[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

6997

Xe container
Nhiều ấm đẹp quá! E xin cụ thông tin về dòng ấm Triều Sán này với. Thanks cụ!
Em xin phép viết ngắn gọn theo một chút hiểu biết sơ sơ của em:

Triều Châu (Chaozhou), giáp với Sán Đầu (Shantou) thuộc Quảng Đông, là 2 vùng có nghề làm ấm bằng đất sét từ xưa. Ấm vùng này người Hoa hay gọi chung là ấm Triều-Sán (Chao-shan)

Ấm của họ làm ra khá tinh xảo về kiểu dáng, nhưng thường có đặc điểm là khi nung thì mặt ngoài và mặt trong sẽ có mầu sắc khác nhau. Bên ngoài thường lên màu đậm, đẹp hơn. Đôi khi họ còn quét 1 lớp đất tạo màu (đất chứ không phải phẩm màu như bây giờ ạ) ra bên ngoài trước khi nung. Ấm nung xong nhìn da láng mịn, rất đẹp!

Còn bên trong ấm thường có màu nhạt hơn, nhìn màu như gạch non, thêm vào một số dấu hiệu chế tác nên phân biệt khá dễ. Ngày nay, những người làm ấm Triều Sán mới đã "đánh tráo", xoá bỏ các dấu hiệu chế tác truyền thống bên trong ấm, tạo ra những dấu hiệu giống hệt như cách thức chế tác của ấm Nghi Hưng

Do mặt trong đất khá "non", nên khả năng thẩm thấu nước trà khi dùng tương đối cao. Ấm sẽ nhanh lên màu, bóng đẹp hơn so với ấm làm bằng đất vùng Nghi Hưng.

Loại đất này cũng mềm, dễ tạo hình hơn so với đất Nghi Hưng, nên ấm có thể SX nhanh - nhiều - tốt - rẻ hơn hẳn. Các chữ viết trên ấm cũng dễ dàng thể hiện hơn!

Cuối TK 19, đầu TK 20, dòng ấm này được bán sang VN khá nhiều cùng với những thương nhân buôn trà từ vùng Phúc Kiến bán sang.

Ngày mới chơi ấm, em vẫn hay nhầm ấm này với ấm chu sa Nghi Hưng. Tuy nhiên khi cọ sạch bong các ấm cổ đi thì phát sinh việc

(1) các ấm Nghi Hưng cổ, nhìn bẩn bẩn, nhưng cọ sạch đi lại bóng, trầm, đẹp màu thời gian
(2) các ấm Triều Sán để nhìn cổ kính, nhưng cọ sạch nhìn màu lại bị bạc đi khá nhiều. Tuy nhiên sau khi pha trà 1 thời gian thì ấm lên lại mầu khá đẹp trong thời gian ngắn.

Một cái ấm Triều Sán em nhìn thấy khá đẹp

bên ngoài là vậy, còn bên trong màu đất non rất đặc trưng (trong nắp & cả trong thân cũng vậy)

Một đôi vịt của em - một Triều Sán, một Nghi Hưng. Cụ chuot08 và các cụ mợ thử đoán xem nhé :D

6997

Xe container
Mời cccm xơi nước!

Em vẫn thiếu cụ hungalpha ít hình ảnh ạ!

chuot08

Xe lăn
Em xin phép viết ngắn gọn theo một chút hiểu biết sơ sơ của em:

Triều Châu (Chaozhou), giáp với Sán Đầu (Shantou) thuộc Quảng Đông, là 2 vùng có nghề làm ấm bằng đất sét từ xưa. Ấm vùng này người Hoa hay gọi chung là ấm Triều-Sán (Chao-shan)

Ấm của họ làm ra khá tinh xảo về kiểu dáng, nhưng thường có đặc điểm là khi nung thì mặt ngoài và mặt trong sẽ có mầu sắc khác nhau. Bên ngoài thường lên màu đậm, đẹp hơn. Đôi khi họ còn quét 1 lớp đất tạo màu (đất chứ không phải phẩm màu như bây giờ ạ) ra bên ngoài trước khi nung. Ấm nung xong nhìn da láng mịn, rất đẹp!

