[Funland] Tay không giết 2 Hổ dữ !!!

Hổ đông dương dài khoảng 2,5~3 m, nặng 150 kg ~200 kg
Móng vuốt dài, nó tát cho 1 cái thì nốc out chứ còn đánh đấm gì nữa các cụ, kể cả có vũ khi chưa chắc ăn đc nó đâu vì nó là động vật hoang dã, khả năng chiến đấu mạnh mẽ

Xưa có anh võ tòng nhưng trong phim cũng nói rõ là anh ta say rượu, trong lúc nguy cấp vừa khỏe vừa may mà đánh được nó nhưng đến lúc tỉnh rượu nhìn con hổ cũng *** tin là do mình đánh :))

thinhduybao

Xe điện
1 . Ông để cho hổ vồ thì không chết cũng bị thương trói nó làm sao nổi ?
2. Đi săn thì đúng như cụ nói , dùng đèn rọi rồi bắn . Nhưng chỉ thú nhỏ , hay hươu nai gì thôi cụ ơi , chứ cỡ hung hãn như heo rừng trở lên là bỏ rồi không dám bắn , thợ lão luyện họ không bao giờ bắn. Vì con thú nó nằm ngang , đạn ăn lên khó mà bắn trúng giữa trán nó lắm , nó mà không chết thì thợ săn xác định không chết cũng bị thương . Thấy nhiều người nói mắt hổ nó ăn đèn đỏ như máu , còn đám nai , hoẵng , chồn cáo thì màu xanh
Em chưa soi đèn vào mắt hổ bao giờ :))
Nhưng bọn chồn, cầy cáo em đã từng bắn thì mắt nó ăn đèn cũng mầu đỏ !
Có điều cái khoảnh khắc bắt đèn rất nhanh, không bắn kịp là nó mất tích ngay chứ đừng nói chuyện ngắm vào giữa hai mắt cụ nhé !

ragdoll

Xe buýt
Làm ly cafe và hai điếu Thăng long em bồi hồi nhớ bao nhiêu nhiêu kỷ niệm thời quân ngũ. Từ thằng lính công binh đến thằng tiểu đội trưởng lính trinh sát. Từ Trường Sơn lê la sang Poipet giáp biên giới Kampuchia - Thái. Gần 6 năm lính có lần 99% em chết, cuối cùng nhờ hồng phúc tổ tiên em vẫn thoát được, giờ ngồi đây chém gió với các cụ.
Em thấy bác viết rất tốt, nhân dịp dịch có thời gian mà ký ức lại đang vào mạch, bác tranh thủ viết thêm ít mang tính hồi ký. Anh em có cái xem mà những mẩu chuyện nhỏ nhưng thật của bác cũng ko bị lãng quên dần đi.

Andydo

Xe điện
Có cụ nào đọc qua chưa?
Không biết thực hư thế nào. Chứ em thấy con Hổ nó skill kinh quá. Tay cầm dao, kiếm, ... làm sao giết được nó các cụ nhỉ? Đằng này tay không giết 2 Hổ dữ
Theo các cụ thì có khả năng nào 1 người tay không, giỏi võ có thể giết được 2 con Hổ dữ không ạ? :-/:-/:-/

Còn đây là vuốt của Hổ:#-o#-o#-o

Giờ vẫn còn người tin mấy thứ này thì lạ thật. Em nhớ sgk lúc nhỏ còn đưa cả chuyện Võ Tòng đánh hổ vào.giờ nhìn lại thấy phản cảm.
Toàn dạy con nít những trò nguy hiểm. Ảo tưởng

khanhtb

Xe điện
người đanh tay đôi hổ toàn nghe kể nên e o tin,chỉ có bên La mã xưa có cho tù nhân chiến với hổ thì có thực các cụ nhỉ

Chauthanh11

Xe điện
Em chưa soi đèn vào mắt hổ bao giờ :))
Nhưng bọn chồn, cầy cáo em đã từng bắn thì mắt nó ăn đèn cũng mầu đỏ !
Có điều cái khoảnh khắc bắt đèn rất nhanh, không bắn kịp là nó mất tích ngay chứ đừng nói chuyện ngắm vào giữa hai mắt cụ nhé !
Vâng cụ , thì đó ý của em là nó khó ăn , chứ đâu dễ như mấy bố nghĩ . Em thì chưa đi săn , mặc dù nhiều người rủ đi , nhưng nghĩ cảnh đêm hôm vào rừng thấy ớn lạnh . Em vào rừng tầm 4h lúc mặt trời khuất núi , thấy cảnh âm u là sợ rồi .

