé mau khoẻ!

đam123

Xe tải
Hồi thằng cu nhà em 3 tháng, chiều 30 hai vc đưa con vào viện. Xác định ở lại cho có thêm trải nghiệm. May mà bs đuổi về. Cả tết đó em ko đc ngủ. May mà đến mùng 4 thì khỏi. Tâm lý thoải mái vì có thằng xu với lai số nuôi con vất vả vì vậy em vẫn yêu đời lắm!

vietran

Xe ba gác
Nói như cụ thì cứ sốt đã là hại rồi.
Vấn đề là mức độ ra làm sao... riêng cá nhân em bị cỡ vài chục lần thì thấy ko làm sao cả.
Sốt có tác dụng tích cực của nó, đó là phản ứng của cơ thể để tấn công lại bệnh tật, nên nếu sốt cứ kệ nó chỉ theo dõi để k bị sốt quá cao, bs khuyến cáo là 38 độ 5. Nhiều nguời hơi sốt tí đã hạ.
Những người cơ địa hay co giật như cụ thì rất thông minh nhưng trí tuệ cảm xúc yếu.
Chốt lại sốt mà để co giật là k tốt rồi

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
F1 nhà em cũng vừa vào viện trc tết, viện nhi hết giường, bs cho chuyển về Xây Dựng nằm, may sao kịp khỏi trước tết để ăn tết. Cụ cho cháu vào tuyến dưới cho vắng, cũng có bs trực nên cũng yên tâm hơn. Chúc bé mau khỏe!

mone

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay hai vợ chồng em lên lịch ăn tết ngoại dự định 30 về quê, đùng phát nửa đêm 29 thì F1 ốm sốt, 1h sáng 30 âm 2 vợ chồng cuống cuồng đưa con vào viện vì sốt co giật (e ân hận mãi vì co giật lần 2, trong nhà đã trữ thuốc chống co giật mà vẫn để con bị) . Tối mùng 1 tết 2 vợ chồng lại ôm con vào viện vì ko cắt sốt (mùng 1 mà các cháu vào viện đông khủng khiếp) bác sĩ đuổi về bảo mới uống kháng sinh 1 hôm cắt sao được :( . E thức từ đêm hôm qua canh F1, buồn quá lên đây viết vài dòng các cụ ạ :((
Ps: e muốn cho F1 vào viện theo dõi cho yên tâm mà viện nhi thì đông sợ lây chéo, giờ ko biết cho vào đâu, các cụ nào có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên vs :((
Vào bv thử máu xem có bị sốt xuất huyết ko nhé. Con em mấy tuần trước cũng tưởng sốt thường, hạ sốt ko được, vào bv lấy mẫu máu xét nghiệm thì sxh, may phát hiện sớm nên nhanh khỏi, để ở nhà có nguy cơ tử vong đấy. Rất nguy hiểm

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nuôi con trăm ngàn vất vả là bình thường cụ ạ, tết năm kia 6h sáng mùng 1 tết 2 vc em phải đưa bé con ra nhi vì Rota, đêm 30 vẫn bình thường mà sáng hôm sau đã sốt + đi ngoài rồi, lúc ý chưa đủ 6 tháng để uống phòng đã dính. Rồi cũng ổn hết cụ ạ, chúc bé mau khỏe ,chúc cụ cùng gia đình năm mới an khang
Rota uống ngay liều đầu thừ tháng thứ 2 mà cụ. Sau 6 tháng thì ko được uống vắc xin rota nữa

honglongit

Xe buýt
Vào bv thử máu xem có bị sốt xuất huyết ko nhé. Con em mấy tuần trước cũng tưởng sốt thường, hạ sốt ko được, vào bv lấy mẫu máu xét nghiệm thì sxh, may phát hiện sớm nên nhanh khỏi, để ở nhà có nguy cơ tử vong đấy. Rất nguy hiểm
E cho vào viện làm đủ các xét nghiệm đều âm tính, chỉ kết luận là viêm phế quản. Chiều vừa đưa con qua hồng ngọc nội soi tai mũi họng kết luận thêm viêm mũi nữa :(

Phichzin

Xe buýt
Tết thì đời người có mấy chục lần. F1 chắc chỉ có vài ba. Bỏ 1 Tết chứ có sao đâu. Chúc vc cụ đủ khỏe để chăm F1