[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

motthoidongbim

Xe điện
Các cụ cứ lo việc đâu đâu làm gì. Nếu xuống chia sẻ vs csgt như dùng rượu thuốc (1chén thôi, chứ rượu thuốc cả chai thì ko tính nhé), nước xúc miệng ... lý do chính đáng thì chẳng ai bắt đo vs phạt đâu. E đã từng nhé. Nói thêm là e không thích uống bia rượu.

cong japan

Xe máy
Giờ ai cũng rén, tiền là 1 chuyện nhưng treo cái bằng mấy tháng thì khiếp vía đấy

mrdaubac

Xe điện
Công nhận trường hợp của cụ loằng ngoằng khó nghĩ phết, theo e có 2 pa:
1. Ném đá dò đường: thuê 1 anh grap đi trước vài phút để ktra đường về.
2. Nhờ anh lái xe lái đưa cụ về. Sau đó gửi tiền grap cho anh ấy về cq.
Muốn chắc thì phải ntn, kiểu j cũng mất thêm xèng.
PA 1 của cụ là 50/50
PA 2 là 100% an toàn

vihali

Xe container
Sợ cái lìn gì! Chắc chắn ko uống mà thổi báo lên thì xuống vả vỡ mồm chúng nó ra, người ngay sao cứ sợ kẻ gian thế. Nó hèn con người ra. Các cụ bước xuống xe đàng hoàng làm ầm lên nó chả mời đi luôn để nó còn kiếm mứt.
Thưa cụ, luật ko ghi lái xe mà uống bia thì phạt mà là cứ có cồn thì phạt.

Để có cồn thì nhiều cách: uống bia, siro, ..

mrdaubac

Xe điện
PA1 50/50 là sao cụ, đi trước mà ko có chốt thì phải 99% là các anh ấy ko kịp lập chốt khi cụ chủ đến chứ nhỉ.
Cụ chưa gặp tổ lưu động trên đường ạ, tổ này có 2 csgt và 2 cscđ chuyên lượn lờ để tóm trên đường nhá, em dính 1 lần rồi, nên chắc cờ vẫn là pa2, mất đôi ba lít tiền Grab, còn hơn là mất nhiều lần như thế

Huthasa

Xe container
Em hoang mang quá, em hay dùng nước xúc miệng, trước khi lên xe, nghe bảo nếu dùng mà thổi vẫn lên nống độ cồn, các cụ ai bị chưa
Cụ đá 1 lon bia sau 1h đảm bảo không lên nhé. Em cam doan nếu là máy Cục. Chứ còn máy HD thì uống nước lọc cũng lên 😂

Leanh65

Xe container
Cháu luôn mang theo chai rượu, khi dừng xe cháu đỗ gọn một góc rồi xuống xe lôi ra uống, sau đó mới thổi, ghi biên bản thì cứ đúng sự việc rồi ghi, các cụ không nhất thiết phải làm theo nhé
Cụ quả là cao mưu. Cơ mà nhỡ họ không cho cụ rời khỏi ghế thì uống ngay trên ghế cũng được cụ nhỉ nhưng chắc là phải tắt máy, cài phanh tay và bỏ 2 tay khỏi vô lăng cho biên bản " nó đẹp" phải không cụ. Em fun tý😄

Huthasa

Xe container
Cụ quả là cao mưu. Cơ mà nhỡ họ không cho cụ rời khỏi ghế thì uống ngay trên ghế cũng được cụ nhỉ nhưng chắc là phải tắt máy, cài phanh tay và bỏ 2 tay khỏi vô lăng cho biên bản " nó đẹp" phải không cụ. Em fun tý😄
Ngồi trên ghế lái mà thổi cụ ạ, nẩy số mới đc xuống xe🤣

Linh Danh Thue

Xe tải
Đồng quan điểm với các cụ! Giờ ông nào uống xong lái luôn thì đúng là quả cảm :)) :)) :)) .
Khó nhất là nay uống, mai thổi có khi vẫn dính. Em sáng nay có việc đến cơ quan. Xong đi xe công ty ( có lái xe) đến gặp 1 người quan chức để có việc nhờ vả. Ông lại rót rượu ra mời chúc sức khỏe đầu năm. Khoe rượu sách tay từ Úc về.... Mình đang đi cầu cạnh nhờ vả nên...cũng làm 2 chén nhỏ. Giờ đang ở văn phòng rồi. Vẫn lăn tăn, lo lo chiều nay chạy xe về mà gặp chốt thì thổi liệu có nên không đây :D:D.Mà không đi xe về thì mai có lịch về quê lại không có xe đi.
đúng là éo le. ko say nhưng có khi vẫn còn cồn. Cảm tính vậy nên mới khó đấy. Có khi lập 1 group chuyên lái xe thuê ứng cứu các trường hợp thế này các cụ nhể? hoặc cụ nào cùng tuyến thì hỗ trợ giải cứu

flowers1508

Xe tăng
Đồng quan điểm với các cụ! Giờ ông nào uống xong lái luôn thì đúng là quả cảm :)) :)) :)) .
Khó nhất là nay uống, mai thổi có khi vẫn dính. Em sáng nay có việc đến cơ quan. Xong đi xe công ty ( có lái xe) đến gặp 1 người quan chức để có việc nhờ vả. Ông lại rót rượu ra mời chúc sức khỏe đầu năm. Khoe rượu sách tay từ Úc về.... Mình đang đi cầu cạnh nhờ vả nên...cũng làm 2 chén nhỏ. Giờ đang ở văn phòng rồi. Vẫn lăn tăn, lo lo chiều nay chạy xe về mà gặp chốt thì thổi liệu có nên không đây :D:D.Mà không đi xe về thì mai có lịch về quê lại không có xe đi.
tùy cơ địa nhưng 2 chén nhỏ cụ phải uống mấý lít nước và chờ khoảng 3-4h em nghĩ an toàn

