[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

pbinh979

Xe tăng
đây là 1 tút của tôi trên Face:
"Theo thống kê của Tổ chức Y tế Thế giới tại thời điểm năm 2016, có 36 quốc gia và vùng lãnh thổ CẤM TUYỆT ĐỐI nồng độ cồn đối với lái xe mới, 35 quốc gia cấm tuyệt đối nồng độ cồn đối với lái xe chuyên nghiệp và lái xe thương mại. (Trích báo cáo của UB QPAN QH).
Thật là những quyết định văn minh được đa số nhân loại tiến bộ ủng hộ.
( Thế giới có hơn 200 Quốc gia, Tính cả các quốc gia Hồi giáo cấm tuyệt đối rượu bia). Vậy ra có đến gần 170 nước là những kẻ chậm phát triển; không văn minh …. Đi ngược với xu hướng của nhân loại tiến bộ. Hài … buồn lắm thay.
Nghe nói xứ lao đồng - ơ kìa còn tiến thêm một bước là cấm tuyệt đối với mọi đối tượng giao thông kể cả người đi bộ. thật tuyệt vời - thật không thể tin nổi.
"
hay thật. cái gì cần thì họ nói theo TG, cái gì KHÔNG CẦN thì do abc... xyz...
haizzzzzzzz

poiuy

Xe ba gác
Vẫn là BYT và BCA phải đưa ra được những chứng cứ khoa học thuyết phục. Mấy ngày nghỉ lễ 30/4- 1/5 vừa qua , báo- đài đưa tin cả nước có bao nhiêu vụ tai nạn, bao nhiêu người chết và bị thương nhưng em theo dõi không thấy thống kê đưa ra các vụ tai nạn đấy có bao nhiêu vụ do nồng độ cồn (phải chăng toàn lỗi do ý thức của người tham gia giao thông). Cá nhân em thấy rằng độ cồn bằng không cũng chẳng vấn đề gì vì nếu uống thì đi bằng Grab hay Taxi là an toàn . Em thấy có lợi nhất của vụ độ cồn bằng 0 là em khi về quê chẳng có ông anh nào ép uống nữa vì nếu ép em bảo các anh cứ đưa 50- 70 củ đây nếu thoát về đến Hà nội tôi chuyển khoản trả, thế là không có ông nào ép em uống rượu nữa :D:D:D
Ngay cái vụ xe vượt phải bị húc văng trên cao tốc chết mấy người cũng không thấy công bố nạn nhân có đeo dây an toàn hay không, hay vụ mới đây lái xe văng ra khỏi xe cũng vậy. Đáng lẽ mấy cái đó phải công khai cũng như trong các vụ tai nạn có nồng độ cồn hay không cả ở 2 phía.

phuongmit

Xe cút kít
Ví dụ e bị lập biên bản vi phạm nồng độ cồn đi. Cán bộ hỏi e công tác ở đâu thì e trả lời là tôi không thích khai báo thông tin này có đc ko nhỉ. Có quy định hay chế tài nào cho việc khai báo nơi làm việc khi vi phạm hành chính không
Thoải mái cụ ơi, miễn đừng đm đ…cha chống đối này nọ, còn ra bb ghi nghề nghiệp tự do cũng dc, nộp đủ tiền là dc

Song Do Anh

Xe máy
Thoải mái cụ ơi, miễn đừng đm đ…cha chống đối này nọ, còn ra bb ghi nghề nghiệp tự do cũng dc, nộp đủ tiền là dc
Em e là không ổn. Cụ đưa giấy tờ xe và bằng lái là người ta tra ra ngay cụ ở đâu, còn cụ làm gì thì có CSKV nới cụ đăng ký hộ khẩu thường trú giúp đỡ. Còn không đưa giấy tờ thì thêm lỗi ....(nếu cụ đi xe máy thì dễ trình bầy hơn, chứ ô tô là mệt)

cuongdiv

Xe container
Vậy thì chuẩn nhất là cấm luôn sản xuất rượu bia cho đỡ gây tranh cãi. Cụ so sánh mũ bảo hiểm và rượu bia là 2 phạm trù khác nhau rồi cụ.
Cụ lại nhầm lẫn thế này thì chết, có ai cấm uống rượu bia đâu, chỉ cấm khi lái xe thì sao lại cấm sản xuất rượu bia

patuana76

Xe container
Thế này thì phải nâng cao độ nhạy của máy chứ. Theo luật cồn nội sinh cũng là cồn cơ mà. Sau này có máy nhạy đến mức đo đc cồn nội sinh thì dân sẽ bị phạt. Trong thông tư, cứ có cồn là phạt, thế nên cứ va chạm giao thông, thổi ko lên nhưng xét nghiệm máu sẽ lên, phạt!

