Tên Lửa cờ lắp !!!

thấy bảo bắn mục tiêu xa có 35km thì làm đc cái gì các cụ nhỉ.
Không có vũ khí nào bắn trúng mục tiêu 100%. Vì vậy, việc trang bị hệ thống phòng không nhiều tầng, nhiều lớp là tất yếu.

Ở Việt ta em dự là:
- Xa nhất: S300 + không quân + hải quân (hướng biển) và trận địa phòng không đặt vòng ngoài khu vực cần bảo vệ (ví dụ đặt ở HP , Thái nguyên, Nam định để ngăn đường vào Hà Nội).
- Gần hơn là mấy quả SAM kể trên + Kg quân + trận địa phòng không vòng trong.
- Tại chỗ: Tên lửa + kg quân + trận địa pháo từ 14,5 ly , 20 ly, 37ly, 57ly, 100 ly và các loại mới nữa em kg biết.
Chỉ biết ngay từ thời chống máy bay Mỹ đánh phá miền bắc, mấy khẩu 14,5ly ngoài việc bắn máy bay nó còn được bố trí quanh các trận địa tên lửa, pháo cao xạ tầm cao để bắn thẳng vào tên lửa kg đối đất, bom thả thẳng vào trận địa...

Nông_dân

Xe buýt
thấy bảo bắn mục tiêu xa có 35km thì làm đc cái gì các cụ nhỉ.
Trong chiến đấu thực tế thì em nghĩ tầm đó mới là lợi hại. Khi nó lao vào ầm ầm thì chỉ kịp bắn tầm 35km là ngon rồi. Bắn từ xa một lúc là hết đạn(vì mình ít tiền) he he

raklei

Xe điện
Đạn gì ấy cụ Rai nhỉ.
Dạo này các bạn nhà mình show hàng nửa chừng, không biết có ý gì :D
E cũng chỉ đọc báo cóp bết lại thôi ko rõ thế nào.
Nhưng đoán mò là toàn loại hết hạn, các ông nhà mình xào nấu lại để tăng thời hạn sử dụng thôi chứ vn có rùa còn ko bắt đc thì làm đc việc gì nhớn đâu.

bentley8

Xe điện
Chỉ biết ngay từ thời chống máy bay Mỹ đánh phá miền bắc, mấy khẩu 14,5ly ngoài việc bắn máy bay nó còn được bố trí quanh các trận địa tên lửa, pháo cao xạ tầm cao để bắn thẳng vào tên lửa kg đối đất, bom thả thẳng vào trận địa...
Bắn được bom rơi nữa hả cụ, kích thước quả bom rất nhỏ cộng với tốc độ lớn, em dự rằng chỉ bằng mắt thường chẳng khó mà biết được chưa nói đến ngắm bắn được, cộng với bom rơi xung quanh thì cũng chả còn ai ở lại mà bám trận địa cụ ợ.

Londat

Đi bộ
em thấy Quân sự VN tốt nhưng không công bố thực lực, hàng con cháu như chúng em không hiểu được thế nào là chiến tranh, nhưng thấy một số anh em làm trong Quốc Phòng nói, tiềm lực quan sự VN không hề nhỏ, nếu chẳng may (em nhỡ mồm tý) có đánh nhau VN ta vẫn chiến đấu tốt với phưong tiện KT hiện đại không thua anh em nào trong khu vực

Bắn được bom rơi nữa hả cụ, kích thước quả bom rất nhỏ cộng với tốc độ lớn, em dự rằng chỉ bằng mắt thường chẳng khó mà biết được chưa nói đến ngắm bắn được,
Để đánh trận địa pháo, thời đó Mẽo sử dụng bom bi (năm 72 là bom xuyên). Các loại bom này gồm 1 bom mẹ chứa một vài trăm bom con (bom bi bằng quả ổi , bom xuyên bằng bắp chuối). Khi thả xuống, bom mẹ tách vỏ trên không giải bom con trùm xuống trận địa. Khi thấy máy bay thả bom loại này thì các pháo nằm trong ụ đều hướng nòng về phía bom để bắn. Khi bom con rơi xuống gần tới công sự thì sẽ gặp lực khí phụt đầu nòng ra rất mạnh đẩy bom rơi lệch ra ngoài thành công sự. Cách chống này chỉ có duy nhất VN chơi được.
Nay thì Nga , Mẽo đều sản xuất mấy khẩu cực nhanh, nhiều nòng để làm nhiệm vụ ngăn tên lửa hay bom.... Có lẽ rút kinh nghiệm từ VN.

cộng với bom rơi xung quanh thì cũng chả còn ai ở lại mà bám trận địa cụ ợ.
Cái này thì cụ xem lại các film tài liệu quay cảnh pháo phòng kg oánh trả máy bay Mẽo thế nào. Em kg bình luận.