Còn bên trong ấm thường có màu nhạt hơn, nhìn màu như gạch non, thêm vào một số dấu hiệu chế tác nên phân biệt khá dễ. Ngày nay, những người làm ấm Triều Sán mới đã "đánh tráo", xoá bỏ các dấu hiệu chế tác truyền thống bên trong ấm, tạo ra những dấu hiệu giống hệt như cách thức chế tác của ấm Nghi Hưng

Do mặt trong đất khá "non", nên khả năng thẩm thấu nước trà khi dùng tương đối cao. Ấm sẽ nhanh lên màu, bóng đẹp hơn so với ấm làm bằng đất vùng Nghi Hưng.

Loại đất này cũng mềm, dễ tạo hình hơn so với đất Nghi Hưng, nên ấm có thể SX nhanh - nhiều - tốt - rẻ hơn hẳn. Các chữ viết trên ấm cũng dễ dàng thể hiện hơn!

Cuối TK 19, đầu TK 20, dòng ấm này được bán sang VN khá nhiều cùng với những thương nhân buôn trà từ vùng Phúc Kiến bán sang.

Ngày mới chơi ấm, em vẫn hay nhầm ấm này với ấm chu sa Nghi Hưng. Tuy nhiên khi cọ sạch bong các ấm cổ đi thì phát sinh việc

(1) các ấm Nghi Hưng cổ, nhìn bẩn bẩn, nhưng cọ sạch đi lại bóng, trầm, đẹp màu thời gian
(2) các ấm Triều Sán để nhìn cổ kính, nhưng cọ sạch nhìn màu lại bị bạc đi khá nhiều. Tuy nhiên sau khi pha trà 1 thời gian thì ấm lên lại mầu khá đẹp trong thời gian ngắn.

Một cái ấm Triều Sán em nhìn thấy khá đẹp

View attachment 8673566
View attachment 8673567

bên ngoài là vậy, còn bên trong màu đất non rất đặc trưng (trong nắp & cả trong thân cũng vậy)

View attachment 8673568

Một đôi vịt của em - một Triều Sán, một Nghi Hưng. Cụ chuot08 và các cụ mợ thử đoán xem nhé :D

View attachment 8673589
Thanks cụ! Cái ấm dáng quả lê đẹp quá! Ấm này cũng phỏng Mạnh Thần - Nghi Hưng cụ nhỉ. Ấm Triều Sán e thấy hay ghi thơ ở trôn, cũng hay.
2 ấm dưới, nhìn ảnh e chịu ko phân biệt được, chắc phải đến uống trà mới biết!

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em vào hóng các cao nhân luận ấm, xưa em có nhớ một câu nói về ấm trà:
Thứ nhất Thế Đức gan gà, thứ nhì Lưu Bội, thứ ba Mạnh Thần

Vậy ấm Thế Đức, ấm Lưu Bội là thế nào mà còn được xếp trên dòng ấm Mạnh Thần - Nghi Hưng, các cụ có ai biết và có hứng tìm hiểu không ạ

chuot08

Xe lăn
Em vào hóng các cao nhân luận ấm, vưa em có nhớ một câu nói về ấm trà:

Vậy ấm Thế Đức, ấm Lưu Bội là thế nào mà còn được xếp trên dòng ấm Mạnh Thần - Nghi Hưng, các cụ có ai biết và có hứng tìm hiểu không ạ
Cái này theo e ko phải xếp thứ tự cao thấp, mà chỉ là liệt kê ra và thuận vần điệu thôi; cũng kiểu như tên thớt này.
Em nhớ phin “Khang Hy vi hành” có 1 chuyện về 1 lò tử sa Nghi Hưng nhưng ko phải 3 tên trên. Thời KH cũng rất có công trong việc khôi phục nghề gốm sứ bị lụi bại sau chiến tranh, nên cốt chuyện này có lẽ cũng có thật.
Còn câu cụ anh dẫn, nó là dạng lục bát, là đặc sản của Việt Nam, TQ ko có; nên em nghĩ các cụ nhà ta thuận miệng mà nói thôi. 3 cái tên đấy, đố các cụ sắp xếp lại thứ tự vào 2 câu lục bát mà thuận hơn đấy! :D

