[Funland] Tất tần tật về Playbook

ZIL.135

Xe buýt
Mặc dù có thớt về Blackberry rồi, nhưng em vẫn mạo muội lập thêm thớt này. Số là đợt này PB4G rẻ quá và thấy nhiều cụ còn lúng túng khi sử dụng Playbook quá. Em sẽ cố gắng trả lời tất cả các câu hỏi của các cụ trong khả năng cho phép.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Mặc dù có thớt về Blackberry rồi, nhưng em vẫn mạo muội lập thêm thớt này. Số là đợt này PB4G rẻ quá và thấy nhiều cụ còn lúng túng khi sử dụng Playbook quá. Em sẽ cố gắng trả lời tất cả các câu hỏi của các cụ trong khả năng cho phép.
Kụ tư vấn vài đường cơ bản về cách up rom root, cài chương trình rim, android,. . .đê

ZIL.135

Xe buýt
Đầu tiên để sử dụng PB cần phải có 2 phần mềm sau (áp dụng cho window các cụ nhé)
1. Blackberry Link: với mục đích cài lên để nhận hết các driver cho PB, thêm nữa khi các cụ cắm PB vào máy tính sẽ nhận như USB để copy nhạc, sách, Videos không cần qua BDM
Link: https://mega.co.nz/#!sAlmCLjC!YLvBgxEAIzrcZ_Qxd5h-IjzG6f9cF1nCxsslMTryJ_I

2. Mặc dù Blackberry có xây dưng Blackberry app world riêng, nhưng các app tốt đều phải trả tiền, còn những app free thì dùng không ổn. Vì thế cộng đồng Blackbberry đã thiết kế ra các thức cài phần mềm khác với mục đích có thể chia sẻ các phần mềm trả tiền hoặc dùng các phần mềm android cài sang. Có nhiều phần mềm dạng này nhưng em thấy vnPButils 1.2 là ổn nhất
http://www.mediafire.com/download/mexpvg2wb3vlgqz/vnPButils_v1.2.exe
Về hướng dẫn sử dụng các cụ vui lòng xem link sau

Các cụ đọc kỹ nếu có gì chưa hiểu thì em sẽ giải thích thêm ạ.

ZIL.135

Xe buýt
Kụ tư vấn vài đường cơ bản về cách up rom root, cài chương trình rim, android,. . .đê
Up room thì nó tự động khi có rom mới sẽ báo, và nên sử dụng rom mới nhất. Với PB 4G hình như không update lên rom mới nó không hiện các Icon, chú ý là khi uprom sử dụng wifi chứ dùng 3G nó không nhận ra được có bản update (em đã thử rồi và cũng không hiểu tại sao lại thế). Còn về phần mềm cụ xem bài trên giúp em.

caocaochien

Xe buýt
Rất cảm ơn cụ. Em đáng dấu để từ từ ngâm kiu ah.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng mới chơi cái Playbook 4G, dùng còn bỡ ngỡ quá. Em đánh dấu phát để còn hóng hớt.

DTV

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ thớt. Có mấy cái xem cụ nào biết phán giùm em.
- Gõ tiếng Việt. Thoạt đầu bạn kỹ thuạt bên Quyền Phương nói dùng phần mềm gì đó hình như my editor thì phải gõ ở đó xong copy paste ra. Em thấy gõ ở web được ví dụ như em gõ trực tiếp từ otofun đây, nhưng khi gõ ở facebook hay email thì chịu. Các cụ xem có cách nào khắc phục không?
- máy của em khi xạc pin buổi tối em để ý như là màn hình nó sáng mờ mờ, mặt dù mình đã shutdown máy. Cái này ban ngày nhìn không ra, tối tắt đèn mới thấy. Các cụcos bị thế không?

Còn một điểm nữa là khi có thông báo mới như email hay update phần mềm nó chỉ hiện màu hồng lên góc trên cùng bên trái, làm thọat đầu em tưởng nó bị lỗi màn hình chỗ đó.các cụ thấy thế bấm vào góc đó nó hiện thông báo ra là góc đó lại bình thương.

Nhân tiện các cụ biết ở đâu bán cái vỏ gập ra gập vào cho con này không? Vỏ hiện tại củ nó rút ra vào rất bất tiện.