thangmh

Xe tăng
người đanh tay đôi hổ toàn nghe kể nên e o tin,chỉ có bên La mã xưa có cho tù nhân chiến với hổ thì có thực các cụ nhỉ
Em nghĩ là có chuyện đó, nhưng cái chính là các đấu sĩ cũng phải được trang bị vũ khí, chiến giáp và phải tập luyện phối hợp trước rồi. Chưa kể chắc phải một team đấu với ác thú. Chứ 1 vs 1 thì vừa lò mặt ra hổ nó vả cho phát là xong trận

Phỗng new

Xe điện
Có cái clip trên youtube em xem cũng lâu rồi, con pitbull trưởng thành gây sự với 1 con hổ thiếu niên bị xích.
Con hổ còi nó chỉ đớp 1 phát ông pitbull oẳng luôn 8-x
Thế thì hổ trưởng thành, nó khủng khiếp cỡ nào?

vandatAT

Xe container
Có cái clip trên youtube em xem cũng lâu rồi, con pitbull trưởng thành gây sự với 1 con hổ thiếu niên bị xích.
Con hổ còi nó chỉ đớp 1 phát ông pitbull oẳng luôn 8-x
Thế thì hổ trưởng thành, nó khủng khiếp cỡ nào?
"Đồng chí" cún này hung hăng nhỉ :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Em kể nốt cho xong, ko các cụ lại kêu táo bón:
Mọi người đang trà thuốc, em hút được 2/3 điếu thuốc thì... ầm...ông Phún bật dậy kêu :
- Dính rồi, mọi người từ từ, bình tĩnh đi theo sau tôi.
Ông Phún bật lửa châm vài bó đuốc lớn đã chuẩn bị sẵn từ chiều. Cả đại đội, đốt đuốc, đèn pin sáng cả một vùng rừng núi. Mọi người đi theo sau ông Phún. Nói là đại đội nhưng cũng chỉ có hơn 60 người thì khoảng 40 người chạy ra. Ông Phún nói thêm :
- Đừng ai mang súng, lớ ngớ bắn vào nhau đấy, mang dao thôi.
Em vớ con dao quắm dùng để phát rừng chạy theo sát ông Phún. Cách chỗ đặt bẫy 50m đã ngửi mùi bộc phá khét nồng lẫn mùi máu tanh sặc. Ông Phún giơ cao bó đuốc đi thêm 30m nữa rồi hô :
- Kia rồi, mọi người dừng lại.
Còn ông Phún cầm đuốc tiến lên, em vội vàng bám sát đội hình. Ông Phún bắn liên tiếp 3 phát CKC vào nửa thân con hổ nằm lấp ló sau bụi cây. Thấy không động đậy ông ấy mới tiến sát lại gần em cũng theo sát luôn. Một con hổ dài thượt nằm im dưới đất. Ông Phún lấy bó đuốc gí vào mặt con hổ nhanh chóng đốt sạch râu hổ. Lúc đó mọi người mới ùa vào lật xác con hổ lên. Cả phía hàm dưới con hổ bay mất sạch, sức bộc phá thổi con hổ bật ngược lại sau.
Anh em hè nhau lấy dây rừng buộc túm chân hổ lại. Rồi chặt cây làm đòn khiêng mang về. Cái chân trước con hổ rất to, gang tay khoảng 21-22cm mà tay trái tay phải ôm vòng quanh chân trướ hổ ko hết.
Mới đầu thì 4 ông khiêng, sau ra đến bờ suối nhỏ phải đi giữ lòng suối đá lô nhô nhiều, nên phải thêm 4 nữa, mỗi đầu 2 ông mới khiêng được. Chật vật một hồi thì cũng về đến đơn vị. Ở nhà mọi người đã ngả sẵn cái bảng thông tin của đại đội ra sân chờ sẵn. Mọi người đặt con hổ vào đó. Cái bảng dài 2m × 1,6m mà con hổ nằm vẫn còn thừa nửa đầu ra ngoài. Như vậy con này phải hơn 2m chưa kể đuôi.
Em xông vào lật hàm trên con hổ tìm răng nanh thì hỡi ôi, ông nào đã nhanh tay vặt từ lúc đi đườn rồi, 2 nanh dưới thì bay mất tiêu do bộc phá nổ. Nhanh chóng em lấy dao găm cắt được cái vuốt trước, mọi người cũng lao vào cắt sau vài phút thì con hổ cũng hết vuốt. Những người chậm chân thì định kiếm cái râu hổ nhưng về đến đơn vị ông Phún đã nhanh tay đốt lại lần nữa nên hết sạch.
