[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

ncs

Xe buýt
Cái dở của số 0 là tối uống chút trong bữa ăn nhưng sáng không dám lái xe. Chứ các cụ đừng vin vào ăn hoa quả, siro...bà la bông đỏ nhé, không bao giờ thổi lên đâu. Em làm chén vang, 1h sau lái xe bị thổi cũng không lên.

DCCHA

Xe buýt
Lằng nhằng làm gì cho nhọc. Em từ ngày cấm đến giờ dứt khoát ko bao giờ uống nữa. Xem xxx còn coew hội thổi ko. Riêng em 141 với thổi nồng độ còn thoải mái đi, giấy tờ, gương lược đầy đủ chả có ngại gì.

emperortan

Xe hơi
Cái này là không uống và uống thôi cụ.
Còn đã không uống thì thổi làm gì ra.
Xác định sáng mai đi sớm thì tối hôm trước cũng nhịn luôn cho chắc.
Cụ nhầm, có lần vtv đăng tin người không uống giọt rượu nào thổi vẫn lên nhé. Do máy có sai số nên không chắc chắn 100% đâu cụ ạ. Tất nhiên nếu cụ không uống cãi bằng được thì hên xui mấy anh GT cho thổi lại, nhưng vấn đề ở đây là gây phiền nhiễu mất thời gian không đáng. Theo em mức dưới 0.1 là quá thấp để ảnh hưởng tới hành vi con người, trong khi đầy cụ bị phạt ở ngưỡng sai số máy (tầm 0.3, 0.4), quá oan uổng.

bmwp0wer

Xe tăng
Ăn cá hấp bia có lên không các cụ ?
Ăn rượu nếp ngày tết Đoan Ngọ có lên không ?
Cần các thực nghiệm đo cồn để đánh giá ăn ko uống mà lên như trên, lên thì lên bao nhiêu mg / lit khí thở ?
Đây là thảo luận khoa học nhé, cụ nào ko biết đọc đừng có phi vào mồm em để bảo cấm hay không cấm nhé.

vihali

Xe container
NÓI CHUNG CỤ NÀO MUỐN UỐNG THÌ ỦNG HỘ TĂNG CHỈ SỐ NỒNG ĐỘ CÒN CỤ NÀO KHÔNG UỐNG HOẶC TƯ DUY UỐNG LÀ KHÔNG LÁI THÌ ỦNG HỘ GIỮ NGUYÊN.
VỀ QUÊ GIỜ RẤT SƯỚNG LÀ THANH NIÊN ĐƯỢC VÀO HẾT MÂM "LÁI XE" KHÔNG BỊ ÉP LẤY 1 GIỌT HEHE
Cụ lại vơ đũa cả nắm rồi. Em ko đụng tới giọt nào 2 năm nay, xưa thì 1 năm chắc chục lon. Vấn đề ở đây luật đưa ra là tự động đưa người giao thông vi phạm luật do nồng độ cồn nội sinh trong người. Thổi ko lên thì xét nghiệm sẽ ra dù ko uống. Để số 0 có cái hay là ko ai dám uống 1 giọt nhưng về luật thì lại làm con người ta phạm luật ngay từ đầu.

Giờ cứ để ngưỡng khác 0 nhỏ như BYT ghi với cồn nội sinh là được. Ông nào uống nửa cốc thì thổi sẽ vẫn lên, sẽ ko dám uống. Làm vậy sẽ loại trừ đc bất hợp lí của luật mà vẫn có tính răn đe.

emperortan

Xe hơi
Cần các thực nghiệm đo cồn để đánh giá ăn ko uống mà lên như trên, lên thì lên bao nhiêu mg / lit khí thở ?
Đây là thảo luận khoa học nhé, cụ nào ko biết đọc đừng có phi vào mồm em để bảo cấm hay không cấm nhé.
Cụ không làm gì vẫn có thể lên bình thường, vì máy nó vốn có sai số, hình như khoảng 0.3

vihali

Xe container
Lên hết, xét nghiệm máu là khác 0 và vẫn là phạm luật.

Nó như cụ vượt đèn đỏ là phạm luật, có chăng là CSGT có nhìn thấy để bắt ko.

CRV-2015

Xe buýt
Em đấm quan teo cái vụ ngưỡng ngủng này. Giờ cứ uống là có kế hoạch k đi xe. Đột xuất phải uống là không lái :)).
Cụ nói như đang làm ở BCA í .. :D lấn cấn ở đây là có hơi cồn khi : uống thuốc, nước súc miệng, 1 chén cơm rượu ngày 5/5 ... ví dụ như thế

phuongmit

Xe cút kít
Giả sử với giả thiết cả bao năm nay vẫn chưa thấy chán nhỉ ;))

toanbt

Xe hơi
Nhẽ lúc bọn nó bắt thổi lại cụ phải ra kèo: Nếu vẫn ko lên phải công khai xin lỗi tôi để bồi thường danh dự :))
Kiểm tra ngẫu nhiên thôi cụ. Chứ có ai buộc tội ai đâu mà ảnh hưởng danh dự.
Cái quan điểm "xxx mời lên làm việc thì chắc là làm mờ ám gì đấy rồi" đã quá ấu trĩ và lạc hậu.

bmwp0wer

Xe tăng
Lên hết, xét nghiệm máu là khác 0 và vẫn là phạm luật.

