Tầu thủy chạy bằng dầu hỏa, Trò chơi cũ nhưng ko hề chán

tiendat

Xe tải
Rất lâu mới thấy lại được món đồ chơi này đấy. Trước kia em cũng có 1 cái, rất sướng.

Carfinancing

Xe tải
Các bác hoài cổ làm gì, nếu thích thì bác nào đứng ra tổ chức làm cuộc thi tầu thuỷ mô hình luôn đê, chí phỉ rẻ mà vui, ra hồ Trúc Bạch hoặc bán đảo Linh Đàm, lúc đó muốn " độ " gì thì độ, ko lo tốn kém mà vui, thoả sức sáng tạo.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
carfinancing nói:
Các bác hoài cổ làm gì, nếu thích thì bác nào đứng ra tổ chức làm cuộc thi tầu thuỷ mô hình luôn đê, chí phỉ rẻ mà vui, ra hồ Trúc Bạch hoặc bán đảo Linh Đàm, lúc đó muốn " độ " gì thì độ, ko lo tốn kém mà vui, thoả sức sáng tạo.
Khi đó chỉ chú thích là đồ cổ thôi, không thì chú KTS lại mang con thủy phi cơ ra thì biếu sẵn giải thưởng cho chú ấy còn gì. hehe

Quạt

Xe điện
Phải công nhận là bác đã gợi lại một kỷ niệm rất đẹp của tuổi thơ khi mà đồ chơi của chúng ta hồi ấy là nhưng thứ mà bây giờ được coi là rất rẻ tiền nhưng hồi ấy là niềm ao ước của bao nhiêu nhân vật hiện đang là OFers ở đây. Hẳn các bác còn nhớ những đồ chơi như súng bơ, vòng sắt, rồi còn trò làm con rồi bằng mấy cái mành trúc với hai đồng năm xu nhị Em thì em cứ nhớ mãi cái con rồi làm bằng mành trúc ấy. À mà Bác NAIKO quên mất một điều rất quan trọng của cái động cơ và bình nhiên liệu của con TÀU THỦY này là đốt một lúc nóng quá thì thiếc hàn của cái water tank chảy ra và rồi nước ào vào bình nhiên liệu làm tắt lửa khói ụm. Đôi khi nó còn làm chảy rụng rời cả ống khói hỏng mất cả con tàu hoặc làm đen ngòm, chảy sơn con tàu quý giá. Em chắc đã có những bác đã từng khóc hết nước mắt khi con tàu của mình bị như em tả. Nếu đúng các bác vuốt iem một cái.(l) (l) (l)

honda

Xe buýt
Hôm kia em lên hàng mã cũng làm một chú, tầu thủy này ngày xưa em cũng có mọt chiếc (hàng xa xỉ), do một thằng bạn đổi cho em (để lấy một chiếc ôtô bằng gỗ do em đóng):)) , khi về nhà nó bị bong hết mối hàng phần "động cơ". Em đi xin thiếc và mượn được một chiếc mỏ hàn bằng đồng, đốt bếp than đá lên hì hục hàn lại. Xong mang ra đổ nước, đốt bông tẩm dầu thì chạy được nhưng "động cơ" không kêu (do có nhiều thiếc phía trên lá đồng), lại tháo thiếc ra hàn lại. Nổ ròn rạ
Nằm trên vóng ngắm chiếc tầu sắt chạy trong chiếc chậu tôn liên xô to đùng,
Chao ơi, sao mà trung thu của mình hồi bé bình dị thế :'( :'(

Các bác vào Metro làm 1kg cồn khô cho vào quả tầu này đốt cũng tuyệt lặm
Vả lại bếp cồn khô bỏ vào cốp xe khi đi du lịch cũng rất tiên.

ktsNghia

Xe buýt
Ngày xưa bé em cũng có một cái như thế nhưng chưa cho nó chạy lần nào thì nó rụng hai cái phao hai bên ra rồi lung tung một hồi thì mất. Em nhớ ngày xưa tàu thủy chỉ có 2 màu xanh bộ đội và màu đỏ đậm xỉn xỉn.
Giờ thì em khoái nhưng loại tốc độ cao như thế này nhưng có lẽ cũng phải đi mua một cái tàu thủy dầu mời được

Em đã chuẩn bị 1 cái máy cắt cỏ 24cc Mitsubishi(đánh lửa tự ddonogj hẳn hoi, nhưng không phải MIVEC:D) để làm máy thủy và bộ kit bằng xốp để làm thủy phi cơ mà chưa có thời gian

TungRau

Xe tăng
Các bác cho biết lại cơ chế vận hành của cái tàu thủy này thế nào không.