Sáng hôm sau, nghe C9 đánh được hổ nên các C xung quanh cho người đến xả thịt mang về.
Chính trị viên Lý ( Người Thanh Hóa) kêu mọi người chỉ đc lấy thịt còn da và xương để lại. Nhưng rồi cuối cùng da cũng bị lột nham nhở. Thấy vậy em cũng mang dao ra làm một mảnh da đùi khoảng 0,15 x0,20.
Bữa trưa ae được ăn thịt hổ thoải mái. Thịt hổ trông gần giống thịt bò, không tanh, không hôi.
Còn xương bên nuôi quân dùng rìu chặt ra cho vào hai cái chảo quân dụng hầm lên cho lính ăn nốt. Ông chính trị viên bảo em :
- Cậu lấy bao tải, xuống nhà ăn thu nhặt hết các loại xương đi.
Em lấy cái bao tải tạ xuống nhà thu xương hổ. Ông Chích đưa thêm cho em 2 cái bánh chè chân trước và dặn:
- Mày giữ cẩn thận, nấu cao mà ko có hai cái này thì hết tác dụng.
Em nhặt hết xương và cầm bánh chè đưa về cho CTV Lý. Ông Lý nói :
- Cậu đem bao tải xuống suối ngâm vài ngày cho rữa hết thịt đi.
Em mang xuống suối ngâm giữ dòng và chặn một hòn đá to lên.
Trưa hôm sau có một cơn mưa rất to, lũ về cuồn cuộn. Ông Lý hét:
- Cậu chạy xuống mang bao tải xương về.
Em vội chạy xuống, nhưng ôi thôi con suối rộng gấp nhiều lần ngày thường, đục ngầu chẳng xương ở đâu. Chạy lên nhà báo cáo.
Hôm sau nước suối rút, lũ rừng về nhanh mà rút cũng cực nhanh. Em xuống suối tìm không thấy. Đi dọc theo bờ suối nhỏ ra đến suối lớn thì hết hy vọng tìm được.
Tới đây là kết thúc chuyện con hổ ở đơn vị em. Gần một năm ở rừng Trường Sơn nhờ ông Phún mà em được ăn nhiều thịt thú rừng : Hổ, Gấu, voi, trăn, khỉ, nai, hoẵng, gà...
Đến 10/ 1977 cả sư đoàn em vào Tây Ninh chuyển sang thành sư bộ binh chuẩn bị cho cuộc chiến Tây Nam.
Từ lâu em có dự định tháng 10/2021 này là 45 năm ngày nhập ngũ,em sẽ đi xe máy lang thang từ HN dọc theo con đường đã đi qua thời lính sang đến Poipet (Kampuchia) đi tới đâu sẽ kể cho các cụ nghe chuyện đời lính của em đến đó. Nhưng giờ Covid nên kế hoạch phá sản.
Cám ơn các cụ đã nghe và vốt ka. Cụ nào cần hỏi gì thêm biết đến đâu em trả lời đến đó. Người thật việc thật luôn, không nghe nói...cần kiểm chứng em có thể cho tên người và địa chỉ để các cụ tìm. Vì gần một năm làm thống kê quân lực, mỗi tháng 2 lần làm báo cáo nên em thuộc lòng danh sách của anh em trong đại đội. Ví dụ đọc đến đại phó Thạo là em biết : Nguyễn văn Thạo - chuẩn úy - đại đội phó - Dân chủ, An lạc, Tứ kỳ, Hải Hưng - Cha: Nguyễn văn Váo.
Thôi, bye mọi người. Em nghỉ ăn cơm.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Em thấy bác viết rất tốt, nhân dịp dịch có thời gian mà ký ức lại đang vào mạch, bác tranh thủ viết thêm ít mang tính hồi ký. Anh em có cái xem mà những mẩu chuyện nhỏ nhưng thật của bác cũng ko bị lãng quên dần đi.
Vâng, nhưng đây là thớt nói về hổ nên em kể cho các cụ nghe về hổ. Kể lan man nó loãng thớt của các cụ. Đang rảnh vì có dịch em sẽ lập thớt khác kể các mẩu chuyện hồi ức về cuộc đời của một cựu binh. Nhớ tới đâu em sẽ kể tới đó. Chỉ là những mẩu chuyện vụn vặt thôi.

