[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

matizvan2009

Xe ba gác
Em ở quê, giờ cũng kinh bỏ mẹ. Cũng quen biết này nọ tí ti nhưng hội kia toàn cảnh báo "nhờ gì nhờ chứ đừng nhờ nồng độ cồn nhé".

j23

Xe container
Em chỉ chắc chắn là giờ chim mồi/báo đàm cực nhiều, khắp nội và ngoại thành, nên ngồi đâu các cụ nhớ hỏi trước Bảo vệ nhé, giờ xe máy cũng được báo và gọi vào/có cả case Bồ câu ép vào zích lên chốt phía trên để thổi, chứ ko chỉ oto mới bị gọi đâu

bigredone

Xe buýt
Vụ này các cụ nên chấp hành, đã lái rượu bia thì k nên uống xe :)) :)) :)) :)) :))

VCHDHN

Xe container
Em nhớ cảm giác hôm qua khi không uống mà gặp CA nó tuyệt ntn :)).
Chính vì cảm giác này nên em nói thật CC nên kìm chế bản thân, chấp hành đúng. Cho đàng hoàng ra dáng con người. K phải thậm thụt xin xỏ, tim đập chân run :))

matizvan2009

Xe ba gác
Nhân chuyện giao thông tiện em hỏi các cụ cái: ở quê em có cái đoạn đường cấm oto theo giờ (đi qua trường học) mà đoạn đấy có cái quán cafe em thích ngồi nên hôm nào đưa con đi học sớm (trường khác) thì không vào được, phải để xe khá xa đi bộ vào, trời đẹp đi bộ không sao, mưa tí chán thôi rồi.
Mà trên thực địa thì cái biển cấm nó ở ngã 3 đầu đường B nhưng chỉ có thể quan sát được khi đi theo 1 hướng (hướng dưới lên như hình em vẽ), nếu đi từ hướng ngược lại thì không thể quan sát được. Như vậy không biết vô tình hay cố ý, nếu vô tình thì không nói nhưng có phải là họ chỉ cấm 1 hướng phải không ah. Lỡ bị các anh xxx hỏi thăm thì có cãi được không.
PS: em đi ato biển ngoại tỉnh của quê em, xxx khó mà bảo em "thuộc đường" được.

Screenshot_20221012-143849_Samsung Notes.jpg

dracula_bg

Xe điện
Món thổi buổi sáng là cũng ghê răng cụ nhỉ? Nhiều hôm buổi tối uống xong buổi sáng đi vẫn cảm thấy mùi rượu. 😬
buổi tối mà uống căng thì sáng thổi chắc chắn lên luôn cụ ơi, buổi trưa tầm 12h em làm 3 lon bia rồi đi ngủ, chiều dậy tầm 5h thổi thử thấy vẫn lên, mà máy em là máy đểu chứ nhậy như máy quan thầy thì căng đét.

Ca phê thôi

Xe tăng
Đây là biện pháp phòng ngừa thôi bác, vì quá nhiều vụ Cồn lái xe và gây hậu quả rồi.

Tôi thấy, từ khi có anh NĐ 100, cái Liên doanh Lái xe và Cồn nó ít hẳn, nhất là ô tô.
Tốt ạ.

Mà, cũng chỉ nhờ tăng tiền từ mươi củ lên 37 củ kèm 7 ngày giữ xe.
Chiều nào đi làm về cũng qua mấy quán bia, mỗi quán có hàng trăm người với khoảng 50 xe máy, 5-7 ô tô, thế mà đóng quán là cũng hết sạch xe máy với ô tô ở bãi để xe, chắc là các quán bia đấy chỉ nhậu bằng coca và trà đá. Nói chung vẫn còn rất nhiều người đi nhậu xong vẫn tự đi xe về, đen thì bị bắt thôi chứ đỏ thì ...

mabu44

Xe điện
sao ghê vậy cụ. Em nghĩ chỉ 1 buổi tối là hết chứ
Một buổi tối chỉ hết thức ăn thôi cụ à, còn rượu nó ngấm vào máu thì còn lâu mới đào thải ra hết.
Tối nay mà nhậu căng căng đến 23h thì xác định chiều mai vẫn còn mùi rượu ấy chứ cụ, sáng nói làm gì :)) :))

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nhân chuyện giao thông tiện em hỏi các cụ cái: ở quê em có cái đoạn đường cấm oto theo giờ (đi qua trường học) mà đoạn đấy có cái quán cafe em thích ngồi nên hôm nào đưa con đi học sớm (trường khác) thì không vào được, phải để xe khá xa đi bộ vào, trời đẹp đi bộ không sao, mưa tí chán thôi rồi.
Mà trên thực địa thì cái biển cấm nó ở ngã 3 đầu đường B nhưng chỉ có thể quan sát được khi đi theo 1 hướng (hướng dưới lên như hình em vẽ), nếu đi từ hướng ngược lại thì không thể quan sát được. Như vậy không biết vô tình hay cố ý, nếu vô tình thì không nói nhưng có phải là họ chỉ cấm 1 hướng phải không ah. Lỡ bị các anh xxx hỏi thăm thì có cãi được không.
PS: em đi ato biển ngoại tỉnh của quê em, xxx khó mà bảo em "thuộc đường" được.

