[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Trà nhài thì tuyệt rồi. Anh đấu ang áng 50/50 tôm nõn TC với bát tiên Đồng Hỷ+ 10% nhài BN. Nay đang rảnh ngồi độc ẩm đây em. Kể mà gần hú em sang uống cùng thì tuyệt.😅😅😅
Anh có cần gửi trà nhài Ngọc Bích luôn ko
Em cũng pha trà độc ẩm luôn đây :)

minh0075

Xe điện
E thấy ở a chấu có 3 nước có vẻ uống trà nhiều: Ta; Tàu; và Nhật.
Tàu thì trà lên men; phổ nhỹ sống hay chính; trà đỏ trà trắng; trà Ô long Phúc Kiến; thiết quan âm; v..v.. đều lên men. Như vậy trà Tàu cành tuổi cao càng ngon ( cơ bản như vậy )
Nhật: thì ngược với Tàu; thay vì lên men thì ông này lị ... diệt men; bằng cách hấp hơi nước nóng. Sencha; Mat cha; Genmaicha; Hojicha ..v..v.. cũng đều như vậy. Do cách chế cháo này thì ngược với Tàu càng lâu càng ngon; trà Nhật thường có date; hạn sử dụng. Thông thưởng khoảng 1 năm.
Khác với 2 ông kia; Việt Nam hái về cũng đem sao khô; nhung ko diệt men như Nhật nhưng cũng ko lên men như Tàu mà để vào hũ lá chuối uống dần. Trà này cũng ko để lâu được vì nó hút nước mốc mất; hoặc bay hương.
Việt Nam hay Nhật Tàu cũng có 1 kiểu trà nữa; là trà ướp với nhài; sen; cúc; gì đó tuỳ nơi. Nhưng cách dệt hương cho trà có vẻ cũng ko giống nhau. Cách của hồ Tây là đem bỏ trà vào bông sen; rồi buộc chặt; cho tủ lạnh uống dần. Em có lần pha ở nhà a bạn cái trà này; cái nước đầu chỉ để tan đá ra thôi; chưa nóng ấm.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cách của hồ Tây là đem bỏ trà vào bông sen; rồi buộc chặt; cho tủ lạnh uống dần. Em có lần pha ở nhà a bạn cái trà này; cái nước đầu chỉ để tan đá ra thôi; chưa nóng ấm.
Cách này làm thương mại, người ta làm số lượng lớn rồi bán cho người khác.
Trà trong bông sẽ để lâu sẽ bị ướt và không còn là trà nữa, uống rất chán, chưa kể nó lạnh ngắt như cụ nói thì không ra cái gì hết

Còn ướp sen ngày xưa, các cụ nhà ta sẽ cho trà vào bông sen từ hôm trước, cầu kỳ còn cho người chèo thuyền ra đầm sen, bỏ trà vào bông sen tươi, để qua đêm rồi hôm sau cắt bông sen mang về bỏ trà ra pha luôn.

