Têt 2014: Tự do khám phá Singapore – Malacca (Malaysia) – Kuala Lumpur (Malaysia)

Happy4ever

Xe điện
Sau một hồi chơi tại Vịnh Marina, cả nhà em lại quyết định về khu phố Tầu. Đây là khu phố mà cả nhà em đã đến tối hôm 30 Tết, tuy nhiên do mệt nên cả nhà đã quay về KS sớm mà không đón giao thừa tại đây.

Rốn lồi

Xe tăng
Sau một hồi chơi tại Vịnh Marina, cả nhà em lại quyết định về khu phố Tầu. Đây là khu phố mà cả nhà em đã đến tối hôm 30 Tết, tuy nhiên do mệt nên cả nhà đã quay về KS sớm mà không đón giao thừa tại đây.

Cụ mà đi sớm hơn vài bữa, ngay chỗ cái xe Kia Morning trong ảnh 2, rẽ tay trái vào mấy phố nhỏ, loanh quanh khu vực bến tầu điện ngầm thì trẻ con người lớn được ăn thử đồ, nếm đồ chắc về không ăn cơm được nữa :D
Ở đấy họ nhiệt tình lắm, chợ tết hàng hóa bày la liệt, mời chào eo éo, tất cả được thử miễn phí, đi qua họ mời thử, mình không thử họ còn buồn, cứ nhét vào tay :)

Happy4ever

Xe điện
Tại khu phố Tàu, do đang là Tết nên hầu hết các shop và các nhà hàng đều đóng cửa, tuy nhiên nhà em cũng tìm được một nhà hàng để cho bọn trẻ vào ăn. Nói chung là đồ ăn ở đây tương đối hợp khẩu vị, chỉ có điều phục vụ hơi chậm. Tiếc là em k chụp bức hình nào tại đây (do mải ăn).

Happy4ever

Xe điện
Trên đường quay về KS em gặp cảnh rất nhiều nhóm người ngồi dọc theo lối rẽ từ Orchard Road vào Elizabeth Mount, mỗi nhóm đều mang sẵn đồ ăn và nước uống, có nhóm còn mang theo cả đàn hoặc các loại nhạc cụ khác,... Họ ăn uống và ca hát rất vui vẻ, thậm chí có người còn lăn ra vỉa hè và ngủ luôn... Em đoán đây là những người lao động ngoại quốc, do Tết họ được nghỉ nhưng không muốn về nên họ tụ tập tại đây.

Happy4ever

Xe điện
Nói chung, vì là dịp Tết nên em thấy đường phố bên Sing có vẻ ít nhộn nhịp. Nhiều cửa hàng, cửa hiệu không mở trong dịp này.

Happy4ever

Xe điện
Cụ mà đi sớm hơn vài bữa, ngay chỗ cái xe Kia Morning trong ảnh 2, rẽ tay trái vào mấy phố nhỏ, loanh quanh khu vực bến tầu điện ngầm thì trẻ con người lớn được ăn thử đồ, nếm đồ chắc về không ăn cơm được nữa :D
Ở đấy họ nhiệt tình lắm, chợ tết hàng hóa bày la liệt, mời chào eo éo, tất cả được thử miễn phí, đi qua họ mời thử, mình không thử họ còn buồn, cứ nhét vào tay :)
Vâng, đêm Giao Thừa nhà em cũng ăn tại chỗ mà cụ nói.

Happy4ever

Xe điện
Về nghỉ được một lúc thì cả nhà em quyết định làm một chuyến đi vòng quanh hết Sing xem sao (sau còn khoe là đi hết cả một đất nước rồi :)) ). Sau một hồi thảo luận, nhà em chọn đi MRT đường mầu xanh (đường mầu xanh là đường bắt đầu từ sân bay Changi).
Trong khi đi bộ trên phố, nhà em bắt gặp mấy con "siêu xe", up lên đây cho đúng chất off.