ragdoll

Xe buýt
Vâng, nhưng đây là thớt nói về hổ nên em kể cho các cụ nghe về hổ. Kể lan man nó loãng thớt của các cụ. Đang rảnh vì có dịch em sẽ lập thớt khác kể các mẩu chuyện hồi ức về cuộc đời của một cựu binh. Nhớ tới đâu em sẽ kể tới đó. Chỉ là những mẩu chuy
ện vụn vặt thôi.
Cụ viết đi, kho tư liệu thế để phí quá cụ ạ. Cụ cứ viết vụn vặt những mẩu chuyện thế thôi, ko cần dài dòng tôi sinh ra trong 1 ngõ nhỏ làm gì đâu. Kiểu chương 1: Hổ; chương 2: chị Thêu; chương 3: anh Phún... kiểu kiểu thế 🤪
E thấy anh Phún là 1 nhân vật rất thú vị, e cũng có nghe kể người dân tộc khi săn được hổ họ đốt ngay bộ ria của nó đi, ko rõ vì lý do gì.
Cái miếng da hổ ý cụ còn giữ ko? Hôm nào cụ thử cho chó ngửi xem nó phản ứng thế nào đi🤣

drumer

Xe tăng
Em kể nốt cho xong, ko các cụ lại kêu táo bón:
Mọi người đang trà thuốc, em hút được 2/3 điếu thuốc thì... ầm...ông Phún bật dậy kêu :
- Dính rồi, mọi người từ từ, bình tĩnh đi theo sau tôi.
Ông Phún bật lửa châm vài bó đuốc lớn đã chuẩn bị sẵn từ chiều. Cả đại đội, đốt đuốc, đèn pin sáng cả một vùng rừng núi. Mọi người đi theo sau ông Phún. Nói là đại đội nhưng cũng chỉ có hơn 60 người thì khoảng 40 người chạy ra. Ông Phún nói thêm :
- Đừng ai mang súng, lớ ngớ bắn vào nhau đấy, mang dao thôi.
Em vớ con dao quắm dùng để phát rừng chạy theo sát ông Phún. Cách chỗ đặt bẫy 50m đã ngửi mùi bộc phá khét nồng lẫn mùi máu tanh sặc. Ông Phún giơ cao bó đuốc đi thêm 30m nữa rồi hô :
- Kia rồi, mọi người dừng lại.
Còn ông Phún cầm đuốc tiến lên, em vội vàng bám sát đội hình. Ông Phún bắn liên tiếp 3 phát CKC vào nửa thân con hổ nằm lấp ló sau bụi cây. Thấy không động đậy ông ấy mới tiến sát lại gần em cũng theo sát luôn. Một con hổ dài thượt nằm im dưới đất. Ông Phún lấy bó đuốc gí vào mặt con hổ nhanh chóng đốt sạch râu hổ. Lúc đó mọi người mới ùa vào lật xác con hổ lên. Cả phía hàm dưới con hổ bay mất sạch, sức bộc phá thổi con hổ bật ngược lại sau.
Anh em hè nhau lấy dây rừng buộc túm chân hổ lại. Rồi chặt cây làm đòn khiêng mang về. Cái chân trước con hổ rất to, gang tay khoảng 21-22cm mà tay trái tay phải ôm vòng quanh chân trướ hổ ko hết.
Mới đầu thì 4 ông khiêng, sau ra đến bờ suối nhỏ phải đi giữ lòng suối đá lô nhô nhiều, nên phải thêm 4 nữa, mỗi đầu 2 ông mới khiêng được. Chật vật một hồi thì cũng về đến đơn vị. Ở nhà mọi người đã ngả sẵn cái bảng thông tin của đại đội ra sân chờ sẵn. Mọi người đặt con hổ vào đó. Cái bảng dài 2m × 1,6m mà con hổ nằm vẫn còn thừa nửa đầu ra ngoài. Như vậy con này phải hơn 2m chưa kể đuôi.
