Thảo luận Tay lái Lux SA của em bị mất trợ lực 1 bên, các cụ đã từng gặp chưa ?

Tookies

Xe điện
Nếu phải thay thì em cũng thay thôi, nhưng vấn đề ở đây là e hỏi xem có đúng bệnh và cách khắc phục không thôi, vì e bị lệch nên mới đâm chứ không phải đâm xong mới lệch. E thấy nhiều trường hợp cũng lệch giống em nhưng em không biết họ giải quyết như thế nào vì hỏi người đăng họ không trả lời 😗
Lệch của mấy cụ trên VLO là do chỉnh độ chụm + phản hồi mặt đường. Bản lốp trước SA rộng hơn - nên khi đường có sống trâu thì phản hồi lên tay lái rõ hơn. Cái này cụ tự GG.
Em SA Full đường nghiêng thoát nước bên nào là lệch nhẹ lái về bên ý. Mưa xong chạy là rõ nhất. Món này thì xe hãng nào cũng vậy - mấy ông VN thường xe đầu + ít tìm hiểu nên hay hỏi!
Chả ông nào đâm xong mới lệch như cụ :P
Có ông chạy giống cụ định lập lờ như cụ là lỗi Lux: bị nước vào xylanh một tý - bổ máy làm gì cho căng thôi, cứ để chạy rồi gãy tay biên. Hình như cũng lên đây khóc lóc bóc phốt :))
Cụ có 2 con SA còn chưa rõ thì trên này toàn 1 con sao kinh nghiệm bằng cụ được. Bắt bệnh thì vào xưởng 3S, chứ lên đây toàn bắt phốt dìm hàng thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

thanhcong2002

Xe buýt
Lệch của mấy cụ trên VLO là do chỉnh độ chụm + phản hồi mặt đường. Bản lốp trước SA rộng hơn - nên khi đường có sống trâu thì phản hồi lên tay lái rõ hơn. Cái này cụ tự GG.
Em SA Full đường nghiêng thoát nước bên nào là lệch nhẹ lái về bên ý. Mưa xong chạy là rõ nhất. Món này thì xe hãng nào cũng vậy - mấy ông VN thường xe đầu + ít tìm hiểu nên hay hỏi!
Có ông chạy giống cụ định lập lờ như cụ là lỗi Lux: bị nước vào xylanh một tý - bổ máy làm gì cho căng thôi, cứ để chạy rồi gãy tay biên. Hình như cũng lên đây khóc lóc bóc phốt :))
Cụ có 2 con SA còn chưa rõ thì trên này toàn 1 con sao kinh nghiệm bằng cụ được. Bắt bệnh thì vào xưởng 3S, chứ lên đây toàn bắt phốt dìm hàng thôi :))
Vẫn chẳng hiểu bệnh "phản hồi mặt đường" là gì.

Tookies

Xe điện
Vẫn chẳng hiểu bệnh "phản hồi mặt đường" là gì.
Chịu khó GG thôi. Tất cả miễn phí :))
Chả có đoạn đường nào thẳng + phẳng tuyệt đối cả!
Thước lái cong tức là lúc nào tay lái cũng đang ôm cua! Đơn giản thế thôi! Muốn hết thì thay thước lái.
Còn muốn gọi là bệnh thì đừng xem youtube này :))

Chỉnh sửa cuối:

avalon

Xe buýt
Thưa cụ. Nếu em muốn bóc phốt thì em đăng fb, chứ em chẳng đăng vào nhóm ít người ntn làm gì.
Em dám làm thì e dám chịu, chứ e chưa câu nào là bắt đền Vin. Em lên đây để hỏi có cụ nào bị như em và cách khắc phục, ví dụ như có cụ chỉ em cách đánh lái để reset cảm biến góc lái, hoặc cụ nói là do thước lái cong phải thay. Đó là thứ em tìm kiếm. Nếu làm các cách không có hiệu quả nữa thì Đầu tuần e sẽ thay.
Sở dĩ em phải hỏi ntn là vì em k muốn thay thước lái xong vẫn không hết mà lỗi nó nằm ở phần mềm hoặc phần cứng nào đó khác thì sẽ rất mất công và tốn tiền.
Cuối cùng em muốn nói với cụ là e bị lệch trước khi đâm, nên đang đi nó mới vả vào con lươn. Em còn ảnh hiện trường. Nhìn là hiểu chứ em k bắt đền hay đổ vạ ai cả. Xưởng 3s em đã vào rồi nhưng thợ mới nghi là do thước lái. Cứ thay thử nếu không hết thì tính tiếp chứ chưa khẳng định, nếu nói là cong thước lái phải thay thì em đã thay luôn ok ?