X-trails

Xe cút kít

ZIL.135

Xe buýt

ZIL.135

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ thớt. Có mấy cái xem cụ nào biết phán giùm em.
- Gõ tiếng Việt. Thoạt đầu bạn kỹ thuạt bên Quyền Phương nói dùng phần mềm gì đó hình như my editor thì phải gõ ở đó xong copy paste ra. Em thấy gõ ở web được ví dụ như em gõ trực tiếp từ otofun đây, nhưng khi gõ ở facebook hay email thì chịu. Các cụ xem có cách nào khắc phục không?
- máy của em khi xạc pin buổi tối em để ý như là màn hình nó sáng mờ mờ, mặt dù mình đã shutdown máy. Cái này ban ngày nhìn không ra, tối tắt đèn mới thấy. Các cụcos bị thế không?

Còn một điểm nữa là khi có thông báo mới như email hay update phần mềm nó chỉ hiện màu hồng lên góc trên cùng bên trái, làm thọat đầu em tưởng nó bị lỗi màn hình chỗ đó.các cụ thấy thế bấm vào góc đó nó hiện thông báo ra là góc đó lại bình thương.

Nhân tiện các cụ biết ở đâu bán cái vỏ gập ra gập vào cho con này không? Vỏ hiện tại củ nó rút ra vào rất bất tiện.
1. Cách gõ TV sử dụng Myeditor có từ lâu rồi cụ ạ, cách này tương đối bất tiện vì cứ phải copy and paste, nhưng thực tế trong bản rom của PB vẫn chưa được tích hợp TV nên gây phiền toái lớn với người dùng. Còn cụ đánh được TV trên OF là do OF đã tích hợp sẵn bộ gõ lên trình duyệt chứ cụ ra trang khác thì không đánh được TV trên Browser đâu
Còn một cách tiếng Việt khác nữa là thông qua Android, nhưng cách này chỉ áp dụng với các phần mềm của android cài lên PB thôi, tuy vậy cũng là tương đối ổn cho nhu cầu rồi (về cách cài cụ xem bài em post dưới đây)

2. Về nguyên tắc khi cụ tắt máy thì hầu hết các bộ phận đều ngừng hoạt động, nên khi cắm sạc mà có cảm giác màn hình hơi sáng em nghĩ là có vấn đề, em vẫn cắm sạc qua đêm và lock máy màn hình đều tối. Cụ nên xem lại nó sáng một lúc rồi tắt hay sáng trong suốt quá trình sạc.

3. Khi có mail đến cụ có thể điều chỉnh bật/tắt âm lượng hoặc đèn báo, cụ bấm vào hình bánh răng nhỏ nhỏ ở góc trên bên phải màn hình chọn Sound and notification phần Audio Notification là chỉnh âm lượng của ambaos, Visual Notification là chỉnh hiển thị đèn led và có sáng màn hình hay không, khi có mail nó sẽ báo một biểu tượng hình hộp thư nhỏ nhỏ màu vàng trên góc trái màn hình.

4. Công nhận là cái vỏ rút ra rút vào bất tiện thật, em đã mua cái bao da 360 thay cho cái bao da kia, cụ lên Thương Gia Đỗ ở Cầu Giấy hỏi bao da cho PB là có, 200K/cái, hình thì cụ hỏi anh Gúc giúp em

X-trails

Xe cút kít
Phím nguồn con PB này khó bấm quá, hôm qua iem bấm mãi để tắt k được, sáng nay bật mãi k thấy lên, chắc hết pin. EM cắm sạc nhanh mà k thấy gì chỉ thấy đèn cứ nháy nháy.