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
tùy cơ địa nhưng 2 chén nhỏ cụ phải uống mấý lít nước và chờ khoảng 3-4h em nghĩ an toàn
Theo em thì vứt xe ở cty grab về, hôm sau grab cả nhà tới cty rồi lái về quê. Nói chung giống như hồi mới bắt buộc dùng vectc vậy, ai cũng nghĩ ra rất nhiều tình huống éo le nhưng rồi thực tế rất ít xảy ra, nó k phổ biển tới mức phải thay đổi chính sách. Bia rượu cũng vậy, rồi tới lúc đi du lịch, nghỉ mát ng ta mới uống chứ k phải cứ gặp nhau là phải uống hay ăn là phải có bia rượu mới vui

vihali

Xe container
Theo em thì vứt xe ở cty grab về, hôm sau grab cả nhà tới cty rồi lái về quê. Nói chung giống như hồi mới bắt buộc dùng vectc vậy, ai cũng nghĩ ra rất nhiều tình huống éo le nhưng rồi thực tế rất ít xảy ra, nó k phổ biển tới mức phải thay đổi chính sách. Bia rượu cũng vậy, rồi tới lúc đi du lịch, nghỉ mát ng ta mới uống chứ k phải cứ gặp nhau là phải uống hay ăn là phải có bia rượu mới vui
Haizz, em thấy ở ta sướng nhất là chiều chiều ra đầu ngõ làm 1 quại bia hơi. Mấy ngày hè, em toàn thế, mà em uống nhiều nhất 2 cốc thôi, uống quá là ko thấy ngon.

Luật là phạt khi lái xe mà có độ cồn >0. Nếu ko có ngưỡng thì ai cũng có cồn cho dù ko uống, chẳng qua máy ko phát hiện được thôi.

3077

Xe container
Haizz, em thấy ở ta sướng nhất là chiều chiều ra đầu ngõ làm 1 quại bia hơi. Mấy ngày hè, em toàn thế, mà em uống nhiều nhất 2 cốc thôi, uống quá là ko thấy ngon.

Luật là phạt khi lái xe mà có độ cồn >0. Nếu ko có ngưỡng thì ai cũng có cồn cho dù ko uống, chẳng qua máy ko phát hiện được thôi.
Vậy nên em nghĩ các máy khi sx nó đã trừ đi cái sai số của nồng độ cồn tự nhiên r nên máy mới k đo được, kiểu các cụ mua hàng người ta đặt cả cái rổ đựng đồ lên cân nhưng vẫn đo chuẩn kl hàng vì cân đã set trừ khối lượng cái rổ sẵn tại mức 0 rồi. Mấy ông xài máy giả thì k nói

Còn thói quen biết đâu vài năm nữa thay vì chiều chiều ra làm cốc bia thì người Việt ra hồ chạy bộ, nó văn minh và hữu ích hơn nhiều

Khó dẹp quá nên chăng tạo điều kiện cho đạo Hồi truyền bá phát triển sẽ dẹp ngay vấn nạn rượu bia. Đảm bảo nhiều cụ nhất trí ngay nhưng ko vì đạo này cấm rượu bia mà vì lý do khác
Không nên đưa tôn giáo vào bình luận, bình phẩm cụ ơi.

Theo em mức phạt khi uống rượu như thế này ko sao, tuy nhiên nên nới lỏng thang bắt đầu như cũ hoặc các nước khác trên TG.

f1_hn

Xe container
Hqua chốt ở Đường Láng, tự dưng thấy ùn xe tưởng có tai nạn, xong thấy 1 chú xxx ra vẫy các xe vào thổi, lại vẫy xe em đi qua chắc nhìn mặt mình tỉnh táo.
Qua e đi về thấy toàn xe hịn bị vẫy vào ở Lê Văn Lương...e đi xe cỏ ko thấy gọi :)

New car 2023

Xe container
Theo em mức phạt khi uống rượu như thế này ko sao, tuy nhiên nên nới lỏng thang bắt đầu như cũ hoặc các nước khác trên TG.
Nên nặng hơn chứ bác?
Và nên nới lỏng mức cận dưới, đảm bảo không bị những vụ kiểu Nồng độ cồn tự nhiên.
Nhiều nước có mức đó, thậm chí khá cao.

vihali

Xe container
Vậy nên em nghĩ các máy khi sx nó đã trừ đi cái sai số của nồng độ cồn tự nhiên r nên máy mới k đo được, kiểu các cụ mua hàng người ta đặt cả cái rổ đựng đồ lên cân nhưng vẫn đo chuẩn kl hàng vì cân đã set trừ khối lượng cái rổ sẵn tại mức 0 rồi. Mấy ông xài máy giả thì k nói

Còn thói quen biết đâu vài năm nữa thay vì chiều chiều ra làm cốc bia thì người Việt ra hồ chạy bộ, nó văn minh và hữu ích hơn nhiều
Lái xe khi có nồng độ cồn là vi phạm pháp luật rồi. Nên ko có chuyện máy được đặt để trừ hao vì như thế là công nhận có cồn trong máu là được lái xe :)

Tốt nhất là đặt một ngưỡng tối thiểu BAC như đa số các nước khác.

tuannbb

Xe điện
Đã có cụ nào trong thead dính phạt chưa, em uông tý mà đi xe máy cũng run.