Rốn lồi

Xe tăng
Vâng, đêm Giao Thừa nhà em cũng ăn tại chỗ mà cụ nói.
Chỗ này Cụ đi ăn vào dịp tết âm lịch thì không phải là sáng suốt :D vì người Hoa họ cũng ăn tết như mình. Đi du lịch sang các nước khác thời điểm này thì nên chọn những khu vực mà người ở đó không trùng tết với mình thì dịch vụ sẽ ok hơn. Khu vực Cụ ở đường Mount Elizabeth hơi buồn, chủ yếu người các nước khác sang lưu trú khám chữa bệnh, đi ra ngoài đường một chút Lucky Plaza thì là thủ phủ của dân Phillipine nên phong cách ăn ngoài đường cũng không lạ :D

Cụ thực là người đàn ông của gia đình, em thấy Cụ rất chu đáo :) Gia đình Cụ chủ thật hạnh phúc :-bd

Happy4ever

Xe điện
Chỗ này Cụ đi ăn vào dịp tết âm lịch thì không phải là sáng suốt :D vì người Hoa họ cũng ăn tết như mình. Đi du lịch sang các nước khác thời điểm này thì nên chọn những khu vực mà người ở đó không trùng tết với mình thì dịch vụ sẽ ok hơn. Khu vực Cụ ở đường Mount Elizabeth hơi buồn, chủ yếu người các nước khác sang lưu trú khám chữa bệnh, đi ra ngoài đường một chút Lucky Plaza thì là thủ phủ của dân Phillipine nên phong cách ăn ngoài đường cũng không lạ :D

Cụ thực là người đàn ông của gia đình, em thấy Cụ rất chu đáo :) Gia đình Cụ chủ thật hạnh phúc :-bd
Đúng là ngay đầu đường Elizabeth Mount có một cái bệnh viện rất lớn, em nghe nói người Việt mình sang đây chữa bệnh cũng nhiều. Khi em book KS trên Agoda em có đọc nhận xét của mấy bác nhà mình đi trước, vậy là em book KS này luôn. Lần sau nếu đi chắc em sẽ PM cho cụ nhờ cụ tư vấn thêm.

Happy4ever

Xe điện
Định ngồi MRT đi đến cuối đất Sing luôn, tuy nhiên sau khi ngồi được khoảng 40-45' thì 2 F1 tỏ ra chán và buồn ngủ, do vậy cả nhà em quyết định xuống đại một ga dọc đường để chơi. Ga nhà em chon xuống là ga Chinese Garden. Tại ga này em thấy mọi người xuống nhiều, tuy nhiên theo em quan sát thì chủ yếu là người gốc Ấn, gốc Mã xuống ga này.

Ngay cửa ra của ga, em thấy rất nhiều thanh niên ngồi, nằm từng nhóm trên một sân cỏ rộng. Em cho rằng chủ yếu là sinh viên về đây chơi (dạng dã ngoại thì đúng hơn).

Happy4ever

Xe điện
Tuy gọi là Chinese Garden nhưng bên trong lại chia ra 2 khu vực, bên tay phải từ cổng vào là khu Chinese Garden, biển thông báo là mở cửa đến 21:00. Bên tay trái là Japanese Garden, biển thông báo là mở cửa đến 19:00. Do nhà em đến đây tầm 17:00, vì vậy em quyết định vào Japanese Garden trước.

Happy4ever

Xe điện
Lang thang một lúc, em thấy cũng không có gì đáng xem cả (theo cá nhân em là như vậy). Chỗ này có lẽ hợp với sinh viên hoặc các gia đình cuối tuần dã ngoại.

Happy4ever

Xe điện
Nơi đây được cái không khí trong lành, yên bình. Thậm chí em còn thấy cả một chú Sóc nhẩy xống đất nhặt quả thông, nhìn thấy em, chú ta vội bỏ cả quả thông và tót lên cây.

Happy4ever

Xe điện
Phía xa tít bên kia hồ là một người mẫu đang tạo dáng trước một Hiếp Ảnh Gia...