[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

hd-vt

Xe container
Em thấy, chỉ uống một chai bia sau 2 giờ mà ra đường sợ lày sợ kia...như gặp cướp hehe, thì là phi tự nhiên, kìm hãm sự vận hành tự nhiên của cs. Vì say thế éo nào được.
Cs đầy thứ nguy hiểm, đáng lo hơn thế. Ra đường sợ thằng "ưu tiên" được đi láo đi lấn đường chèn người, xe chở quá tải phanh không nhạy. Soi là phải soi hội này.
Còn một chai bia thì tội tình gì cơ chứ hehe.

khanhnguyen09

Xe container
Em thấy, chỉ uống một chai bia sau 2 giờ mà ra đường sợ lày sợ kia...như gặp cướp hehe, thì là phi tự nhiên, kìm hãm sự vận hành tự nhiên của cs. Vì say thế éo nào được.
Cs đầy thứ nguy hiểm, đáng lo hơn thế. Ra đường sợ thằng "ưu tiên" được đi láo đi lấn đường chèn người, xe chở quá tải phanh không nhạy. Soi là phải soi hội này.
Còn một chai bia thì tội tình gì cơ chứ hehe.
Cụ nói thế lại bị ăn gạch đấy, tư duy của các cụ hay nói đạo lý là phải gọi taxi mà đi.:))

jazzzzz

Xe lăn
Hôm nay lại thêm 2,9K đồng chí nộp tiền ngân sách thông qua máy thổi.
9k vi phạm xử phạt tổng số tiền 19 tỏi trong đó có 2,9K ma men.

Cũng trong ngày có 32 vụ tai nạn làm chết 20 người, qua đó thấy tỷ lệ vụ tai nạn nghiêm trọng rất lớn. Mấy bố ngoạc mồm ra kêu đã bao giờ ngẫm lại chưa, bảo dân trí thấp lại tự ái.

Chỉnh sửa cuối:

Pucca_ot11

Xe đạp
E ủng hộ mạnh luật thổi nồng độ. Cứ phạt thật mạnh vào thì dần dần mới bỏ hẳn đc thói quen uống rồi lái xe. Như ông chồng e giờ xác định uống thì 1 là từ sáng để xe ở nhà đi taxi - xe ôm - tàu điện đi làm, 2 là đi xe đi làm thì thuê ng lái chở mình về. Chấp nhận thôi các cụ ạ. E thấy rất văn minh. Và ng sợ bia rượu như ông chồng e luôn có lý do để từ chối uống “còn fai lái xe”. Cực tuyệt vời

lookyoung

Xe tăng
Văn hoá tập tục bọn Á Đông có lẽ nên thay đổi chăng?
Chứ cái kiểu phải có tý bia rượu chúc tụng, cá nhân em thấy sao sao ý. Cũng may họ hàng, bạn bè, đối tác của em không có ông nào chơi kiểu “chén rượu là đầu câu chuyện”
Uống có trách nhiệm với bản thân và chính quyền có chế tài mạnh nếu vi phạm thôi chứ cũng chẳng chỉ mỗi Á Đông đâu cụ.

hd-vt

Xe container
Cụ nói thế lại bị ăn gạch đấy, tư duy của các cụ hay nói đạo lý là phải gọi taxi mà đi.:))
Đi đường, sợ người uống một chai bia trước 2 giờ, hay sợ những "hung thần" ?
Dễ hiểu mà, ăn gạch là gạch thế lào được cụ hị hị.

khanhnguyen09

Xe container
Đi đường, sợ người uống một chai bia trước 2 giờ, hay sợ những "hung thần" ?
Dễ hiểu mà, ăn gạch là gạch thế lào được cụ hị hị.
Nếu hiểu được như cụ thì thớt đã chẳng dài đến thế này.:))

Dân miền núi TM

Xe điện
Hôm nay lại thêm 2,9K đồng chí nộp tiền ngân sách thông qua máy thổi.
9k vi phạm xử phạt tổng số tiền 19 tỏi trong đó có 2,9K ma men.

