[Funland] Tất tần tật về Taxi Xanh SM

Mr.Alo

Xe lăn
H

ôm em ra sân bay. 9h check thì có 89k mà sau 10h nó lên thành 150k ( không biết chênh như thế là nhiều hay ít nữa. Cuối cùng em hờ người lái xe mình ra rồi đi về. :D
chuẩn là giá nó nhảy theo giờ cụ ạ , em đi mấy lần cùng cung đường giá khác nhau
Lý do sao tài xế họ làm vậy cụ ?Mình cũng bị 1-2 lần với Taxi truyền thống.
Đặt xe qua app thấy rõ xe chạy đến gần chỗ mình rồi đứng im.Đt tài xế kg nghe chờ chán khách phải tự huỷ chuyến.Có khi app báo”Bạn đang trên hành trình”mà mình vẫn còn ở nhà…?Phải chờ thời gian chuyến đi kết thúc mới đặt xe khác được,
khách hủy thì không ảnh hưởng đến mức tín nhiệm của tài cụ ạ , vin bị thấp sao thì cắt thưởng , grap thấp thì nó không cho nổ cuốc ...

anhquan95

Xe tải
từ lúc có xanhSM là em toàn đi xanh thôi, cả car cả bike, giá cả không add mã thì thấy cũng bằng grab. Xanh car thì đi êm, ko mùi nên đỡ say, bike thì xe hơi nhỏ, em nhỏ người nên ngồi vừa chứ e thấy mấy ông kiểu cự nhân mà ngồi thì tụt hết mông ra ngoài :)) ae tài cũng hay nói app hay lỗi kiểu tài xế nhận cuốc phát là báo "cuốc xe của bạnđã hoàn thành". Nhưng nói chung làXanhSM +1

coquay

Xe container
Xem ra tài xế Xanh nhiều vấn đề ghê: tắt áp giờ cao điểm, hủy chuyến... Mới được vài tháng mà biến chất thế rồi. Hóa ra em bỏ là sáng suốt. :)
E nghĩ việc tắt áp h cao điểm cũng bình thường thôi có sao đâu, tài xế họ đc làm mọi vc miễn kà ko có vị phạm quy định của hãng là đc
H ko cao điểm chạy 1 chuyến xe 5km mất có 10p h cao điểm chạy hết 3 40p thì chạy làm gì cho mất công

thunder

Xe tải
E nghĩ việc tắt áp h cao điểm cũng bình thường thôi có sao đâu, tài xế họ đc làm mọi vc miễn kà ko có vị phạm quy định của hãng là đc
H ko cao điểm chạy 1 chuyến xe 5km mất có 10p h cao điểm chạy hết 3 40p thì chạy làm gì cho mất công
Em nhìn từ góc độ khách hàng thôi: taxi xanh đã ít, gọi phải chấp nhận chờ lâu, các bạn lại tắt áp giờ cao điểm thì lại càng giảm khả năng phục vụ.
Giờ cao điểm nghĩa là đã khó gọi, vì vậy em ưu tiên có xe trước, tiêu chuẩn giá rẻ, xe mới... lại không quan trọng nữa. Cú nhất là tài đã nhận chuyến, khách yên tâm đợi thì lại bị hủy, mất thì giờ lại thêm bực mình. Thái độ này với grab/uber em chỉ gặp cách đây 3-4 năm, sau này hầu như không có, trong khi Xanh SM thì lại rất thường xuyên. Còn giờ thấp điểm thì taxi xanh sao cạnh tranh nổi giá, do vậy em chỉ nghĩ đến khi có trẻ con hoặc các cụ phụ lão nhiều thời gian, cần ưu tiên phục vụ tí.
Tóm lại càng ngày taxi xanh ưu điểm thì giảm, nhược điểm lại phát sinh nên thôi em chuyển qua grab, be cho nó đỡ phải suy nghĩ. :)

Agslight

Xe hơi
Nói chung thì về cơ bản có điều kiện thì em vẫn ủng hộ Xanh SM, thực tế thì vẫn sử dụng cả Grab vì nhiều vấn đề Xanh SM chưa được như Grab (tính sẵn sàng của dịch vụ). Có dạo book Xanh không được em quay sang Grab dùng 1 thời gian, rồi lại quay lại Xanh xem họ đã tốt chưa. Góc nhìn của em là nên cho các thương hiệu Việt cơ hội nếu điều đó không quá bất tiện với mình, cũng là cách để thị trường có tính đa dạng và cạnh tranh.

