[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

tienaka

Xe điện
các cụ cứ cãi nhau làm gì nhỉ.
1. tại thời điểm kiểm tra bắt lỗi đỗ xe sai > ok
2. tại thời điểm phát hiện vi phạm đỗ xe sai quy định mở rộng kiểm tra nồng độ cồn người vi phạm không điều khiển phương tiện > phạt bằng điều nào khoản nào mời các cụ.

vneseman

Xe lăn
Phán đoán vô tội là khi không có chứng cứ gì, nhưng khi xxx phát hiện trong xe cụ có mai thúy chẳng hạn thì lúc đó cụ lại phải có trách nhiệm chứng minh là thằng nào đó nó vứt vào. Tình huống xe nằm giữa đường, trong xe có ông say ngủ ở ghế lái, dân báo xxx đến kiểm tra thì cụ có áp dụng suy đoán vô tội được không?
Khi có ma túy trong xe cụ thì việc xxx buộc tội cụ chứa ma túy là chính xác vì hiện thực là thế, việc của cụ là phải chứng minh cụ vô tội.
Khi cụ nằm trong xe đang đỗ và cụ có mùi rượu thì việc chứng minh cụ lái xe tới đây khi đang có rượu bia là việc của xxx nhé.
Mong cụ phân biệt được 2 trường hợp rất khác nhau này, cụ phân biệt được thì cụ lợi còn không thì cụ có thể giữ quan điểm của cụ. Cụ có thể tham khảo còm dưới, em thấy là chính xác.

Các cụ com chuẩn rồi.
Cứ chiếu theo Luật và các văn bản quy định hướng dẫn mà xét vụ việc này:

1 - Luật Giao Thông đường bộ: Điều 3 giải thích từ ngữ: ----> Tại thời điểm xxx phát hiện và kiểm tra, anh bđ kia không phải người điều khiển phương tiện giao thông, mà chỉ là người tham gia giao thông ( cụ thể là người sử dụng phương tiện tham gia giao thông )

View attachment 6021659
2 - Chiếu theo Nghị Định 100/2019/NĐ-CP, tại Chương 2, từ Điều 5 trở đi có quy định chi tiết hình phạt với các mức lỗi vi phạm nồng độ cồn : Chỉ quy định lỗi và mức phạt với hành vi: điều khiển xe trên đường..... ---> chủ thể của lỗi là "người điều khiển phương tiện " ---> anh bđ TẠI THỜI ĐIỂM BỊ KIỂM TRA không phải chủ thể của lỗi này ----> xxx yêu cầu anh lái xe vào lề và yêu cầu đo nồng độ cồn là việt vị rồi.
View attachment 6021681

3 - Cho các cụ có luận điểm khác về VỊ TRÍ đỗ xe, hành vi đỗ xe, ... thì lại chiếu Luật GTĐB thế nào là "ĐƯỜNG" mà bổ thôi:
View attachment 6021705

Kết Luận:
A - Nếu có đủ bằng chứng ( hình ảnh, video, người làm chứng...) anh bđ đi xe đến, đỗ xe tại giữa đường + DUY NHẤT ANH BĐ trong xe + KHÔNG CÓ AI RA KHỎI XE đến thời điểm xxx sáp vào kiểm tra---> xxx giao thông chỉ có thể phạt tội dừng đỗ sai quy định.
+ rất khó để phạt lỗi nồng độ cồn, vì có thể là ngay sau lái đến và đỗ xe, anh "uống cồn" trong lúc xe đỗ, và ngủ luôn, hành vi này chưa đủ để cấu thành lỗi "điều khiển xe có nồng độ cồn... theo NĐ 100/2019/NĐ-CP. Nguyên tắc pháp luật phải suy đoán vô tội."