Chỉnh sửa cuối:

supporter

Xe điện
Thưa cụ. Nếu em muốn bóc phốt thì em đăng fb, chứ em chẳng đăng vào nhóm ít người ntn làm gì.
Em dám làm thì e dám chịu, chứ e chưa câu nào là bắt đền Vin. Em lên đây để hỏi có cụ nào bị như em và cách khắc phục, ví dụ như có cụ chỉ em cách đánh lái để reset cảm biến góc lái, hoặc cụ nói là do thước lái cong phải thay. Đó là thứ em tìm kiếm. Nếu làm các cách không có hiệu quả nữa thì Đầu tuần e sẽ thay.
Sở dĩ em phải hỏi ntn là vì em k muốn thay thước lái xong vẫn không hết mà lỗi nó nằm ở phần mềm hoặc phần cứng nào đó khác thì sẽ rất mất công và tốn tiền.
Cuối cùng em muốn nói với cụ là e bị lệch trước khi đâm, nên đang đi nó mới vả vào con lươn. Em còn ảnh hiện trường. Nhìn là hiểu chứ em k bắt đền hay đổ vạ ai cả. Xưởng 3s em đã vào rồi nhưng thợ mới nghi là do thước lái. Cứ thay thử nếu không hết thì tính tiếp chứ chưa khẳng định, nếu nói là cong thước lái phải thay thì em đã thay luôn ok ?
Cụ mới vào 1 3S hay vào nhiều 3S rồi? Cụ muốn chắc chắn thì vào vài gara cả chính hãng lẫn ko chính hãng xem họ phán thế nào. Tất cả cùng phán 1 bệnh thì cứ thế mà chữa chứ hỏi online thì có ai ngồi lái xe cụ đâu mà bắt bệnh dc

avalon

Xe buýt
Cụ mới vào 1 3S hay vào nhiều 3S rồi? Cụ muốn chắc chắn thì vào vài gara cả chính hãng lẫn ko chính hãng xem họ phán thế nào. Tất cả cùng phán 1 bệnh thì cứ thế mà chữa chứ hỏi online thì có ai ngồi lái xe cụ đâu mà bắt bệnh dc
Em đi 2 3s rồi, đều nói là nghi do thước lái. Cứ phải thay đã, nếu không hết thì tính tiếp. Và em có đi nhiều gara ngoài. Họ cũng cũng soi và chạy thử thì nói là nhìn bên ngoài thì có vẻ là do phần mềm điều khiển, nhưng họ không có máy chuẩn đoán vf, chỉ có 3s mới sửa được thôi. Em dự định đầu tuần sẽ đi thay cho dứt điểm. Nhưng muốn trước khi thay lên mạng tìm hiểu các trường hợp giống mình và cách chủ xe đã khắc phục để xem phút 90 có thay đổi gì không.

supporter

Xe điện
Em đi 2 3s rồi, đều nói là nghi do thước lái. Cứ phải thay đã, nếu không hết thì tính tiếp. Và em có đi nhiều gara ngoài. Họ cũng cũng soi và chạy thử thì nói là nhìn bên ngoài thì có vẻ là do phần mềm điều khiển, nhưng họ không có máy chuẩn đoán vf, chỉ có 3s mới sửa được thôi. Em dự định đầu tuần sẽ đi thay cho dứt điểm. Nhưng muốn trước khi thay lên mạng tìm hiểu các trường hợp giống mình và cách chủ xe đã khắc phục để xem phút 90 có thay đổi gì không.
Cụ thử đưa tiếp vào gara chuyên Bim xem sao, còn 2-3 3S đều nghi thước lái thì 80-90% là đúng nó, tất nhiên vẫn có thể sai
Lệch lái thì chỉ do vấn đề cơ khí thôi, e chưa hiểu phần mềm nó ảnh hưởng gì ở đây

avalon

Xe buýt
Cụ thử đưa tiếp vào gara chuyên Bim xem sao, còn 2-3 3S đều nghi thước lái thì 80-90% là đúng nó, tất nhiên vẫn có thể sai
Lệch lái thì chỉ do vấn đề cơ khí thôi, e chưa hiểu phần mềm nó ảnh hưởng gì ở đây
Mỗi khi tắt máy là vô lăng nó tự vặn trái 1/4 vòng rồi nó lại tự trả thẳng lại cụ ạ 😗 Vô lăng lái vẫn chính xác chỉ là k trợ lực 1 bên thôi.

waterfall

Xe buýt
Các cụ tranh luận vụ tiêu thụ nhiên liệu chung chung có mà cả thế kỷ cũng không hết. Vấn đề tiêu thụ nhiên liệu ít hay nhiều thì phải so cùng phân khúc, công suất máy, quãng đường đi, tải trọng..
Nhưng nếu xét trong các dòng xe như Prado và Fortuner thì khả năng SA nó ít hơn vì riêng hộp số 8 cấp nó đã tiết kiệm nhiên liệu hơn hộp số 5-6 cấp rồi.