Em xông vào lật hàm trên con hổ tìm răng nanh thì hỡi ôi, ông nào đã nhanh tay vặt từ lúc đi đườn rồi, 2 nanh dưới thì bay mất tiêu do bộc phá nổ. Nhanh chóng em lấy dao găm cắt được cái vuốt trước, mọi người cũng lao vào cắt sau vài phút thì con hổ cũng hết vuốt. Những người chậm chân thì định kiếm cái râu hổ nhưng về đến đơn vị ông Phún đã nhanh tay đốt lại lần nữa nên hết sạch.
Sáng hôm sau, nghe C9 đánh được hổ nên các C xung quanh cho người đến xả thịt mang về.
Chính trị viên Lý ( Người Thanh Hóa) kêu mọi người chỉ đc lấy thịt còn da và xương để lại. Nhưng rồi cuối cùng da cũng bị lột nham nhở. Thấy vậy em cũng mang dao ra làm một mảnh da đùi khoảng 0,15 x0,20.
Bữa trưa ae được ăn thịt hổ thoải mái. Thịt hổ trông gần giống thịt bò, không tanh, không hôi.
Còn xương bên nuôi quân dùng rìu chặt ra cho vào hai cái chảo quân dụng hầm lên cho lính ăn nốt. Ông chính trị viên bảo em :
- Cậu lấy bao tải, xuống nhà ăn thu nhặt hết các loại xương đi.
Em lấy cái bao tải tạ xuống nhà thu xương hổ. Ông Chích đưa thêm cho em 2 cái bánh chè chân trước và dặn:
- Mày giữ cẩn thận, nấu cao mà ko có hai cái này thì hết tác dụng.
Em nhặt hết xương và cầm bánh chè đưa về cho CTV Lý. Ông Lý nói :
- Cậu đem bao tải xuống suối ngâm vài ngày cho rữa hết thịt đi.
Em mang xuống suối ngâm giữ dòng và chặn một hòn đá to lên.
Trưa hôm sau có một cơn mưa rất to, lũ về cuồn cuộn. Ông Lý hét:
- Cậu chạy xuống mang bao tải xương về.
Em vội chạy xuống, nhưng ôi thôi con suối rộng gấp nhiều lần ngày thường, đục ngầu chẳng xương ở đâu. Chạy lên nhà báo cáo.
Hôm sau nước suối rút, lũ rừng về nhanh mà rút cũng cực nhanh. Em xuống suối tìm không thấy. Đi dọc theo bờ suối nhỏ ra đến suối lớn thì hết hy vọng tìm được.
Tới đây là kết thúc chuyện con hổ ở đơn vị em. Gần một năm ở rừng Trường Sơn nhờ ông Phún mà em được ăn nhiều thịt thú rừng : Hổ, Gấu, voi, trăn, khỉ, nai, hoẵng, gà...
Đến 10/ 1977 cả sư đoàn em vào Tây Ninh chuyển sang thành sư bộ binh chuẩn bị cho cuộc chiến Tây Nam.
Từ lâu em có dự định tháng 10/2021 này là 45 năm ngày nhập ngũ,em sẽ đi xe máy lang thang từ HN dọc theo con đường đã đi qua thời lính sang đến Poipet (Kampuchia) đi tới đâu sẽ kể cho các cụ nghe chuyện đời lính của em đến đó. Nhưng giờ Covid nên kế hoạch phá sản.
Cám ơn các cụ đã nghe và hốt ka. Cụ nào cần hỏi gì thêm biết đến đâu em trả lời đến đó. Người thật việc thật luôn, không nghe nói...cần kiểm chứng em có thể cho tên người và địa chỉ để các cụ tìm. Vì gần một năm làm thống kê quân lực, mỗi tháng 2 lần làm báo cáo nên em thuộc lòng danh sách của anh em trong đại đội. Ví dụ đọc đến đại phó Thạo là em biết : Nguyễn văn Thạo - chuẩn úy - đại đội phó - Dân chủ, An lạc, Tứ kỳ, Hải Hưng - Cha: Nguyễn văn Váo.
Thôi, bye mọi người. Em nghỉ ăn cơm.
còn chuyện 3 chị “hổ cái” cụ kể nốt cho cả nhà hóng với.