Bất cứ ai cũng có nồng độ cồn trên 0, tự dưng theo luật (chưa cần thổi) cứ lái xe là vi phạm luật.
Hoàn toàn đồng quan điểm với bác.
"Thổi" chỉ là 1 pp đo có độ nhạy không cao, và cũng không có quy định nào bắt buộc csgt phải sử dụng duy nhất pp này.
Khi mà cả xã hội thổi không lên, nhưng vẫn quy định nồng độ cồn trong máu phải =0 theo Luật thì khắc các anh ấy sẽ đè ra lấy máu đi phân tích. Khi đó thì ăn đủ như bọn BH.
2 tuần sau bác test máu vẫn lên nhé, kể cả thổi không ra.
Luật vẫn có câu "có nồng độ cồn TRONG MÁU hoặc TRONG HƠI THỞ". Nếu thổi không lên, xxx hoàn toàn có thể lấy máu xét nghiệm nếu muốn "ép phạt" bác nhé.

Chừng nào Luật còn không thừa nhận cái ngưỡng bình thường gọi là "KHÔNG CÓ GÌ" của BYT thì điều này hoàn toàn có thể xảy ra.

Vinhdq164

Xe buýt
Về ngưỡng theo BYT là đẹp. Nhưng sẽ nâng cao mức phạt nồng đồ cồn, thậm chí phạt tù nếu gây tai nạn thì ok hơn.

minhmo

Xe cút kít
Trưa nay về nhà thấy còn bát rượu nếp hôm qua giết sâu bọ. Lấy cái thìa ra xúc một thìa đưa lên...nhưng chợt nhớ chiều nay vẫn phải đi làm. Trên đường đến văn phòng có chốt kiểm tra nồng độ cồn.
Em lại ngậm ngùi cất bát rượu nếp, chiều về...giết tiếp vậy. :D

newboyvt

Xe tải
Đợi quyết định chính thức xem sao. Bình thường mà uống ít thì em đi grab, hôm sau vẫn lái được. Nhưng uống nhiều thì phải 1-2 hôm đi grab cho chắc ăn :))

Entropy

Xe tăng
Chốt lại cho uống dưới 3 cốc bia vẫn lái xe bình thường, dưới 5 chén rượu vẫn lái xe tốt. Ai ko uống đc thì cố luyện cho tốt để uống 3 lon bia hay 5 chén vẫn lái xe tốt. Cơ bản là phải luyện làm sao uống bia rượu vào vẫn tỉnh táo lái xe được :)) Ông gây tai nạn thì cứ qui định mà phạt nặng thôi.
Thế đâm chết người thì phạt nặng có làm nạn nhân sống lại không cụ? Có ông nào say mà nhận mình say đâu?

tuangiga31mes2c

Xe container
Chỉ cần bỏ cái 0 tuyệt đối đi thôi ạ, ko phù hợp với thực tế nữa rồi.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ cấm tuyệt đối % cồn hơi thở. Mấy lí lẽ lơ mơ quá nhỏ so vs lợi ích chung.

tranthanhhaist

Xe tăng
Em ủng hộ cấm 100%, có giảm thì sau này tính sau, dân này k rắn k đc.

qhi

Xe tải
Cấm tuyệt đối là tốt nhất và đang phát huy tác dụng, đừng bỏ các vị quốc hội ơi.

Moriarty

Xe container
thoát đằng trời cụ ạ, chỉ riêng cán bộ ngành giờ lên dữ liệu QG hết rồi, tương lai mà thu thập đầy đủ thì khai linh tinh có khi còn tăng nặng

Vo_thuong

Xe điện
Trưa nay về nhà thấy còn bát rượu nếp hôm qua giết sâu bọ. Lấy cái thìa ra xúc một thìa đưa lên...nhưng chợt nhớ chiều nay vẫn phải đi làm. Trên đường đến văn phòng có chốt kiểm tra nồng độ cồn.
Em lại ngậm ngùi cất bát rượu nếp, chiều về...giết tiếp vậy. :D
kkk, em liều hơn cụ, hôm qua giờ làm mấy bận rượu nếp rồi. Cũng chỉ vì mụ vợ mua nhiều quá cơ, ăn mãi mà vẫn thấy còn trong tủ lạnh.
Dưng cơ mà ăn cái này ngon :).

hecvn

Xe tăng
E còn chả nhớ đến ngày này, cơ quan cũng im lìm chắc sợ thổi thì quá tội