Screenshot_20221012-143849_Samsung Notes.jpg
Nếu đủ lệ bộ thì phía đường A theo hướng từ trên xuống phải thêm 1 biển cấm (a tô) rẽ trái theo giờ tương ứng. Nếu ko thì đúng là bẫy rồi Cụ ah..

đen_đá

Xe buýt
Chiều qua em bị tuýt ở Giáp Nhất. Được t báo là thực hiện mệnh lệnh của G đốc CATP về k tra nồng độ cồn. Ok hợp tác và sau 2p lại đi tiếp. Điều muốn nói là quy trình, tác phong khi dừng xe của các đc CA không tuân thủ đúng quy định, nguy hiểm quá. Đang đi thì đ/c ý lao ra dùng người và gậy chặn xe em rồi cứ lùi lũi đi trc đầu xe đến khi em tạt sát lề:
XXX : Chào anh, thực hiện mệnh lệnh......anh cho k tra giấy tờ, anh đã xử dụng rượu bia chưa?
Em : Sao cậu hỏi thế. Nếu tôi trả lời là Chưa. Thì có được đi luôn k?
XXX : phải thổi anh ah
Em : thì ra thổi thôi chứ hỏi thừa thế
Lần đầu tiên em tự tin thế đấy :)). Không biết khi trót có tý buổi trưa và câu trả lời là anh vừa uống thì mọi việc diễn ra tiếp sẽ ntn các cụ nhỉ:))
Hình như cách hỏi chụp mũ này là nghiệp vụ đấy, các cụ có trót thì bắt thái độ ra ngay. Nhưng kể ra cũng có gì đó ko thoải mái. Ông anh em cũng bị hỏi như vậy

duchuy1989

Xe đạp
Một buổi tối chỉ hết thức ăn thôi cụ à, còn rượu nó ngấm vào máu thì còn lâu mới đào thải ra hết.
Tối nay mà nhậu căng căng đến 23h thì xác định chiều mai vẫn còn mùi rượu ấy chứ cụ, sáng nói làm gì :)) :))
ghê vậy cụ. bình thường cứ đến sáng là e thấy tỉnh như sáo không có biểu hiện say gì cả

Có lần em bị vẫy lại:
- Anh vui lòng cho chúng tôi kiểm tra nồng độ cồn, ko có thì mới anh đi luôn.
- Tớ có uống đâu mà thổi?
- Anh không thổi là anh khinh em à? Thôi anh cứ thổi mỗi cái này thôi (cười rất tươi).
- Nhưng kèn cậu như cái điếu cày uỷ ban, thổi xong chả rửa ráy gì tớ ko dám thổi đâu.
- Thôi anh cứ thổi từ xa cũng đc.
Chú em để cách miệng nửa mét, em thổi gió "phù phù" như kiểu làm phép, chú ấy nhìn máy rồi bảo "anh ko có gì mời anh đi luôn" (vẫn cười rất tươi)

cairong_2011

Xe container
Bây giờ thổi các anh có bóc ống thổi mới tinh trước mặt mình ko ? Nếu đưa cái có sẵn thì sao (dù là nó rất sạch) ?

matizvan2009

Xe ba gác
Hình như cách hỏi chụp mũ này là nghiệp vụ đấy, các cụ có trót thì bắt thái độ ra ngay. Nhưng kể ra cũng có gì đó ko thoải mái. Ông anh em cũng bị hỏi như vậy
Hồi mới có nghị định 100 và nồng độ cồn. Hôm ấy cỡ 7h tối em chở con đi mua đồ. Qua con đường khá rộng, phân làn ngược chiều bằng 2 vạch vàng liền nét. Tự nhiên thấy tắc tắc, có cái xe tải đi chậm nên em sốt ruột phi cmn sang làn bên kia vượt luôn. Vừa vượt qua thì thấy chú áo vàng chỉ gậy mời em vào. Em bảo thôi rồi, gọi điện thoại cho người thân, bên kia đang đổ chuông thì em đẩy cửa bước ra ngoài, chú xxx áp sát xe bảo "mời anh vào xe, chỉ kéo cửa kính xuống thôi". Em déo hiểu chuyện gì nhưng cũng ngắt điện thoại, vào lại xe, kéo kính. Chú xxx hỏi anh có uống bia rượu không, em bảo không thì con bé nhà em (bé tí) cũng chen vào bảo chú ơi, ba cháu không có uống bia đâu, ba cháu chở cháu đi mua đồ thôi. Thế là chú xxx bảo thôi mời anh đi.
May hôm đấy các chú làm chương trình, bỏ qua luôn cho em lỗi chạm vạch.
.
PS: em hỏi luật diện mua bằng: đi sang làn kia như em thì lỗi là đi vào đường 1 chiều hay "không tuân thủ vạch" ah. Vì giờ lâu lâu em vẫn phải đi như thế vì chờ được các bạn xe tải, xe máy nhường thì lâu lắm.