Nó như cụ vượt đèn đỏ là phạm luật, có chăng là CSGT có nhìn thấy để bắt ko.
Mục đích, bản chất của luật là phòng chống tác hại rượu bia. Nội dung này không phản ánh đúng bản chất ăn đồ ăn truyền thống. Rõ ràng còn quá nhiều điểm gây tranh cãi cần làm rõ, em vẫn nói khẳng định ko uống rượu bia khi lái xe là chủ trương đứng đắn. Chủ trương đúng mà đo sai là không công bằng với ng dân!!

toanbt

Xe hơi
Cấm đi cho lành. Để tự giác bao lâu nay không tự giác thì giờ cho ăn roi thôi.

khanhnguyen09

Xe container
Rượu quốc lủi là tinh hoa của dân tộc, vì vậy phải căn cứ vào nó để ra luật, kiểu như uống từ 5 chén quốc lủi chở lên thì không được lái xe.:))

Patriots

Xe lăn
Không uống nữa, không đi xe nữa, đói dài thì mấy hôm lại khác thôi, cháu ủng hộ làm gắt, chỉ sợ lại ném đá ao bèo

vihali

Xe container
Lúc xảy ra tai nạn gt có yếu tố hình sự thì mới thấy thấm thía vụ nồng độ tuyệt đối 0 nhé
Hay dính tới bảo hiểm thì dù ko uống cũng thôi nhé. Có cồn dù nội sinh cũng bị từ chối. Kiện cáo ra toà thì mới thắng.

say2k3

Xe đạp
Lối từ cây xăng ra Phạm Hùng, biển 1 chiều to lù lù, không che khuất nhưng nhiều ông dính
Nhiều ông nhìn thấy biển, còn đang loay hoay thì thấy xe máy lao ầm ầm nên cũng đi theo, có lần em đi qua vỗ vào cánh chỉ chỉ mà vẫn cứ đi, đến là tài.

SunshineA

Xe tăng
Chả là hôm nay Tết Đoan Ngọ. 5/5 âm lịch hay ngày diệt sâu bọ.
Kiểu gì sáng nay cũng phải có vài ba cụ nhấm nháp 1 2 thìa này rồi.
Không biết đã có cụ nào bị gọi lại thổi nồng độ cồn mà nó lên luôn chưa ạ :D

View attachment 8567069
Hai hôm nay nhà em vẫn choén rượu nếp với sữa chua đều. Chắc hai thứ trung hoà hết hơi men rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

Vo_thuong

Xe điện
Cái dở của số 0 là tối uống chút trong bữa ăn nhưng sáng không dám lái xe. Chứ các cụ đừng vin vào ăn hoa quả, siro...bà la bông đỏ nhé, không bao giờ thổi lên đâu. Em làm chén vang, 1h sau lái xe bị thổi cũng không lên.
Cái đó đúng là dở hơi nhất cụ ạ. Cũng chính vì cái đó mà em gần như bị mất đi buổi gặp mặt cuối năm với bọn bạn cũ ở quê :).
Cũng ko hẳn là đổ tại nhưng cách đây 5-6 năm về trước, gần như năm nào thì tầm 28-29 tết là bạn bè cũ ở quê lại làm bữa gặp mặt tất niên gồm anh em ở nhà và những người xa quê có cơ hội về ăn tết. Từ ngày có cái vụ nồng độ cồn = 0 này thì gần như việc tụ tập không tổ chức được nữa vì tết cũng chỉ có 4-5 ngày thôi, nếu làm mấy cốc thì mất vài ngày không được cầm lái rồi (mà chắc chắn qua ngày hôm sau lại tỉnh táo như thường).
Các cụ có thể bảo chuyển qua cofe gì đó nhưng rõ ràng điều đó là không thể. Thử nghĩ xem liệu có tổ chức cofe ba bốn mâm được không? có đi qua các bàn để hô hào được như khi có tý tửu không?
Em luôn ủng hộ những chủ trương có mục đích tốt đẹp cho xã hội như giảm tai nạn, giảm tệ nạn bia rượu (say xỉn, uống ko kìm chế...) nhưng theo em, chỉ cần làm nghiêm túc như các nước phát triển thì kể cả có mức độ cồn > 0, mình vẫn đảm bảo được các tiêu chí cần thiết về giao thông.
Còn như hiện nay, đặt ngưỡng là 0, dừng dân bắt thổi vô tội vạ, đến miếng cơm rượu cũng ko dám ăn vào buổi ngày (tối mới dám) ... thì thấy có vẻ vi phạm đến tự do con người quá.