angkorwat

Xe container
Người OF
còn chuyện 3 chị “hổ cái” cụ kể nốt cho cả nhà hóng với.
Thực ra 3 bà chị này em không biết là ai. Chỉ đoán các chị ở C2. Trung đoàn em có 3 đại đội nữ là C2, C3 và C4. C2 ở gần chỗ C9 bọn em nên đoán có lẽ các chị ở C2. Toàn bộ nữ trung đoàn em đều quê Ninh Bình và Hà nam Ninh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ viết đi, kho tư liệu thế để phí quá cụ ạ. Cụ cứ viết vụn vặt những mẩu chuyện thế thôi, ko cần dài dòng tôi sinh ra trong 1 ngõ nhỏ làm gì đâu. Kiểu chương 1: Hổ; chương 2: chị Thêu; chương 3: anh Phún... kiểu kiểu thế 🤪
E thấy anh Phún là 1 nhân vật rất thú vị, e cũng có nghe kể người dân tộc khi săn được hổ họ đốt ngay bộ ria của nó đi, ko rõ vì lý do gì.
Cái miếng da hổ ý cụ còn giữ ko? Hôm nào cụ thử cho chó ngửi xem nó phản ứng thế nào đi🤣
Không ăn thua cụ ơi em thử mấy con chó ở bản rồi, nó chẳng sợ gì. Cái vuốt hổ em tặng cho một có bé người Sài gòn cùng anh trai vượt biên sang K để đi Thái ( có ba má bên Pháp) em đưa hai anh em đến gần biên giới rồi chia tay. Cô bé cứ muốn em đi theo, nhưng em ko đi được, nhà bao việc. Cuối cùng cô ta xin cái vuốt em vẫn đeo ở cổ bằng sợi dây dù, đành phải cho.
Còn mảnh da hổ rất đẹp em lạng mỏng, phơi khô rồi dùng dây cước khâu được cái bao dao găm nhỏ. Sau cũng cho thằng bạn thân bên Cục 2 trước khi nó nhận nhiệm vụ sang trại tị nạn Khao - I đăng. Từ đó đến nay nó cũng biệt tích luôn. 40 năm qua rồi, chắc đã hy sinh.
Săn được hổ thì người dân tộc thường đốt luôn bộ râu thì em có hỏi anh Phún ông ấy có nói thế này :
" Tránh cho người khác lấy làm bùa. Họ lấy về tôi luyện thế nào đó, khi họ yêu ai mà người ta không yêu thì cầm cái râu hổ rình xem người kia tè ở đâu thì cắm vào giữa bãi nước tè là người kia phải đi theo.
Ngoài ra thì râu hổ còn làm thuốc độc. Con hổ ăn thịt nhiều, dính vào râu nên có những con bọ sinh sống ở râu. Người ta lấy râu này cắm vào cây măng non trong rừng, sau vài ngày trong cây măng sinh ra những con sâu nhỏ. Người ta mang sâu về nuôi và cho ăn thêm vài loại lá độc nữa. Rồi họ lấy cứt của con sâu làm thuốc độc. Nghe nói loại thuốc độc này họ pha chế thành keo để bôi lên mũi tên khi đi săn thú lớn.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Em thấy có thông tin này trên Wiki "Ngoài chiếc bờm oai vệ, sư tử đực còn là động vật có tiếng gầm vang nhất trong các loại mèo lớn", như vậy sư tử có tiếng gầm lớn hơn hổ, vậy thì kết luận trym sử tử bé hơn trym hổ. Kết luận này dựa trên cơ sở khoa học thực tế là ông nào càng to còi thì càng yếu kém ;;)
Vậy cụ đưa thêm thông tin so sánh này vào cái bảng trên cho nó đầy đủ, rộng đường dư luận nhé.
Em tưởng Sư tử cùng họ với Chó còn Hổ là họ Mèo chứ nhỉ?

MiTa

Xe lăn
Giờ vẫn còn người tin mấy thứ này thì lạ thật. Em nhớ sgk lúc nhỏ còn đưa cả chuyện Võ Tòng đánh hổ vào.giờ nhìn lại thấy phản cảm.
Toàn dạy con nít những trò nguy hiểm. Ảo tưởng
Ăn thua gì so với Bác 8 nhà e, tuổi nhỏ nhưng châm lửa vào người chạy từ ngoài vào đốt cháy kho xăng địch.