B - Về hành vi "xô xát" với các đồng chí xxx : CA giao thông và ca phường xxx đ tra và cung cấp chứng cứ cho cqđtra quân đội, cqđtra qđ tiếp quản vụ việc và hiện nay sẽ đtra tiếp. Nếu đủ cấu thành tội "chống người thi hành công vụ" thì sẽ khởi tố và xét xử. Nếu hành vi chưa đủ cấu thành tội quy định trong LHS, L quân nhân, si quan.... thì phạt hành chính , hoặc xem xét các hình thức kỉ luật khác theo Điều 35,36 Thông Tư 16/2020/TT-BQP : các cụ tự google điều 35,36..
Việc đo nồng độ cồn lúc này sẽ do bên KSQĐ hoặc đtra qđ đo để làm căn cứ cho lỗi "say rượu, bia" trong Thông tư 16/2020. Chứ xxx giao thông trong vụ việc này theo qđpl là không có thẩm quyền bắt anh bđ kia "thổi cồn".
View attachment 6021736

PS: nếu rảnh các cụ nghiên cứu cái thông tư 16/2020/TT-BQP kia thì sẽ thấy còn 1 số các trường hợp quy định khác, nếu anh bđ kia thực sự :" đang thi hành nhiệm vụ, mệnh lệnh của ..... thì..... " ... ---> vẫn có căn cứ để được miễn truy cứu lỗi vị phạm trong 1 số trường hợp đấy .

---> bài học rút ra là: dù là ai thì cũng nên tuân thủ pháp luật và cư xử đúng chừng mực: kể cả người dân thường, xxx, hay bđ.

thanhhuan1509

Xe tải
Phán đoán vô tội là khi không có chứng cứ gì, nhưng khi xxx phát hiện trong xe cụ có mai thúy chẳng hạn thì lúc đó cụ lại phải có trách nhiệm chứng minh là thằng nào đó nó vứt vào. Tình huống xe nằm giữa đường, trong xe có ông say ngủ ở ghế lái, dân báo xxx đến kiểm tra thì cụ có áp dụng suy đoán vô tội được không?
Hai ví dụ của cụ chả có ăn nhập gì cả
Công dân Vn được làm tất cả những gì pháp luật VN kg cấm.
Nếu anh có giấy phép vận chuyển ma túy do cơ quan có thẩm quyền cấp, anh chẳng phải chứng minh vì sao nó ở trên xe của tôi cả.
Và pháp luật VN cũng kg cấm công dân VN uống thức uống có cồn và ngủ trên xe cả.
2 trường hợp này tất cả mọi công dân hoàn toàn kg cần phải chứng minh hay áp dụng gì hết.

Xe gia đình

Xe điện
Đồng chí này đỗ xe ngủ cũng là may cho người khác rồi, nó mà cứ phóng tít mù thì mới khổ cả làng.
Em không dám bàn đến việc đúng sai ở đây ạ.

Hiendai

Xe tăng
Khi có ma túy trong xe cụ thì việc xxx buộc tội cụ chứa ma túy là chính xác vì hiện thực là thế, việc của cụ là phải chứng minh cụ vô tội.
Khi cụ nằm trong xe đang đỗ và cụ có mùi rượu thì việc chứng minh cụ lái xe tới đây khi đang có rượu bia là việc của xxx nhé.
Mong cụ phân biệt được 2 trường hợp rất khác nhau này, cụ phân biệt được thì cụ lợi còn không thì cụ có thể giữ quan điểm của cụ. Cụ có thể tham khảo còm dưới, em thấy là chính xác.
Theo như logic cụ quote thì cũng sẽ không thể đo nồng độ cồn mấy lái xe khóa cửa ngồi câu giờ. Vì rằng lúc đo nồng độ cồn họ có thể nói là trong lúc ngồi trong xe họ đã lôi chai rượu ra tu, còn lúc lái xe họ không uống???

Patriots

Xe lăn
Theo như logic cụ quote thì cũng sẽ không thể đo nồng độ cồn mấy lái xe khóa cửa ngồi câu giờ. Vì rằng lúc đo nồng độ cồn họ có thể nói là trong lúc ngồi trong xe họ đã lôi chai rượu ra tu, còn lúc lái xe họ không uống???
Việc này hoàn toàn có thể xảy ra và hàm oan cho anh kia. Bên cháu có lần có anh bạn đi ô tô sang biên giới Luxamburg đổ xăng, trên đường về vào cua bằng hai bánh, sự đi sau thấy thế đuổi theo, ông ấy tại vào làng, có cái hộp đêm, chui ngay vào Park, gọi lúc hai cốc bia tu hết, sự vào ngậm đắng đi ra. Lúc sự lái xe đuổi phái sau nhiều cua, không nhìn thấy đèn nháy. Hết chuyện