Hồi bé em mê lắm nhưng chưa được sờ đến lần nào nên mù tịt về cơ cấu hoạt động

TungRau nói:
Các bác cho biết lại cơ chế vận hành của cái tàu thủy này thế nào không.

Hồi bé em mê lắm nhưng chưa được sờ đến lần nào nên mù tịt về cơ cấu hoạt động
Cái bầu dầu đun nóng hộp thiếc có 2 cái ống thông ra phía đuôi tàu đó bác. khi đó hơi nóng sẽ thoát ra ngoài ống tạo ra lực đẩy con tàu tiến lên phía trước. Nhưng mà tàu kiểu này chạy yếu xìu, không phê. Lúc trước em cũng tiết kiệm tiền quà sáng để mua 1 chiếc nhưng sau đó chuyển sang chơi ô tô cho đến khi vô OF :D

Drifter

Xe buýt
Ngày xưa em cũng có một chiếc, cũng cho nó chạy vòng vòng trong bể, cũng hò hét. Lúc hỏng cũng mầy mò sửa chữa... Bác Nakio nhắc lại làm em nhớ ngày xưa quá ("...Ngày xưa ơi, đã xa còn đâu...") :P . Bây giờ lao vào cuộc sống quên mất những kỷ niệm trẻ con may có bác Nakio nhắc lại, cám ơn bác (vote bác nhưng bị máy chửi), chiều em đi mua 1 cái về bầy. Đọc trong topic thấy ngày xưa có bác có, bác do hoàn cảnh không có. Ngẫm thấy trải qua khó khăn mới biết quý những gì mình đang có và mới biết phấn đấu. Như bác Zippo bây giờ có một chiếc xe mà nhiều người nhìn vào phải trầm trồ. (b)
Mà bác Quangdzung cứ như giáo sư giảng kinh tế triết học ý nhỉ: "..cùng làm cùng hưởng.. phân chia lao đông.." :P

Cám ơn bác Nakio cho anh em cơ hội nhớ lại thời thơ ấu
hồi đó đúng là chiếc tàu thủy bằng sắt tây là món đồ chơi quá xa xỉ , được chơi ké hoặc ngắm thôi cũng sướng lắm rồi
Hồi nhỏ đồ chơi đa phần là phải tự tạo ra : tàu thủy thì gọt bằng bọt biển hoặc gỗ ,buộc thêm hai càng vào để lấy chỗ cho cái " chân vịt " hoạt động bằng dây chun. Còn ô tô thì làm bằng vỏ hộp thuốc đánh răng , bánh xe bằng nút lọ penexilin vậy mà chơi vui phết
Còn có một loại động cơ sinh học - không mất tiền mua đó là con bọ xít , gắn vào một miếng tre mỏng thả xuống nước ' lướt ván ' hoặc gắn vào loại
ô tô ở trên là chạy tốt:D

TungRau

Xe tăng
Với em, hồi bé chơi Trung Thu chỉ là lấy lon sữa bò đục lỗ rùi đẩy đi, kêu leng keng cũng vui lắm.

Có lần được mẹ em mua cho cái lồ ng đèn máy bay trực thăng, sướng lắm chỉ mong đến tối để đi rước đèn. Vừa ra giờ lửa cháy rụi luôn cái máy bay trực thăng, thế là khóc hết cả nước mắt.

Giá như lại được quay trở về với ký ức tuổi thơ, được che chở bởi sự chăm sóc bảo bọc của ba mẹ nhỉ...

Giá như lại được 1 lần ngồi yên sau xe đạp do ba đèo giữa trời mưa nhưng con không ướt tý nào...