ZIL.135

Xe buýt
Hôm nay iem mới ngồi ngịch cài đặt pm bar vào PB thì thấy cách này đơn giản dễ nhất. Sử dụng PlayBook App Manager ext cho chrome (hình như trình duyệt khác cũng có).
https://chrome.google.com/webstore/detail/bb10-playbook-app-manager/kmbaalodpmjjhpobkgljnelbpblnikkp
Hình như vẫn chưa dùng được trình duyệt Chrome trên PB cụ ạ, Em thấy có cái Origami Browser dùng giao diện khá giống Chrome, tốc độ duyệt web cũng khá. Cụ down ở đây nhé

Nhân thể kụ nào có trò Plants & Zombies 2 cho PB (OS 2.1 nhé k phải BB10) chia sẽ iem với,
Cụ xem có phải cái này không? F1 nhà em còn nhỏ nên em k cài game này

ZIL.135

Xe buýt
Phím nguồn con PB này khó bấm quá, hôm qua iem bấm mãi để tắt k được, sáng nay bật mãi k thấy lên, chắc hết pin. EM cắm sạc nhanh mà k thấy gì chỉ thấy đèn cứ nháy nháy.
Cái này là lỗi chung của PB cụ ạ, phím bấm hơi cứng tuy nhiên lúc mua mới cụ có thể chọn mà, với lại phím này dùng ít cực luôn chỉ khi nào cụ khởi động PB mới dùng đến nó, PB k cần tắt cụ nhé cụ cứ tắt wifi, 3G đi lock nó để qua ngày cũng chỉ tụt 2% pin thôi
Cách khóa màn hình và wakeup PB cho cụ nào không biết
1. Khóa màn hình: cực kỳ đơn giản các cụ bấm vào biểu tượng viên pin ở góc phải trên cùng sẽ có 4 lựa chọn: Restart, Stand by, Look, Turn Off. Nếu các cụ ngưng sử dụng trong thời gian ngắn thì chọn Standby hoặc Lock (nên tắt hết Wifi, 3G), còn để di chuyển xa và va đập mạnh thì mới nên tắt, Hạn chế tắt PB

2. Wakeup PB: khi các cụ Standby hoặc Lock thì việc mở khóa không cần phải bấm nút nguồn các cụ chỉ cần vuốt từ cạnh trên màn hình xuống (thao tác ngược với việc thoát/chuyển các ứng dụng) :)

htkad

Xe buýt
Vẫn còn đông người dùng Playbook, nó không có gõ Tiếng Việt và lên BB10 được cũng buồn.

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
Hình như vẫn chưa dùng được trình duyệt Chrome trên PB cụ ạ, Em thấy có cái Origami Browser dùng giao diện khá giống Chrome, tốc độ duyệt web cũng khá. Cụ down ở đây nhé

Cụ xem có phải cái này không? F1 nhà em còn nhỏ nên em k cài game này
Cái game này dùng cho OS10 kụ ơi, iem down thử và cài rồi nó báo lỗi.

caocaochien

Xe buýt
cụ ơi
cụ cho em hỏi có cách nào cài trò talking tom cho em PB này không nhỉ???

ZIL.135

Xe buýt
Gõ TV cho PB: Có hai cách gõ TV như em đã nói ở trên, sử dụng My Editor thì không cần nói rồi chỉ cần copy and paste. Dưới đây em sẽ hướng dẫn tạo cách gõ TV trên phần mềm android. Em xin nhắc lại cách thức này chỉ đánh được TV trên các phần mềm ANDROI copy vào máy, còn các phần mềm cài sẵn thì chưa được.

1. Các phần mềm cần thiết: BBlink, vnPButils như đã nói ở trên, Better KeyboardMultiling Keyboard

2. Các cụ cài đặt hai phần mềm Better keyboard và Multiling Keyboard lên PB,
B1: Sau khi cài đặt, mở Better keyboard 8, chọn Enable Better keyboard, lúc này BK8 sẽ CHUYỂN ĐẾN SETTING CỦA ANDROID chứ không chuyển về setting của PB nên ta có thể vào phần cài đặt đó được.

B2: Vào đến setting, ta sẽ thấy có 3 lựa chọn Enable: Blackberry Keyboard (mặc định) và 2 app mới cài thêm BK8 và Multiling. Chúng ta tick vào Multiling chứ không chọn BK8 (chọn BK8 sẽ báo lỗi) VÀ BLACKBERRY KEYBOARD.

B3: Mở Multiling keyboard, bấm switch IME to Multiling để chuyển sang bàn phím của Multiling
Chọn keyboard Setting - Languages - Languages kéo xuống tích vào ô vuông Tiếng Việt, xong các cụ thoát ra khởi động lại PB Tận hưởng thành quả

Để đảo bộ gõ nhấn lì phím space