Chỉnh sửa cuối:

lulalulong

Xe hơi
em thấy Quân sự VN tốt nhưng không công bố thực lực, hàng con cháu như chúng em không hiểu được thế nào là chiến tranh, nhưng thấy một số anh em làm trong Quốc Phòng nói, tiềm lực quan sự VN không hề nhỏ, nếu chẳng may (em nhỡ mồm tý) có đánh nhau VN ta vẫn chiến đấu tốt với phưong tiện KT hiện đại không thua anh em nào trong khu vực
Em cũng tin là như thế.

musiclife

Xe tăng
Thưa các cụ! Các cụ cho là hài vì cách nhìn của các cụ! Em nhìn cách thực tế của em.
Bên Khựa Ngân sách quốc phòng gấp 200- 300 lần mình. Quân số đông nhất thế giới. Tự sản xuất tên lửa đạn đạo, tàu chiến, máy bay, tàu ngầm, xe tăng , đại bác... Nó còn có tên lửa đẩy được vệ tinh vào vũ trụ (100 năm nữa mình có làm được không??? Nếu được nó còn hơn mình là đưa người lên hố đen), đấy là chưa nói đến bom nguyên tử, nó đang thủ một đống đấy!!!
Còn ta: Súng lục cũng phải đổi bằng gạo, đồ thay thế cho khí tài cũng phải đổi bằng ngô, khoai, sắn... Có mỗi tinh thần, mà tinh thần không có chất thì cũng teo tẻo tèo teo!!!
Bộ đội ta bắn 1 quả tên lửa = 0,5 triệu usd = 9,5 tỷ vnđ = xã em làm cả năm nhịn không ăn, nó thì bắn xả láng (vì nó làm ra, mình thì đổi thóc).
Bây giờ không thể ví như thời dánh Pháp, Mẽo nữa, bây giờ là chiến tranh Điện tử, Từ Xà rồi , các cụ không thể nói đến Chiến tranh nhân dân, chiến tranh du kích nữa để mà áp dụng. Rừng bây giờ cũng chẳng còn, lâm tặc, xxx tặc phá sạch rồi chốn vào đâu, núi thì san ra lấy boxit, lấy đá, lấy than, sông thì cạn, ... chốn chỗ nào????
Khi chiếm IRAC, người VN bảo Mẽo sa lầy vì cách đánh của VN được áp dụng ==> Nó câu Tomahoc, bom thông minh, bom định hướng,(cái này phải có GPS), pháo tự hành ... dọn đường (được 99%), bộ binh vào chỉ việc tiếp quản, Hunsen giỏi thế cũng phải ù té quyền...
E là con nhà binh chính khựa, Em ở TT 30 LNĐ, em cũng yêu nước như các cụ, cũng đam mê tên lửa, vũ khí... Nhưng em thấy thực tế là vậy.
Còn chuyện tàu Kilo, nó là sản phẩm lạc hậu rồi, hợp đồng này vỗ béo 1 số anh xxx mà thôi. Ai bây giờ chạy tàu Diezen nữa??? Mình lại mua sắt vụn về các cụ ạ!!!
Em nói thật quá nên câu chuyện nó có chút hài và hài mới là thật !!! Các cụ cứ cười em đi! Trường Sa, Hoàng Sa sắp về trọn Bọn nó rồi các cụ lấy lại đi, hay chỉ nói về vũ khí hiện đại cho vui! Nó tóm ngư dân của mình như ngóe, quá nhiều ngư dân và tàu cá, lại còn chuộc này chộc kia như cướp biển Somani, các loại vũ khí mà các cụ bàn là ta mua ở trên có thấy bắn ra phát nào đâu??? Hay là có bắn nhưng xịt, hoặc hết date nên nổ tại nòng ...Đoàng ...
Trong mỗi cuộc chiến vũ khí đóng vai trò quan trọng nhưng không phải tất cả. Nhìn lại lịch sử Nguyên Mông xâm chiếm 1/2 thế giới, cả thằng khựa cũng bị nó đô hộ, chỉ trừ VN 3 lần xâm chiếm đều tèo=> vũ khí khí tài chỉ là một phần thôi