Cũng trong ngày có 32 vụ tai nạn làm chết 20 người, qua đó thấy tỷ lệ vụ tai nạn nghiêm trọng rất lớn. Mấy bố ngoạc mồm ra kêu đã bao giờ ngẫm lại chưa, bảo dân trí thấp lại tự ái.
Về mặt số liệu thì em ko hiểu ý cụ lắm!

bmwp0wer

Xe tăng
E thấy ở bển vẫn uống 1 cốc 500ml lái xe bt.

poiuy

Xe ba gác
Uống nhiều rựou thì không được điều khiển xe, kể cả đạp xe đạp nhé. Em có 1 lần uống xong đi xe đạp về mà mồ hôi vã như tắm, cả tiếng đồng hồ sau không hết. Có người bảo như thế là thoát dương, rất nguy hiểm.

poiuy

Xe ba gác
Em có chiêu là mời bạn bè đến nhà nhậu, thèng nào uống nhiều chết ráng chịu, còn em thì 😁👍trưa ngày một, chiều ngày 2 là được 2 lần rồi, chưa thấy thèng nào chết cả.Chắc lễ nên CA họ nghỉ.
cũng thế thôi vì thay cho việc bỏ tiền ra gọi taxi đi uống thì phải bỏ tiền ra làm đồ ăn để mời bạn đến nhà

Gato2009

Xe điện
Tôi là người gần như không rượu bia, nhưng tôi không đồng tình với qui định nồng độ 0%, các nhà khoa học đã nghiên cứu là đưa ra kết luận là ở một ngưỡng nào đó thì nồng độ cồn không ảnh hưởng gì. Một số cụ nói là ta áp dụng chặt thế này là để giảm tủ lệ tai nạn giao thông, thế tôi hỏi các nước họ áp dụng ngưỡng cho phép thì tỷ lệ tai nạn giao thông có cao hơn nước mình không? Ở ta đã có thống kê nào cho thấy những người có nồng độ cồn (trong mức cho phép như ở nước khác) gây tai nạn giao thông là bao nhiêu %? Hay là cái luật này nó để phục vụ lợi ích cho một nhóm người nào đó?
Trước đây ta cũng áp dụng mức nồng độ tối thiểu, sao không triển khai thật tốt cái đó đi đã (áp dụng chặt như bây giờ hoặc hơn nữa) xem thế nào.
Chán mớ đời!

Mytv

Xe điện
Tôi là người gần như không rượu bia, nhưng tôi không đồng tình với qui định nồng độ 0%, các nhà khoa học đã nghiên cứu là đưa ra kết luận là ở một ngưỡng nào đó thì nồng độ cồn không ảnh hưởng gì. Một số cụ nói là ta áp dụng chặt thế này là để giảm tủ lệ tai nạn giao thông, thế tôi hỏi các nước họ áp dụng ngưỡng cho phép thì tỷ lệ tai nạn giao thông có cao hơn nước mình không? Ở ta đã có thống kê nào cho thấy những người có nồng độ cồn (trong mức cho phép như ở nước khác) gây tai nạn giao thông là bao nhiêu %? Hay là cái luật này nó để phục vụ lợi ích cho một nhóm người nào đó?
Trước đây ta cũng áp dụng mức nồng độ tối thiểu, sao không triển khai thật tốt cái đó đi đã (áp dụng chặt như bây giờ hoặc hơn nữa) xem thế nào.
Chán mớ đời!
Vâng cụ. Ko phải tự nhiên hầu hết các nc trên thế giới có mức tối thiểu. Trc ta cũng áp dụng như vậy. Ko hiểu mấy a xd nghị định nghĩ j đem áp mức tuyệt đối ntn.

Bản thân e là ngừoi uống dc. Nhưng lại ghét uống. Uống ko thấy ngon. Nếu dc chọn thà e chọn nc cam, nc ngọt còn hơn uống cồn vào ngừoi. Nhưng cs đâu phải ai cũng như m. Rượu cũng là 1 thú vui. Ko phải tự nhiên nó có trong đời sống cả ngàn năm rồi

Cái ngõ bé tý nhà mình đâm ra công viên, 2 quán 2 đầu công viên, tối 11h vẫn hò dzô ta. Nghĩ cũng sợ văn hoá nhậu của ta thật.
Zô zô ầm ĩ ảnh hưởng đến dân cư xung quanh là gây mất trật tự công cộng rồi. Sau này phải làm chặt, yêu cầu vào ngồi trong nhà có cách âm như krok ấy, hú hét thoải mái.

hd-vt

Xe container
Thực ra lái xe không nên uống rượu dù ít. Nhưng uồng một chai bia trước 2 giờ đi, em nghĩ chấp nhận đươc, vì nó là nước giải khát.