Giá như con lại được ăn những chén canh khoai mỡ do bà ngoại nấu nhỉ ....

Ngày xưa ơi!

minhconTMD

Xe tải
busycat555 nói:
Bác còn chụp thiếu cái bánh lái nữa, hồi đó bọn em dek có chỗ rộng , toàn phải bẻ cái bánh lái cụp lại để cho nó chạy vòng tròn.
Em liệt kê mấy món hay chơi Trung Thu hồi xưa, thiếu bác nào bổ xung hộ:
Đuốc ống bơ: giẻ tẩm đầu hỏa
Đèn ông sao: hồi đó bọn con gái cầm đèn đi toàn bị bọn em bắn súng chun rách hết cả cái "màng" :D
Hạt bưởi, vỏ bưởi khô và đặc biệt là hạt thối :D : món này dùng để đốt
Cỗ trung thu: dek nhớ lắm chỉ nhớ hồi đó hay làm quả bưởi thành con chó bông --> quá đẹp
Súng ống bơ quay, bộ đánh vòng sắt, mặt nạ .. mãi về sau này mới có súng phun nước ( món công nghệ này là phê nhất)
Bác quên 1 thứ rất đặc biệt đó là lốp xe đạp.
2 ông rước lốp đi đầu tiên, theo sau là đuốc rồi mới đến đèn ông sao

Quạt

Xe điện
Vâng hạt bưởi : Hì hục ăn, hì hục xin, hì hục bóc bóc, xâu xâu, phơi phơi và chỉ mong đến đêm trung thu đốt vèo một cái hết nhắn nhưng nó thực sự là một niềm vui khó tả và không thể so sánh với niềm vui khi chơi bất cứ một trò gì bây giờ. Thế mới lạ các bác nhỉ.......

Với nhiều đứa trẻ khác không có chỗ để thả tầu nên chỉ đi xem người ta chơi cũng với một lòng ước ao.
Tôi nhớ cấu tạo của nó làm gì có nước vào nước ra. Đơn giản chỉ là đổ đấy nước vào "nồi súp-de" của nó. Đặt cái đèn dầu đã đốt vào, một chốc nước sôi, bong bóng phụt ra khỏi ống tạo nên tiếng nổ pạch pạch và đồng thời đẩy tầu đi.
Bác nào để nhiều dầu trong đèn quá, nước sôi đến cạn thì thiếc hàn nồi hơi sẽ chảy ra và thế là xong một đời máy thuỷ.
Ko phải "nồi súp-de" gì đó đâu bác ơi...

Nguyên lý của nó thế này nhá : Trước khi chạy ta phải đổ đầy nước vào trong ống và phần khoang của chứa nước làm bằng đồng lá mỏng. Khi được đốt nóng vào 1 vị trí lá đồng bị dãn nở ko đều (các chỗ khác vẫn mát vì có nước) hộp đồng phồng lên, khi phồng lên nước được hút vào ở 1 đầu ống (2 đầu ống nơi gắn với hộp lắp 2 van một chiều bố trí ngược nhau) khi hút nước vào thì chỗ đồng nóng đó lại được nguội vì nước lạnh mới hút vào, và nó lại nhanh chóng được nóng lên và quá trình lặp lại.... Bên hút vào bên đẩy ra.

@ quangdung, 2S : 2 Bác đi mua ngay 1 cái về nghiên cứu lại nhé :D :D :D :D , giả sử như bác nói thì chỉ chạy được 1 tý thôi thì phải đổ thêm nước vào chứ làm sao chạy liên tục đươc.

@Bác Niva4WD : Tiếng nổ phạch phạch là tiếng lá đồng bật lên bật xuống kêu đấy bác.

Cái này chạy đến khi nào hết dầu hoặc nến , trước kia chạy dầu nên chóng hỏng lắm vì hộp dầu nhỏ nằm ngay trong khoang đốt khi bị nóng dễ bị cháy bùng lên và khi nóng quá lá đồng cùng thiếc chảy hết thể là tèo...