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ NS của Khựa hơn mình 200-300 lần cụ lâu lích chắc nhầm so với Mẽo roài. Nhà mình công bố là gần 2 tỷ 8, Khựa thì loanh quanh 80 tỷ nếu nó có láo thì cũng chỉ độ 100 tỷ thoai

vua_luoi

Xe điện
Trong mỗi cuộc chiến vũ khí đóng vai trò quan trọng nhưng không phải tất cả. Nhìn lại lịch sử Nguyên Mông xâm chiếm 1/2 thế giới, cả thằng khựa cũng bị nó đô hộ, chỉ trừ VN 3 lần xâm chiếm đều tèo=> vũ khí khí tài chỉ là một phần thôi

Cụ nói cũng đúng, nhưng thời buổi này dựa vào võ tay không thì nó hoa cải cho phát thì tèo. Vũ khí thời chiến tranh trung cổ ko quan trọng, nhưng thời này vũ khí quyết định nhiều lăm, còn phần % bao nhiêu thì cháu ko chắc.
Cụ có để ý Libya ko, lực lượng chống đối bị đánh te tua, sau hồi oanh kích vào phe CP, Nato nó phát súng cho là nó hốt hết Garafi ra ngoài biển ĐTH luôn.

3.5V8

Xe tải
Yêu cầu cụ ghi rõ ngồn nhá. Lấy bên quân sự về mà ko đề nguồn ở dưới mang tiếng chết cụ ạ !

Noibai

Xe buýt
Có cụ nào biết S300 tăng tầm là như thế nào chưa ?

Có cụ nào biết S300 tăng tầm là như thế nào chưa ?
S300 còn chưa thấy bắn thử thì lấy đâu mà cải tiến với tăng tầm. Chắc là cải tiến chống nhiễu, dẫn bắn nhiều mục tiêu... cho loại SA-3 (S-125 M neva) thôi.

Noibai

Xe buýt
S300 còn chưa thấy bắn thử thì lấy đâu mà cải tiến với tăng tầm. Chắc là cải tiến chống nhiễu, dẫn bắn nhiều mục tiêu... cho loại SA-3 (S-125 M neva) thôi.
Bắn thử từ năm 95 rồi cụ ơi, cụ có quen ai ở lữ 490 không?

Noibai

Xe buýt
Em thông tin thêm:
Năm 94,95 nhờ sự giúp đỡ của mấy bác thong mu, thông chi mà vịt mềnh cũng cải tiến được 05 quả tăng tầm bắn từ 300 lên 800 km, bắn thử mất 03 quả, sau đó dự án giải tán cụ à;

Bình Mía

Xe tăng
Bắn được bom rơi nữa hả cụ, kích thước quả bom rất nhỏ cộng với tốc độ lớn, em dự rằng chỉ bằng mắt thường chẳng khó mà biết được chưa nói đến ngắm bắn được, cộng với bom rơi xung quanh thì cũng chả còn ai ở lại mà bám trận địa cụ ợ.
Xem cái này này cụ ơi "Hà Nội 12 ngày đêm"

ngocdan_lep

Xe đạp
Em thông tin thêm:
Năm 94,95 nhờ sự giúp đỡ của mấy bác thong mu, thông chi mà vịt mềnh cũng cải tiến được 05 quả tăng tầm bắn từ 300 lên 800 km, bắn thử mất 03 quả, sau đó dự án giải tán cụ à;
^:)^ Cụ! Đấy là tên lửa sờ cu anh nhân sâm sang cưa cắt thay động cơ mới... Làm được 5 quả bắn thử nhưng không đạt yêu cầu (sai số quá lớn)
nên dự án đã dừng lại.:))