congchi

Xe điện
Em nhìn từ góc độ khách hàng thôi: taxi xanh đã ít, gọi phải chấp nhận chờ lâu, các bạn lại tắt áp giờ cao điểm thì lại càng giảm khả năng phục vụ.
Giờ cao điểm nghĩa là đã khó gọi, vì vậy em ưu tiên có xe trước, tiêu chuẩn giá rẻ, xe mới... lại không quan trọng nữa. Cú nhất là tài đã nhận chuyến, khách yên tâm đợi thì lại bị hủy, mất thì giờ lại thêm bực mình. Thái độ này với grab/uber em chỉ gặp cách đây 3-4 năm, sau này hầu như không có, trong khi Xanh SM thì lại rất thường xuyên. Còn giờ thấp điểm thì taxi xanh sao cạnh tranh nổi giá, do vậy em chỉ nghĩ đến khi có trẻ con hoặc các cụ phụ lão nhiều thời gian, cần ưu tiên phục vụ tí.
Tóm lại càng ngày taxi xanh ưu điểm thì giảm, nhược điểm lại phát sinh nên thôi em chuyển qua grab, be cho nó đỡ phải suy nghĩ. :)
Giờ cao điểm chả riêng gì Xanh, Grab, Taxi truyền thống cũng cực kỳ khó gọi.

coquay

Xe container
E đi SM thì mấy ông lái đều bảo h cao điểm ko x như bee với grab thì h đấy nghỉ rồi xạc pin luôn đến 7h thì mới chạy
Hôm rồi e đi nhậu ở Thành Thái, e đặt xe từ Láng Hạ mãi ko đc phải 30p cũng ko đc cuối cùng phải đi bike grab giá gần như x 3 luôn mà xe máy nó lách các ngõ mà cũng phải hơn 30 mới đến

E đi SM thì mấy ông lái đều bảo h cao điểm ko x như bee với grab thì h đấy nghỉ rồi xạc pin luôn đến 7h thì mới chạy
Hôm rồi e đi nhậu ở Thành Thái, e đặt xe từ Láng Hạ mãi ko đc phải 30p cũng ko đc cuối cùng phải đi bike grab giá gần như x 3 luôn mà xe máy nó lách các ngõ mà cũng phải hơn 30 mới đến
Em đi thì tài cũng bảo là có tăng h cao điểm, hình như là từ 17h đến 19h (e ko nhớ kỹ) nhưng check giá với chiều về thì cũng đắt hơn chút thôi.

Mà em toàn đặt Luxury đi cho êm và oách, cũng ko đắt hơn mấy :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo một số tài xế chia sẻ thì nếu chạy xe của xanh thì online ít nhất 8h là đủ số giờ trong 1 ngày rồi
Online 8h, phải chạy >400k mới đạt KPI, nổ cuốc phải nhận. Nếu ko nhận từ chối nhiều quá thì nó bố trí 2 tài/xe mỗi tài chạy vài tiếng.
Thế nên tài mới lừa máy nhận cuốc giờ cao điểm, nhưng ko muốn đi nên chạy 1 đoạn rồi dừng lại làm khách chờ, ko đón đc xe thì khách huỷ. Nhưng em nghĩ với đội thanh tra hùng hậu bên Vin thì chỉ đc vài hôm là họ chỉnh đc trò này thôi.
Nói chung dịch vụ xanh sm khá tốt các hãng taxi truyền thống khó cạnh tranh vì xe mới tài lịch sự hơn. Họ giảm giá chút nữa thì các hãng khác ko gồng đc lỗ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cái luận điệu tắt áp chỉ là bôi bẩn thôi. Xanh quá đơn giản phát hiện vấn đề và xử lý nếu nó xảy ra. Giờ cao điểm thì ở đâu, hãng nào đều khó cả. Nếu hãng nào dễ gọi thì giải tán sớm.

thunder

Xe tải
Cái luận điệu tắt áp chỉ là bôi bẩn thôi. Xanh quá đơn giản phát hiện vấn đề và xử lý nếu nó xảy ra. Giờ cao điểm thì ở đâu, hãng nào đều khó cả. Nếu hãng nào dễ gọi thì giải tán sớm.
Vụ tắt áp thì em chỉ theo thông tin các bác ở trên, chứ thực hư chả rõ. Xe xanh SM đã ít, tắt áp thì lại càng khó bắt, kiểu như tự giảm năng lực phục vụ của mình thôi.
Với em cái thấy rõ nhất là tài xanh SM nhận cuốc rồi hủy, việc này diễn ra nhiều lần, cả giờ cao điểm lẫn bình thường. Kết hợp với việc phải chờ lâu từ trước đến nay thì em đành bỏ qua xe này luôn, mặc dù trước đây rất thích gọi.

thichlexus

Xe điện
Xe xanh SM thì thường họ sạc ở đâu các cụ nhỉ.
Vào TTTM thì chắc không rồi vì mất phí gửi xe theo giờ khá chát.