avalon

Xe buýt
Các cụ tranh luận vụ tiêu thụ nhiên liệu chung chung có mà cả thế kỷ cũng không hết. Vấn đề tiêu thụ nhiên liệu ít hay nhiều thì phải so cùng phân khúc, công suất máy, quãng đường đi, tải trọng..
Nhưng nếu xét trong các dòng xe như Prado và Fortuner thì khả năng SA nó ít hơn vì riêng hộp số 8 cấp nó đã tiết kiệm nhiên liệu hơn hộp số 5-6 cấp rồi.
So với san máy xăng. Fortuner xăng hay prado 2.7 thì quá bình thường.

supporter

Xe điện
Mỗi khi tắt máy là vô lăng nó tự vặn trái 1/4 vòng rồi nó lại tự trả thẳng lại cụ ạ 😗 Vô lăng lái vẫn chính xác chỉ là k trợ lực 1 bên thôi.
Phải có clip thì mới rõ dc cái tự vặn lái ntn
Không trợ lực 1 bên có nghĩa là cụ đánh lái 1 bên thì cực nặng? Nếu vậy thì khi mới di chuyển cụ lái kiểugì dc nhỉ?

supersanhdieu

Xe buýt
e thì chỉ so với công bố của nhà sx thôi vì thông số của nhà sx là trong đk tối ưu nhất. nhà sx cb sa full trong đô thị 15.81l nhưng các cụ bảo ít hơn thì chắc nhà sx họ sai rồi, vậy suy ra những thông số khác do nhà sx cb cũng ảo hết

waterfall

Xe buýt
e thì chỉ so với công bố của nhà sx thôi vì thông số của nhà sx là trong đk tối ưu nhất. nhà sx cb sa full trong đô thị 15.81l nhưng các cụ bảo ít hơn thì chắc nhà sx họ sai rồi, vậy suy ra những thông số khác do nhà sx cb cũng ảo hết
:D Làm sao cụ chứng mình đc là cụ kia chỉ đi trong đô thị không, cái đồng hồ báo là hỗn hợp cả đô thị và ngoài đô thị. Hơn nữa cái đồng hồ điện tử đó nó không báo chính xác lắm đâu, muốn chính xác phải cân đo đong đếm đàng hoàng.
Cứ nhìn vào hiện tượng mà phán thì làm sao gọi là kỹ thuật chính xác được nữa.

Đánh giá uy tín của 1 nhà sản xuất mà lên mạng xã hội nghe ngóng rồi phán lại càng sai. :D

Arsephan

Xe tăng
Hội này còn hoạt động không cụ, em đăng ký gần tháng không thấy ai ý kiến hay phê duyệt gì.
Còn cụ ạ, nhưng chắc anh em đăng ký vào đông quá, lại có nhiều giả cầy nên chắc mấy ông Ass ngâm tôm =)) ...

thanhcong2002

Xe buýt
Về tiêu thụ nhiên liệu có kèo thơm cho mấy bạn đi lux ỏ thớt dưới đây, nhưng các bạn ấy chỉ nói mà không làm. người mua xem sổ liệu của hãng chứ đội nói phét này thì...

Chỉnh sửa cuối:

Arsephan

Xe tăng
Có những thằng đã KHINH không thèm nói đến rồi vẫn cứ lèo nhèo nhỉ...

Trada_thuoclao

Xe buýt
Thương NAE nào đó khoe block hết người này đến người khác nhưng thi thoảng vẫn gỡ ra ti hí xem trộm.
Tự tin mình ko sai thì nhận kèo đi chứ bốc phét ai chả làm đc ;))

Chỉnh sửa cuối:

avalon

Xe buýt
Em đi làm sáng 8h chiều 7h về nhà, đi từ Phạm Hùng về Phạm Văn Đồng, đường không tắc nhưng di chuyển chậm. 2 tuần lại làm 1 vòng về quê chạy cao tốc hn hp, cao tốc em chạy cũng khá nhanh trung bình toàn 140-150 cũng k phải tốc độ tiết kiệm xăng. Như vậy đồng hồ báo có thể coi là đường hỗn hợp. Lúc mới mua xe thường phóng nhanh phanh gấp thì nó là 15,7 lít. Về sau quen chân ga và đi đều hơn như bây giờ báo là 12 lít. Em thường nhìn đồng hồ range thì 2 tuần em đổ 1 triệu. Đi được tầm 400km. Nếu nhân với giá xăng như em xem hôm nay thì 1tr được 43 lít. Vậy cũng xấp xỉ 11-12 lít 100km. Như vậy đủ chi tiết chưa ạ😗

Chỉnh sửa cuối:

avalon

Xe buýt

Nhà em có 2 chiếc bản full đời 2019. 1 chiếc dưới quê đường thông hè thoáng thì chỉ báo vào khoảng trên 10 lít. Xe đã đi được 4v8. Chiếc của em đi trên hn do quãng đường di chuyển ít nên mới được 1v9