E thấy chạy bằng nến nhỏ (loại cắm vào bánh trung thu là vừa đủ nhiệt) Nếu muốn chạy lâu thì dùng nến loại đổ trong hộp tròn dẹt (như nắpchai bia).

Hôm qua E nút đường thoát của WC nhà E và xả nước ra sàn 2 bố con nghịch cả tối (y) (y) (y) (y) (y)

Chỉnh sửa cuối:
CAMEL nói:
Cám ơn bác Nakio cho anh em cơ hội nhớ lại thời thơ ấu
hồi đó đúng là chiếc tàu thủy bằng sắt tây là món đồ chơi quá xa xỉ , được chơi ké hoặc ngắm thôi cũng sướng lắm rồi
Hồi nhỏ đồ chơi đa phần là phải tự tạo ra : tàu thủy thì gọt bằng bọt biển hoặc gỗ ,buộc thêm hai càng vào để lấy chỗ cho cái " chân vịt " hoạt động bằng dây chun. Còn ô tô thì làm bằng vỏ hộp thuốc đánh răng , bánh xe bằng nút lọ penexilin vậy mà chơi vui phết
Còn có một loại động cơ sinh học - không mất tiền mua đó là con bọ xít , gắn vào một miếng tre mỏng thả xuống nước ' lướt ván ' hoặc gắn vào loại
Ngày xưa bọn E toàn đua loại ô tô bọ xít này đấy bác ạ... Oài nhớ quá.....

Niva4WD

Xe tải
NAKIO nói:
Nguyên lý của nó thế này nhá : Khi được đốt nóng vào 1 vị trí lá đồng bị dãn nở ko đều (các chỗ khác vẫn mát vì có nước) hộp đồng phồng lên, khi phồng lên nước được hút vào ở 1 đầu ống (2 đầu ống nơi gắn với hộp lắp 2 van một chiều bố trí ngược nhau) khi hút nước vào thì chỗ đồng nóng đó lại được nguội vì nước lạnh mới hút vào, và nó lại nhanh chóng được nóng lên và quá trình lặp lại.... Bên hút vào bên đẩy ra.
Không tin được nó lại có cấu tạo phức tạp thế. Nếu bên hút vào bên đẩy ra thì người ta đã lảm một ống hướng ra trước để hút vào, ống ra sau để đẩy ra.
Tôi nhớ ngày xưa chạy đến hết nước như bác quangdung, 2S nói, nếu không dừng xe cho nước thì nó chẩy thiếc hàn chứ không cần chờ tới bùng lửa đâu.
Nguyên một chuyện lá đồng phồng lên xẹp xuống vì nhiệt đã là quá trình độ công nghệ của mấy ông hàng thiếc rồi. Lại còn van nước 1 chiều nữa.
Bác nào có thì nghiên cứu kĩ giùm đi.

CAMEL nói:
Hi hi, hồi em bé em là trùm chơi trò này đấy bác ạ. Suốt ngày bị nước đái bọ xít dính vào người, mùi kinh khủng lắm :D

busycat555

Xe hơi
minhconTMD nói:
Bác quên 1 thứ rất đặc biệt đó là lốp xe đạp.
2 ông rước lốp đi đầu tiên, theo sau là đuốc rồi mới đến đèn ông sao
Đúng rồi , cái lốp, vốt cho bác. Trong đám đông trẻ con đấy, bác nào mặc quần đùi mà bị tụt thì hồi đấy là do bọn em làm, chú nào mặc quần đùi chun thì chỉ có chết, trẻ con, mỗi cái quần đùi là vào chung kết luôn :)) . Hồi đấy cả bọn con ... gái nữa cũng bị :P

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
busycat555 nói:
Đúng rồi , cái lốp, vốt cho bác. Trong đám đông trẻ con đấy, bác nào mặc quần đùi mà bị tụt thì hồi đấy là do bọn em làm, chú nào mặc quần đùi chun thì chỉ có chết, trẻ con, mỗi cái quần đùi là vào chung kết luôn :)) . Hồi đấy cả bọn con ... gái nữa cũng bị :P
Eo ôi nhà bác này kể chuyện xxx. :P :)) :)) :))