vneseman

Xe lăn
Ví dụ của cụ rất hay, em chưa biết xxx sẽ thế nào trong trường hợp đó: có thể họ sẽ lập biên bản, quay video và đưa cụ đi xét nghiệm cồn trong máu chăng (???) - cái này chắc các anh xxx có chuyên môn hoặc quy trình mới biết.
Đã có sự việc gần gần với ví dụ của cụ: https://kenh14.vn/tai-xe-co-thu-tren-o-to-lien-tuc-uong-nuoc-3-tieng-sau-moi-xuong-xe-khong-phat-hien-nong-do-con-20200109005115051.chn

Anita Emi

Xe điện
Hay, rất sáng tạo. :))

Thoát được tội vi phạm nồng độ cồn, ăn tội không chấp hành người thi hành công vụ và phải tìm người khác lái xe về.

"Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ
1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Tình huống là đỗ xe giữa đường, bên trong có người ngủ.

Thì xin hỏi csgt khi thực hiện các công việc xử lý xe dừng đỗ trái quy định là kiểm tra giấy tờ xe của người lái; nhưng ở đây không xác định được người lái thì có quyền đo, kiểm tra nồng độ cồn của người ngủ trong xe không ạ ?

Cũng tương tự như vậy; nhưng dể hơn là khi xe đỗ trái quy định; gọi được một người nào đó mang giấy tờ xe ra thì csgt có được kiểm tra bằng lái, nồng độ cồn của cái ông mang giấy tờ ra trình không ?
Ngồi trên ghế lái ngủ thì tèo, còn ngồi trên ghế khác ngủ thì không sao.

buonduale

Xe tăng
THEO TÔI THÌ PHẠT 40 CỦ ĐƯỢC TRONG TRƯỜNG HỢP NÀY , Cam đã trích xuất và thấy ông này lái xe rồi đậu tại đó là đủ ko cần giải thích nhiều. Bên Quân Đội họ sẽ tiếp tục cho ông này ăn hành ko đơn giản đâu

Bokap

Xe điện
Khi đã say thì còn tỉnh thế méo nào được cụ ơi :D. Mà CSGT đúng như báo viết thì càng sai. Đã say còn bắt điều khiển phương tiện vào lề đường? WTF???
Bước tiếp theo là kiểm tra mồm :D

tinhoc6a

Xe tải
THEO TÔI THÌ PHẠT 40 CỦ ĐƯỢC TRONG TRƯỜNG HỢP NÀY , Cam đã trích xuất và thấy ông này lái xe rồi đậu tại đó là đủ ko cần giải thích nhiều. Bên Quân Đội họ sẽ tiếp tục cho ông này ăn hành ko đơn giản đâu
ăn hành như nào bác, em tưởng cùng lắm là cho ra quân?

tung.npvh

Xe tăng
về thì cũng còn nhiều cách kiếm tiền chứ đâu cứ ra quân là chết đói phải ko ah?
với người giỏi thì ở đâu cũng sống tốt, sống khỏe - em nghĩ cụ trong nhóm này. Với người kém như em thì ở đâu cũng phải vật lộn ạ - nên là sợ thay đổi xáo trộn.

tinhoc6a

Xe tải
với người giỏi thì ở đâu cũng sống tốt, sống khỏe - em nghĩ cụ trong nhóm này. Với người kém như em thì ở đâu cũng phải vật lộn ạ - nên là sợ thay đổi xáo trộn.
E ko ở trong nhóm giỏi đâu cụ. Nhưng giờ chạy grab cũng đơn giản mà :))

cuong1903

Xe tăng
Có lỗi ghi: xử phạt người điều khiển.
Có lỗi ghi: xử phạt người ngồi trên
Có lỗi ghi: xử phạt chủ xe.

Cứ đọc nghị định mà động sang thôi.

RubynamitnA

Xe điện
Có lỗi ghi: xử phạt người điều khiển.
Có lỗi ghi: xử phạt người ngồi trên
Có lỗi ghi: xử phạt chủ xe.

Cứ đọc nghị định mà động sang thôi.