xukthal

Xe lăn
Ngày nghỉ em lại lên st uống trà chăm Hoa 😍

Dzon

Xe điện
E thấy ở a chấu có 3 nước có vẻ uống trà nhiều: Ta; Tàu; và Nhật.
Tàu thì trà lên men; phổ nhỹ sống hay chính; trà đỏ trà trắng; trà Ô long Phúc Kiến; thiết quan âm; v..v.. đều lên men. Như vậy trà Tàu cành tuổi cao càng ngon ( cơ bản như vậy )
Nhật: thì ngược với Tàu; thay vì lên men thì ông này lị ... diệt men; bằng cách hấp hơi nước nóng. Sencha; Mat cha; Genmaicha; Hojicha ..v..v.. cũng đều như vậy. Do cách chế cháo này thì ngược với Tàu càng lâu càng ngon; trà Nhật thường có date; hạn sử dụng. Thông thưởng khoảng 1 năm.
Khác với 2 ông kia; Việt Nam hái về cũng đem sao khô; nhung ko diệt men như Nhật nhưng cũng ko lên men như Tàu mà để vào hũ lá chuối uống dần. Trà này cũng ko để lâu được vì nó hút nước mốc mất; hoặc bay hương.
Việt Nam hay Nhật Tàu cũng có 1 kiểu trà nữa; là trà ướp với nhài; sen; cúc; gì đó tuỳ nơi. Nhưng cách dệt hương cho trà có vẻ cũng ko giống nhau. Cách của hồ Tây là đem bỏ trà vào bông sen; rồi buộc chặt; cho tủ lạnh uống dần. Em có lần pha ở nhà a bạn cái trà này; cái nước đầu chỉ để tan đá ra thôi; chưa nóng ấm.
Phần lớn trà của Việt Nam làm cũng là trà xanh (green tea) là loại diệt men như trà Nhật đấy cụ chứ ko phải là ko diệt men đâu, chỉ khác về cách làm thôi. Đều là dùng nhiệt để diệt men nhưng người Nhật thì dùng hơi nước nóng để hấp trà còn người Việt thì dùng tôn quay (xưa dùng chảo gang) cho búp trà tươi mới thu hái về sao nhanh vài phút ở nhiệt độ cao rồi mới đem vò.
Còn về trà dệt hương thì cái cách cụ nói chỉ là gần đây làm thôi, em ko thích cái kiểu trà đông lạnh đấy. Trà sen trong bông tươi còn gọi là trà sen xổi thì cứ phải là uống luôn thì mới ngon, vứt trong tủ đông bao ngày rồi uống em thấy hương vị nó ung ủng, mất ngon đi nhiều rồi. Và các cụ xưa không chỉ có cách dệt hương cho trà bằng cách ướp sen tươi mà còn có cách dệt bằng gạo sen, cách này mới là cầu kỳ và giữ trà sen được lâu hơn. Ngoài ra còn có cách dệt hương qua chén như cụ hungalpha làm cũng rất thú vị, em cũng rất thích cách này :)

xukthal

Xe lăn
Em có cảm giác hoa hồng trồng chậu của cụ nó cứ yếu yếu kiểu như thiếu nước chứ không dày cánh như em vứt vạ
dưới góc vườn.😅
Của bác là Hồng ta lại trồng trên đất nó phải khác chứ :D

Leanh65

Xe container
Của bác là Hồng ta lại trồng trên đất nó phải khác chứ :D
Có cả hồng ngoại đấy bác, 2 bông chỗ cái cọc tre màu nó nhạt hơn bỗng thẫm nhung kia.😅 Đây là em chán mấy năm không chăm và mới gỡ đám mồng tơi nó bâu kín mít đấy.

6997

Xe container
Mời cccm làm chén nước rồi đi chọi cá với em!

Civic TN

Xe lăn
Bác Tập sang mà ko dùng trà Thái của nhà e là ko ổn rồi :((

Bác Tập sang mà ko dùng trà Thái của nhà e là ko ổn rồi :((

Mấy món Ô long, Thiết quan âm,... của TQ cũng nhạt nên tiếp ông Tập bằng trà shan là vừa vị
Còn món của chú mang tiếp anh đê

Civic TN

Xe lăn
Mấy món Ô long, Thiết quan âm,... của TQ cũng nhạt nên tiếp ông Tập bằng trà shan là vừa vị
Còn món của chú mang tiếp anh đê
Cái này uống nó đau mồm lắm a ạ, e cũng chả dám uống :))

Ơ, e vẫn còn cân chè biếu a để ở nhà, quên chưa gửi, chiều e gửi (tại a ko lên đấy =)) )
Anh cảm ơn nhé
Trong lúc đợi trà Thái, anh cũng bắt chước cụ Tổng với cụ Tập dùng trà shan :)

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Trà shan nên chén to, nước nhạt là bình thường
Còn trà của cụ Civic TN mới cắm tăm
Trà Shan e cũng uống rồi, San Tuyết Vn, tuy vị nhạt và hơi ngọt, nhưng vẫn pha theo trường phái Vn, cụ ạ (vẫn chén nhỏ, trà vẫn nâu vàng nhạt)