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Em vào hóng các cao nhân luận ấm, vưa em có nhớ một câu nói về ấm trà:

Em nghĩ là do vần điệu thôi, mỗi thương hiệu đều có ưu nhược khác nhau và người chơi thì tùy theo sở thích, kiểu như một thời hay có câu ;))
nhất Mẹc nhì Bi, tam Ry tứ Nít :))

Loe_hờ lú

Xe điện

mời các cụ thẩm đất tử sa nghi Hưng. Loại khoáng liệu nguyên bản
Một loại đất kì lạ chỉ có ở vùng này. Nhìn cục cứng như đá, nhưng để phong hóa 1 thời gian lại bở tơi ra
Nghiền mịn, sàng lọc thì ra cục khoáng liệu thô có độ dẻo, độ mịn, dễ chế tác, dễ tạo hình độ thẩm thấu cao

đúng là kì lạ

đố các cụ biết đâu là khoáng tử nê, đâu là chu nê. 2 loại phổ biến nhất trong 3 cục nêu trên

6997

Xe container

mời các cụ thẩm đất tử sa nghi Hưng. Loại khoáng liệu nguyên bản
Một loại đất kì lạ chỉ có ở vùng này. Nhìn cục cứng như đá, nhưng để phong hóa 1 thời gian lại bở tơi ra
Nghiền mịn, sàng lọc thì ra cục khoáng liệu thô có độ dẻo, độ mịn, dễ chế tác, dễ tạo hình độ thẩm thấu cao

đúng là kì lạ

đố các cụ biết đâu là khoáng tử nê, đâu là chu nê. 2 loại phổ biến nhất trong 3 cục nêu trên
Em xin giả nhời cụ: tử sa là cục to, mà xám nhạt.

Cục màu vàng là chu sa. Còn cục nhỏ xíu trên tay em không dám chắc ạ!

6997

Xe container
Thanks cụ! Cái ấm dáng quả lê đẹp quá! Ấm này cũng phỏng Mạnh Thần - Nghi Hưng cụ nhỉ. Ấm Triều Sán e thấy hay ghi thơ ở trôn, cũng hay.
2 ấm dưới, nhìn ảnh e chịu ko phân biệt được, chắc phải đến uống trà mới biết!
Ấm loại nào trôn cũng có thể có triện, có thơ...

Kính mời cụ cuối tuần rảnh qua em làm ấm trà ạ!

6997

Xe container
Câu trên em đọc lần đầu trong cuốn "Vang bóng.một thời" của cụ Nguyễn Tuân - xuất bản lần đầu năm 1940.

Trước đó thì không ai / không đâu nói tới câu này. Và dù cụ Nguyễn là 1 "tay chơi" nổi tiếng, nhưng riêng ca này thì em nghiêng về phía quan điểm "nhà văn nói láo..."

Nếu được, cccm cho em thông tin về câu nhận xét trên, nếu có trước khi cụ Nguyễn đưa ra. Để em tại lỗi với cụ ý trước khi trình bày quan điểm của em!

Loe_hờ lú

Xe điện
Em xin giả nhời cụ: tử sa là cục to, mà xám nhạt.

Cục màu vàng là chu sa. Còn cục nhỏ xíu trên tay em không dám chắc ạ!
Chuẩn cụ ạ. Cục màu xám là tử nê đáy tào thanh
Cục nhỏ thấy người có bảo là thiên thanh nê gì đó

6997

Xe container
Chuẩn cụ ạ. Cục màu xám là tử nê đáy tào thanh
Cục nhỏ thấy người có bảo là thiên thanh nê gì đó
Cục nhỏ xíu em không chắc, vì mờ quá.

Còn Đáy tào thanh , Thiên thanh nê...thì đâu đó sau năm 90 mới phân ra vậy. Em không chơi ấm mới nên không rành lắm ạ!