Cứ nghĩ đang khát mà có một chai bia lạnh dốc ngược, ôi vừa được nó gãi cổ vừa hết khát hehe. Nhưng chai thứ 2 trở lên thì phải đập cho chừa hiccc.

Lãng Du

Xe tải
các bác tham khảo. và nên tham khảo tính thời gian giải rượu cho phù hợp trước khi ôm vô lăng :)

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Chán mớ đời!
Cảm ơn những dòng tâm sự của cụ , với cái quy định mới của nhà nước,đôi khi em thấy mình tuyệt vọng. Cá nhân em thấy rất ít người đồng tình với quy định mới,thay đổi để có lợi cho xã hội,sao mà khó khăn đến thế. Có con người là đạo đức, là chỉnh chu, từ thằng khùng đến anh hùng,đôi lúc ra đường nơm nớp lo sợ mất cả tháng lương hay không có xe đi làm, lấy gì nuôi vợ con ?chỉ vì trót uống có một chút xíu beer mà có uống 10 lần như thế cũng chưa chắc say .Đi đám giỗ,đi đám cưới, đi đầy tháng,đi nhà mới,đi vui vẻ bạn bè.... lúc nào cũng phải tính toán đi bằng gì,đi đường nào cho an toàn vi taxi đi về là tiền ăn sáng cả tuần. Thôi, buồn lắm, không nói nữa , đi tu đi cho xong việc 😁🤪😆😝
Có ai cấm cụ uống đâu, chỉ cấm uống rượu lái xe thôi mà. Tuân thủ nó nằm ở cái ý thức.
Tôi cùng nhóm bạn lang thang vùng Tây Úc, có gặp mấy bác tài chở gia súc. Ấn tượng đầu tiên ở họ là sự tuân thủ, trong thời gian chạy xe họ không đụng đến rượu bia (vì tại một số bang áp mức Zero BAC), mặc dù đường ở đây rất vắng, thưa người những vân tuân thủ, sau khi giao hàng họ có 2 ngày xả hơi khi đó họ mới nhậu, nhậu sâu luôn, nhậu xong 2 ngày k đụng tới xe.
Ấn tượng thứ 2 là khi họ ăn uống dọc đường, rất đàng hoàng, ghế ghấp,bàn gấp, ăn - cafe và nghỉ ngơi (cảm giác như họ đi phượt vậy), không giống như mấy bác tài xứ ta: nhếch nhác.
Quay trở lại vấn đề 0.0 ở ta em lại thấy hay , để mấy bợm khỏi tặc lưỡi (chặn từ trong trứng nước): để 0.2-0.3 sẽ tặc lưỡi 1 lon/ly không sao đâu, mình uống tốt nên dưới ngưỡng, rồi bạn bè lại kích vào thoải mái đi còn lâu mới tới… thế là …

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Có ai cấm cụ uống đâu, chỉ cấm uống rượu lái xe thôi mà. Tuân thủ nó nằm ở cái ý thức.
Tôi cùng nhóm bạn lang thang vùng Tây Úc, có gặp mấy bác tài chở gia súc. Ấn tượng đầu tiên ở họ là sự tuân thủ, trong thời gian chạy xe họ không đụng đến rượu bia (vì tại một số bang áp mức Zero BAC), mặc dù đường ở đây rất vắng, thưa người những vân tuân thủ, sau khi giao hàng họ có 2 ngày xả hơi khi đó họ mới nhậu, nhậu sâu luôn, nhậu xong 2 ngày k đụng tới xe.
Ấn tượng thứ 2 là khi họ ăn uống dọc đường, rất đàng hoàng, ghế ghấp,bàn gấp, ăn - cafe và nghỉ ngơi (cảm giác như họ đi phượt vậy), không giống như mấy bác tài xứ ta: nhếch nhác.
Quay trở lại vấn đề 0.0 ở ta em lại thấy hay , để mấy bợm khỏi tặc lưỡi (chặn từ trong trứng nước): để 0.2-0.3 sẽ tặc lưỡi 1 lon/ly không sao đâu, mình uống tốt nên dưới ngưỡng, rồi bạn bè lại kích vào thoải mái đi còn lâu mới tới… thế là …
Sự tuân thủ nó nằm ở cái Biểu phí bác ạ: uống riệu = xử bắn, thì ai dám uống, khi đã có vài ca làm mẫu.