[CCCĐ] Tây Thanh Hoá, Tây Nghệ An ngày Tết 2017 của HorsePower

S.P

Xe tăng
Nguời Mường chí làm 2 nhánh, Trong và Ngoài. Nhánh Trong ở Mường Ống, Bá Thước, và theo quan niệm là mường gốc. Mường ngoài là từ Hoà Bình chuyển vào Thạch Thành.
Người Mường theo em là dân rất Gốc, người Mường Hoà Bình để lại di chỉ văn hoá hang đá từ mấy nghìn năm.
Anh bạn này vừa đi Đám mà về, tranh thủ làm đồng trước khi trời tối.

Lâu lắm mới nhìn thấy cái bừa ! Chuyến đi của cụ thú vị quá ! Đường sá nghe có vẻ khó đi, bán tải đi thì yên tâm chứ mấy dòng khác sợ đi hơi khó nếu gặp thời tiết xấu.

Misozuki

Xe hơi

Em góp một số hình ảnh chuyến đi miền tây Thanh Hóa gần đây - Cửa khẩu Tén Tằn, huyện Mường Lát. Từ Bá Thước lên khoảng gần 200km nữa ạ

Misozuki

Xe hơi

Bên kia là bản Xôm Vẳng, huyện Xốp Bâu, tỉnh Hủa Phăn - Lào

HorsePower

Xe container
Lâu lắm mới nhìn thấy cái bừa ! Chuyến đi của cụ thú vị quá ! Đường sá nghe có vẻ khó đi, bán tải đi thì yên tâm chứ mấy dòng khác sợ đi hơi khó nếu gặp thời tiết xấu.
Chiếc bán tải em mua chỉ phục vụ đi chơi. Nó làm đúng chức năng: Thồ hàng và đi lại những chỗ nặng nhọc.
Đường toàn đường liên Huyện, Xã mà ở vùng sâu xa nên còn khó khăn lắm cụ.
Cám ơn cụ

Misozuki

Xe hơi
Chỉ là đi cho biết nơi xa nhất của tỉnh Thanh thôi cụ ạ. Cảnh vật thì cũng tương tự như hình cụ posted, chỉ khác chút ở đó đa phần là người Thái.
Từ Mường Lát có thể sang Quan Sơn đến cửa khẩu Na Mèo chơi rồi về HN hoặc đi tiếp vào Quỳ Hợp, Quỳ Châu, Quế Phong của Nghệ An qua đường HCM và QL48
Cám ơn cụ đã chia sẻ hình ảnh chuyến đi. Em lâu lâu cũng bỏ qua những lo toan Cơm Áo Gạo Tiền để trải nghiệm với các vùng miền cả nước. Hy vọng sớm nhận được thông tin từ những chuyến đi của các cụ

HorsePower

Xe container
Chỉ là đi cho biết nơi xa nhất của tỉnh Thanh thôi cụ ạ. Cảnh vật thì cũng tương tự như hình cụ posted, chỉ khác chút ở đó đa phần là người Thái.
Từ Mường Lát có thể sang Quan Sơn đến cửa khẩu Na Mèo chơi rồi về HN hoặc đi tiếp vào Quỳ Hợp, Quỳ Châu, Quế Phong của Nghệ An qua đường HCM và QL48
Cám ơn cụ đã chia sẻ hình ảnh chuyến đi. Em lâu lâu cũng bỏ qua những lo toan Cơm Áo Gạo Tiền để trải nghiệm với các vùng miền cả nước. Hy vọng sớm nhận được thông tin từ những chuyến đi của các cụ
Thế thì là cung cụ dmd đi, nó cũng là cảm hứng cho e thực hiện chuyến này.
Nói về cơm áo gạo tiền thì nó là câu chuyện ko hồi kết, lo ăn cơm xong lại đói, lo manh áo xong áo sờn, tiền vừa có đấy lại tiêu đi...kaka....hài với cụ chút. Mời cụ tiếp nhé

HorsePower

Xe container
Chú em từ ngày dùng iphone 6,7 gì đấy quên hẳn chụp ảnh máy to. Hiếm lắm mới thấy lôi máy ra chụp.

Misozuki

Xe hơi
Cụ đi cung Sơn La- Sốp Cộp- Sông Mã- Điện Biên Đông- ĐBP - Mường Lay - Tủa Chùa - Quỳnh Nhai-Mù Cang Chải chưa ? Năm ngoái em đi mất 5 ngày. Nếu có thời gian mời cụ lên đường trải nghiệm.

yensuong

Xe điện
Hôm nay em mới mò vào of được, nhẩn nha xem chuyến đi của các Lão rồi em kể chuyện của em sau :D