Lacet_ti

Xe container
Sm làm thương hiệu, ko tăng giá giờ cao điểm - lại thành phản chủ.
Giờ đó tắc - đi lẽ 30p được 1 chuyến, ăn ví dụ 200k. Giờ phải đi 60p, mất thêm tg, mệt người vì tắc đường.
Vậy là tài chống, bằng cách xạc, báo xe hỏng ảo. Dĩ nhiên rồi hãng biết, sẽ bắt phải chạy giờ cao điểm. Nhưng dân mình vốn lắu cá - lách thôi . :)

thunder

Xe tải
Xe xanh SM thì thường họ sạc ở đâu các cụ nhỉ.
Vào TTTM thì chắc không rồi vì mất phí gửi xe theo giờ khá chát.
Xanh SM vào trạm sạc của Vin chứ cụ, ở Vinmart thì trong hệ thống Vingroup rồi, ai dám tính tiền gửi xe.
Ở còm trên em có nhắc các bác tài taxi xanh vào trạm sạc trong sân Vinmart loạn xạ, bất chấp xuôi hay ngược chiều, các cụ giữ xe oto không dám nhắc câu nào luôn.

toyennha

Xe lăn
giờ em goiu xe thì chả thấy tài gọi báo nhận cuốc , không thích chạy thì cứ nhận rồi đứng im khách đợi lâu tự hủy :))
Chuyện cụ vừa nói em chưa bị. Em chỉ bị gọi ko được , Vậy là em chuyển qua gọi vf8 được ngay và luôn.
Lần 1)app của vin tệ và tài của vin cũng tệ luôn. App báo đ.c củ em ko đúng số(thực tế ko có số đó trên đường)em gọi cho tài báo đ.c rõ ràng vậy mà tài lại đi theo số trên app . may em nhìn trên app thấy lạ nên bảo ông tin tôi ông đừng tin app Ông đi theo app ko được đâu
Lần 2em đặt xe cho con em đi đến nơi tài ko biết em đã trả tiền hay chưa trả,phải kêu con em hỏi em? (App bị lỗi)
Lần 3 em đi xong chuyến vẫn ko trừ tiền,đến đêm mới báo trừ.
Vin được cái biết app khuyến mãi rẻ hơn grab vì có nhiều phương thức thanh toán và mỗi phương thức lại có mã khuyến mãi riêng

qddt

Xe tăng
Vụ tắt áp thì em chỉ theo thông tin các bác ở trên, chứ thực hư chả rõ. Xe xanh SM đã ít, tắt áp thì lại càng khó bắt, kiểu như tự giảm năng lực phục vụ của mình thôi.
Với em cái thấy rõ nhất là tài xanh SM nhận cuốc rồi hủy, việc này diễn ra nhiều lần, cả giờ cao điểm lẫn bình thường. Kết hợp với việc phải chờ lâu từ trước đến nay thì em đành bỏ qua xe này luôn, mặc dù trước đây rất thích gọi.
Tắt app hay hủy chuyến là chuyện bình thường, em đi Xanh hay Grab bắt chuyện đều thấy các bạn nói về chuyện đó. Ông nào tiện đường thì mới vớt đc mình thôi, chứ nhiều lúc cao điểm mưa gió cách nhau 1 con phố mà ngược đường thì đi mất hơn 30-45 phút mới đón đc mình, chưa kể Grab còn đỡ chứ Xanh app chưa ngon nhiều lúc nó bắt cho em cái xe xa vãi cả lái.

Nói chung giờ cao điểm em ko so đo các bạn ấy, bạn nào gọi điện xin em hủy em ok hủy luôn.

thunder

Xe tải
Tắt app hay hủy chuyến là chuyện bình thường, em đi Xanh hay Grab bắt chuyện đều thấy các bạn nói về chuyện đó. Ông nào tiện đường thì mới vớt đc mình thôi, chứ nhiều lúc cao điểm mưa gió cách nhau 1 con phố mà ngược đường thì đi mất hơn 30-45 phút mới đón đc mình, chưa kể Grab còn đỡ chứ Xanh app chưa ngon nhiều lúc nó bắt cho em cái xe xa vãi cả lái.

Nói chung giờ cao điểm em ko so đo các bạn ấy, bạn nào gọi điện xin em hủy em ok hủy luôn.
Ối các bạn ấy mà điện thì đã may. Hồi xưa các bạn nhận cuốc còn điện cho mình xác nhận cơ, bây giờ em toàn thấy đã nhận cuốc, yên tâm ngồi tám đến khi lâu quá mở ra xem lại thì hủy mất rồi. :((

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em cài đủ các app, tiện cái nào thì chạy cái đó, đắt rẻ hơn nhau không đáng kể, quan trọng là được việc. Nhưng tuyệt nhiên gọi SM chưa gặp các tình huống như các cụ kể ra nhỉ, chắc do ăn ở :D

Mr.Alo

Xe lăn
Ối các bạn ấy mà điện thì đã may. Hồi xưa các bạn nhận cuốc còn điện cho mình xác nhận cơ, bây giờ em toàn thấy đã nhận cuốc, yên tâm ngồi tám đến khi lâu quá mở ra xem lại thì hủy mất rồi. :((
cơ bản chế độ nó cũng không ngon như quảng cáo , tuyển lái cũng vô tội vạ ... lên thái độ nó cũng nhanh đi xuống thôi , thực sự em thấy phần nhiều tài xanh hiện tại chạy kiểu tay nghang làm thêm trong thời điểm đang khó khăn , thất nghiệp ... đợt tới qua thời điểm kt khó khó khăn tài sẽ nghỉ khá nhiều