Loe_hờ lú

Xe điện
Cục nhỏ xíu em không chắc, vì mờ quá.

Còn Đáy tào thanh , Thiên thanh nê...thì đâu đó sau năm 90 mới phân ra vậy. Em không chơi ấm mới nên không rành lắm ạ!
Gốc khoáng thì vẫn chỉ có: Tử nê - Chu nê - Đoàn nê - Lục nê
- Tử nê thì lại chia thành: Thiên thanh nê - Đáy tào thanh - Thanh Thủy nê - Tử nê phổ thông
- Chu nê thì chia thành: Chu nê phổ thông - Đại hồng bào - Chu nê Tiểu môi diêu - Chu nê Hồng bì long....
- Lục thì chia thành: Lục nê phổ thông - Mạc lục nê - Hắc lục nê - Chi ma đoạn nê
- Đoàn nê thì chia thành: Đoàn nê phổ thông - Chi ma đoàn nê - Hoàng kim đoàn nê

Ngoài ra còn có thể chia khoáng liệu tử sa ra theo các loại mỏ đất. Ví dụ nổi tiếng nhất là Hoàng Long Sơn - Hồng vệ - rồi mỏ 1 -2-3

onano69

Xe container
Nay cuối tuần em chả hãm trà sen nữa, đi xin mãi cũng ngại em khui hộp TQA này thử xem hương vị như nào ;))
Mời Lão Chã và các Kụ đi!

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhà máy gốm sứ Hải Dương, biểu tượng 1 thời mà nhiều lão trong thớt này sưu tầm trà cụ sứ Hải Dương đang nói đến.
Nhà máy gốc đã bị di dời để xây nhà cao tầng, ko biết nhà máy mới giờ chuyển đi đâu các cụ nhỉ

Nhà máy gốm sứ Hải Dương, biểu tượng 1 thời mà nhiều lão trong thớt này sưu tầm trà cụ sứ Hải Dương đang nói đến.
Nhà máy gốc đã bị di dời để xây nhà cao tầng, ko biết nhà máy mới giờ chuyển đi đâu các cụ nhỉ
Nhà máy được quy hoạch chuyển sang Chu Đậu huyện Nam Sách
Nhưng để sản xuất trở lại thì khó lắm, hiện nhiều cổ đông lớn và những người giữ vị trí quan trọng đã bán cổ phần rồi

Leanh65

Xe container
Nhà máy được quy hoạch chuyển sang Chu Đậu huyện Nam Sác
Nhưng để sản xuất trở lại thì khó lắm, hiện nhiều cổ đông lớn và những người giữ vị trí quan trọng đã bán cổ phần rồi
Nhìn cái bảng giá đền bù mà nản: 6,2 tỷ đồng. Em nghĩ 620 tỷ chưa chắc đã hoạt động trở lại được.🤣

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhà máy được quy hoạch chuyển sang Chu Đậu huyện Nam Sác
Chu Đậu được BRG mua lại giờ hoạt động khá tốt. Các vật phẩm tặng quà của lãnh đạo NN cho đối tác, khách quốc tế đều chọn họ.
Em cũng mua sưu tầm mấy cái bình Chu Đậu

Nhìn cái bảng giá đền bù mà nản: 6,2 tỷ đồng. Em nghĩ 620 tỷ chưa chắc đã hoạt động trở lại được.🤣
Chu Đậu được BRG mua lại giờ hoạt động khá tốt. Các vật phẩm tặng quà của lãnh đạo NN cho đối tác, khách quốc tế đều chọn họ.
Em cũng mua sưu tầm mấy cái bình Chu Đậu
Vậy nên Sứ HD sẽ rất khó để cạnh tranh với Gốm Sứ Chu Đậu
Khi cổ phần hoá Nhà máy Sứ HD, đã có nhiều người và nhóm cán bộ Quản lý, Kỹ thuật của Sứ HD ra lập xưởng riêng để làm Sứ nhưng rất ít xưởng thành công và quan trọng họ ko đưa ra thị trường được những sản phẩm như Sứ HD: không chì và nung ở 1320 độ C