HorsePower

Xe container
Cụ đi cung Sơn La- Sốp Cộp- Sông Mã- Điện Biên Đông- ĐBP - Mường Lay - Tủa Chùa - Quỳnh Nhai-Mù Cang Chải chưa ? Năm ngoái em đi mất 5 ngày. Nếu có thời gian mời cụ lên đường trải nghiệm.
Em đi năm ngoái:
Hanoi, Sơn La, Điện biên, Mường Lay, Lai Châu, Sapa, Lào Cai, Hanoi.
Còn chuyến khác em cũng qua mù Cang Chải rồi Khau Phạ rồi. Hầu hết là đường Quốc Lộ nên khá thông dụng và ko có gì mới mẻ. Còn Tủa chùa, Sốp cộp thì hẹn 1 lần khác.
Cám ơn cụ

thaihana

Xe điện
Đời là bể khổ, những con thuyền số phận ngang dọc lênh đênh, thăng trầm, lúc vượt lên, lúc bị vùi dập....nhưng cũng chỉ loanh quanh cái bể khổ đấy mà thôi....
Đại loại là 1 giáo lý răn dạy người ta ăn ở sao cho có đức, đừng có bon chen, quẫy đạp, cố hơn người để rồi cũng chỉ loanh quanh trong cái "bể khổ".
Nghe mà chán, chả có tí động lực nào.
Con 4 bánh nhà em như những con thuyền kia, nó sẽ thăng trầm, lúc vượt lên khó khăn, lúc thong thả nhàn hạ, lúc lên non, lúc xuống biển...nhưng với em nó là phương tiện đưa em từ niềm vui này sang niềm vui khác. Cuộc đời được ban tặng thật tuyệt vời để tận hưởng, những cung bậc của cuộc đời là khổ nếu ta cho là khổ, là vui, nếu ta cho là vui, là những trải nghiệm đa vị, như những món ăn đầy hương thơm thiên nhiên trời cho , những cảnh quan làm tâm hồn thêm phởn phỏ cho những chuyến đi dường như không bao giờ muốn dừng lại.
Mờ bài cho nó gọi là nhiều chữ tí..keke..các cụ.
Nhớ lại vài ba tuần trước chợt đọc được chuyến đi của phượt thủ dmdviet tới miền Tây Nghệ An, ngạc nhiên với cảnh sắc thiên nhiên, vốn theo suy diễn, chỉ là 1 nơi đìu hiu, chịu cảnh gió Lào càn quét, cây cối thiên nhiên úa tàn. Dưng mờ thiên nhiên sao mà xanh ngắt, thác cao đổ nước tung bọt trắng, du thuyền hoang sơ trên khúc sông với cái tên rất thi vị là "Giăng", liên tưởng đến sông soi ánh trăng... Lại gọi điện được cụ yensuong, người đang sinh sống tại đây tận tình tư vấn và cung cấp đủ thông tin khách sạn, dịch vụ, số điện thoại liên lạc...
Mặc cho báo chí, dư luận ra rả nói Tết là tết sum vầy, đi chơi Tết là bất hiếu này nọ...sao mà giờ tự do cá nhân bị người ta đem lên bình luận hơn thiệt, đúng sai, hình như cái người nói cho nó sướng kia chỉ để làm ra cái vẻ văn hoá uyên thâm.
Nên theo thông lệ hàng năm nhà em lại lên đường. Ngày 30 mồng 1 trôi qua như bao ngày, với các thủ tục quen thuộc nhưng thiêng liêng.
Mồng 2 mở mắt dậy, hơi men cũng tan biến trước thiên nhiên mời gọi, nắng đẹp, gió mát, đủ để mặc 1 chiếc áo phông cộc tay, tối đến khoác nhẹ chiếc áo 1 lớp ngồi ngoài trời ngắm trời đắt, trăng sao giữa không khí ngày xuân thì không còn gì bằng.
Lấy cái ảnh chụp hôm mồng 1 cho lấy lại không khí Tết viết bài cho xôm:

Cụ chủ thật tâm trạng, ai cũng có những lúc như vậy cụ nhỉ. Hóng chuyến đi của Cụ.

thaihana

Xe điện
10g sáng mà vắng vẻ thế này.
Lướt qua Svd Mỹ Đình.
Sân này xây từ 2001 nên đến nay đã xuống cấp, nhìn gần nứt nẻ khá thảm.
Chỉ tại cái tội tham rẻ chọn thầu Trung Quốc để rồi công trình chất lượng thấp, lại mất công hàng năm sửa chữa, nâng cấp tốn kém phát sinh.

Có thì bảo đông quá, rồi kẹt xe, rồi bao nhiêu hệ lụy, nhưng mà vắng như này bỗng thấy thiếu thiếu. Ngựa xe như nước, áo quần như nêm đâu rồi nhỉ.

thằng nhà quê

Xe điện
Bố zô sì gòn ăn tết, chekin liên tục mà chả thấy ai chào :D, hôm nay zìa rùi
Trời. thật sự con k biết, lần sau Bố cứ "mật thư" cho con là con chạy xuống sài gền liền
(con dân 61, xuống sài gền cũng gần gần) - nhớ nha Bố

HorsePower

Xe container
Cụ chủ thật tâm trạng, ai cũng có những lúc như vậy cụ nhỉ. Hóng chuyến đi của Cụ.
Không hề tâm trạng cụ ơi. Đọc kỹ cụ thấy em trích để dẫn rằng cái ní luận kia chỉ là thứ để em đối chiếu với sự phởn phơ, chơi bời từng bừng.
Em ko có khổ gì cụ nhé.keke...

HorsePower

Xe container
Hôm nay em mới mò vào of được, nhẩn nha xem chuyến đi của các Lão rồi em kể chuyện của em sau :D
Mấy khi tới tận Con Cuông mà ko được gặp cụ âu cũng là số nó chưa đến. Người ta nói hữu duyên thiên lý năng tương ngộ chỉ là thứ tầm phào, em với cụ cứ nhận đại là có duyên là toàn trật lấc, chả gặp được hôm nao...keke...
Nơi cụ cư ngụ đẹp lắm, hẹn 1 ngày sẽ quay lại để gặp và trao đổi 3 câu chuyện tản mạn rong chơi với cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối: