[Funland] Tất tần tật về Pickleball

Vo_thuong

Xe điện
môn thể thao đàn bà và cho người già. Tôi mong muốn nó sẽ hết phong trào này và trở lại với vận hành như vốn có trước đây , giống kiểu cầu lông/ bóng bàn.
Cấu lông bóng bàn thì nó vẫn như bình thường thôi cụ, em thấy môn Tennis mới có nguy cơ bị cạnh tranh vì có một số đặc điểm tương đồng + sân bãi (cái này thì bị cạnh tranh ác liệt và Tennis thua thiệt thấy rõ rồi.
Phân tích hơn thua thì có nhiều bài rồi, tuy nhiên dưới góc độ là một người quan sát thì em thấy các môn thiên về thể lực như Tennis, bóng đá .. người VN mình quá thua thiệt với phương tây => xem các trận đầu của mình chán òm nếu so sánh với trình chuyên nghiệp của thế giới.
Với giác độ đó thì Pickle Ball sẽ phù hợp hơn với thể trạng người VN mình và tương lai có thể có VĐV đỉnh cao (hình như hiện tại cũng có anh chàng David Dương trong top 10 thế giới thì phải).
Thế nên tạm thời nhận định là môn này sẽ không nhanh tàn như một số cụ phán và chắc sẽ còn phát triển mạnh.

Trà Lý

Xe tăng
Môn pê đê này hôm em ra cầm vợt chơi thử vs mấy lão bạn rồi, ko thể mê đc. Chơi lâu sẽ bị đau đầu gối.Để xem mùa đông này phong trào còn duy trì như giờ ko.
Mấy môn thể thao trí tuệ cao (Lô, đề, liêng, lốc, chắn, phỏm, đá gà) thì mới duy trì dài hạn được cụ nhỉ?

myob

Xe tăng
Cấu lông bóng bàn thì nó vẫn như bình thường thôi cụ, em thấy môn Tennis mới có nguy cơ bị cạnh tranh vì có một số đặc điểm tương đồng + sân bãi (cái này thì bị cạnh tranh ác liệt và Tennis thua thiệt thấy rõ rồi.
Phân tích hơn thua thì có nhiều bài rồi, tuy nhiên dưới góc độ là một người quan sát thì em thấy các môn thiên về thể lực như Tennis, bóng đá .. người VN mình quá thua thiệt với phương tây => xem các trận đầu của mình chán òm nếu so sánh với trình chuyên nghiệp của thế giới.
Với giác độ đó thì Pickle Ball sẽ phù hợp hơn với thể trạng người VN mình và tương lai có thể có VĐV đỉnh cao (hình như hiện tại cũng có anh chàng David Dương trong top 10 thế giới thì phải).
Thế nên tạm thời nhận định là môn này sẽ không nhanh tàn như một số cụ phán và chắc sẽ còn phát triển mạnh.
Hình như cụ không mấy khi va chạm với các môn thể thao đòi hỏi thể lực, tốc độ…. Mọi người nói về Dương đơn giản vì Pic chưa phải là bộ môn có độ phổ cập thế giới nên ít người quan tâm và theo đuổi chuyên nghiệp thì Dương mới có cơ hội. Chứ lấy vd như bóng bàn, cầu lông thì bước đầu ngưởi châu Á không thua thiệt về thể trạng khi áp dụng vào môn này nhưng cứ nghĩ chúng ta nhỏ người nên nhanh nhẹn là sai lầm… châu Âu họ cao lớn nhưng cũng nhanh không kém. Nếu được phổ cập thì những bộ môn đòi hỏi thể lực luôn có lợi cho những ai cao lớn vì độ bao phủ toàn sân của họ. Còn muốn cạnh tranh với người châu âu thì chỉ có các môn tĩnh như Bi-A, cờ vua

TungThoc

Xe điện
Hình như cụ không mấy khi va chạm với các môn thể thao đòi hỏi thể lực, tốc độ…. Mọi người nói về Dương đơn giản vì Pic chưa phải là bộ môn có độ phổ cập thế giới nên ít người quan tâm và theo đuổi chuyên nghiệp thì Dương mới có cơ hội. Chứ lấy vd như bóng bàn, cầu lông thì bước đầu ngưởi châu Á không thua thiệt về thể trạng khi áp dụng vào môn này nhưng cứ nghĩ chúng ta nhỏ người nên nhanh nhẹn là sai lầm… châu Âu họ cao lớn nhưng cũng nhanh không kém. Nếu được phổ cập thì những bộ môn đòi hỏi thể lực luôn có lợi cho những ai cao lớn vì độ bao phủ toàn sân của họ. Còn muốn cạnh tranh với người châu âu thì chỉ có các môn tĩnh như Bi-A, cờ vua
Chơi vui khỏe thôi, không sa vào bệnh thành tích, vì biết rõ là thời điểm này chưa thể cạnh tranh được về thể lực, tính chuyên nghiệp cảu cầu thu, khả năng đầu tư của nhà quản lý... với những nước Âu, Mĩ giàu có.

Vo_thuong

Xe điện
1. Về độ phổ cập thì hiện tại, nhiều nước cũng đang khá "bùng nổ" môn này mà cụ, hiện tại chưa lên sóng nhiều như Tennis, BB nhưng em nghĩ một vài năm tới thì chưa biết chừng. Ngay như Anh, Mỹ cũng đang lo PB lấn sân Tennis đây:
Em có chơi tý bóng bàn, Tennis thì có tập một thời gian nhưng đúng là ko theo nổi. Giờ thường xuyên xem các giải Tennis lớn trên tivi thôi, thi thoảng ra xem để cổ vũ anh em oánh tennis nhưng thực lòng là rất khó xem vì đườn bóng cứ lều phều, vui thì được hehe :)
2. Em ko nói là ta nhỏ người nên có lợi thế, ý em là ta không khỏe như tây nên với các môn càng cần nhiều thể lực thì càng thiệt thòi (chẳng hạn như Tennis và bóng đá là hai môn cần thể lực, thể hình nhiều) => một khi có phong trào mạnh lên thì khả năng sẽ có người lên được đỉnh cao - như Trung quốc thì hiện nay gần như vô đối ở bộ môn bóng bàn rồi.

Vo_thuong

Xe điện
Mấy môn thể thao trí tuệ cao (Lô, đề, liêng, lốc, chắn, phỏm, đá gà) thì mới duy trì dài hạn được cụ nhỉ?
Có Seageams nào đó đưa oánh phỏm vào thành môn thi đấu đó cụ, nhưng mình cũng ko ăn thua, hình như Philippin mới là trùm môn đó thì phải.
Còn môn "trí tuệ" có thi đấu hẳn hoi là Poker đấy, em rất thích xem mấy phim cờ bạc của Châu Nhuận Phát về món này :)

nemoulsa

Xe hơi
Dạo này ngày nào cũng chơi 2 tiếng, em cảm giác bị quá tải với đánh bị chững trình độ.
Định nghỉ 2 - 3 ngày lấy lại cảm hứng chơi với hồi thể lực.
Bộ môn này chơi ham thật.

cusao

Xe lăn
Em phản đối nhiệt liệt những ý kiến cho rằng có những môn thể thao không quan trọng thể chất như 1 lợi thế. Đã là thể thao thì dứt khoát hình thể và sức mạnh thể chất là yếu tố quyết định khi các yếu tố khác gần ngang nhau.
Cờ vua... được coi là 1 môn thể thao nhưng thực sự nó dùng đến sức mạnh của trí tuệ và thần kinh, dù nó cũng là phạm vu thể chất nhưng không phải cơ bắp nên hình thể không có vai trò quan trọng ạ.
Thể thao là phải có thể chất vượt trội và hình thể vượt trội là lợi thế lớn.....chính vì thế người ta mới phân hạng cân cho 1 số môn thể thao để đảm bảo tính cân bằng.
Toe lit và bóng đá, golf.....nhẽ ra cũng nên có hạng cân thì tốt..... :))

haiyen1012

Xe điện
Môn pê đê này hôm em ra cầm vợt chơi thử vs mấy lão bạn rồi, ko thể mê đc. Chơi lâu sẽ bị đau đầu gối.Để xem mùa đông này phong trào còn duy trì như giờ ko.
Em cũng có nhận định tương tự cụ, mùa đông miền Bắc lạnh mặc mấy cái quần đến bẹn và áo sát nách hở khe thì dễ viêm phổi lắm, chả lẽ các sận Pích cờ bôn lại lắp điều hóa ấm hay máy sưởi để các em có cơ hội khoe hàng :))
Tennis nó hấp dẫn người xem chính là nhờ sự dũng mãnh trong những cú đánh, đường bóng bay với tốc độ cao và độ xoáy cực lớn, chuyển sang cái môn mà bóng bay lêu hêu, người đánh thì uốn éo như đang múa thì ai muốn xem? Thể thao mà không có khán giả thì làm sao tồn tại được? Hay là lại lấy mấy em hotgirl ăn mặc hở hang ra sân để câu khách? Việt Nam có đầy môn phù hợp với thể trạng nhưng thế giới người ta không chơi và không quan tâm ví dụ như Đá cầu, bi sắt, lặn... có phát triển được đâu.
So Tennis với Pích cờ bôn như kiểu so đua MotoGP của thế giới với mấy giải đua trong miền nam dùng xe 150cc chạy vòng tròn quanh đường piste trong sân vận động vậy =))

cusao

Xe lăn
Kệ đi các bác ơi !!!
- Môn TT nào hay hơn môn nào là do cảm xúc cá nhân và cần có mức tôn trọng ngang nhau ạ.
- Dân kinh doanh dịch vụ sân thì cứ hướng nào đông khách lãi cao là nên mở rộng và thu lãi chính đáng.
- Môn nào đông người chơi thì giao tiếp xh tăng lên cũng nhiều điểm cộng. Ví như môn vua bóng đá...đông người chơi, người xem quá....vui thế còn gì?
- Phái đẹp ra sân khoe thân thì thiên hạ bổ mắt, còn như là vợ con, người thân của nam nhân nào thì tự lo, tự trông thôi đổ lỗi cho ai bây giờ?
- Bố đường-mẹ mật-con chocolate thì lĩnh vực nào cũng vẫn lén lút chen vào được chẳng cứ PB.
Vì thế, theo em thì chẳng nên chỉ trích hay phê phán dù có làm vậy cũng chẳng có gì đáng trách nhưng nó lại hay dẫn đến làm tổn thương nhau.
Cá nhân em không thích môn PB này và luôn lo sợ hết chỗ chơi toet lít ạ

Chơi vui khỏe thôi, không sa vào bệnh thành tích, vì biết rõ là thời điểm này chưa thể cạnh tranh được về thể lực, tính chuyên nghiệp cảu cầu thu, khả năng đầu tư của nhà quản lý... với những nước Âu, Mĩ giàu có.
Là thể thao thì luôn có 2 mảng: Thể thao phong trào và Thể thao thành tích cao
Với Thể thao thành tích cao, nhất là những môn đòi hỏi thể hình, thể lưc Việt Nam mình thua thiệt với nhiều nước trên thế giới ở các yếu tố: chủng tộc (nguồn gien), quản lý và điều hành, kinh tế và hạ tầng...
Vì vậy để VĐV Việt Nam đạt tầm châu lục và thế giới là vô cùng khó.

omerta77

Xe điện
môn thể thao đàn bà và cho người già. Tôi mong muốn nó sẽ hết phong trào này và trở lại với vận hành như vốn có trước đây , giống kiểu cầu lông/ bóng bàn.
Trên thế giới nó cũng ko phân biệt như cụ đâu. Chả có môn thể thao nào lên chuyên nghiệp mà dễ cả. Nhìn mấy người mới tập chơi mà đánh giá thì hỏng

amylvs

Xe tăng
Có lẽ cụ chỉ là một phần nhỏ những ai gặp vấn đề về chấn thương khi chơi Pickleball. Các trường hợp chấn thương lưng, đầu gối sẽ kéo dài và nhiều hơn vì những người bạn em cũng đã bắt đầu thấy chiệu chứng đó. Nguyên nhân cũng không khó để nhìn ra...đo chính là tư thế đánh và tư thế vận động. Cụ sẽ thấy chính tư thế vận động thiên về phần trên và luôn ở trạng thái trùng gối để đón bóng thấp sẽ tác động tiêu cực đến khả năng chịu tải của các nhóm cơ, khớp ở vị trí đó. Pickleball dành cho 2 đối tượng phù hợp: Người chơi để vui như các nước khác trên thế giới, nghĩa là vui là chính nên không cần hoạt động quá mức để chịu tổn thương ( người cao tuổi, người ưa nhẹ nhàng). Đối tượng thứ 2 chính là dân thể thao có học hành bài bản về tư thế vận động, đối tượng này sẽ đánh và di chuyển đúng động tác để o bị chấn thương. Còn nếu dân phong trào mà đam mê quá đà nhưng không chuẩn trong động tác thì dính chấn thương chỉ là vấn đề thời gian. Nhưng tại sao tennis, cầu lông, bóng bàn mọi người lại không bị hoặc ít bị? Vì đơn giản là khi hoạt động họ không " gồng, khóa" tư thế vận động...CHính vì lẽ đó nên đánh tennis rất khó để đúng động tác cho bóng mạnh nên người chơi sẽ cải biến bóng theo tư thế mình phù hợp nên cụ sẽ nhìn thấy rất nhiều kiểu bóng khù khoằm.
Công nhận cụ này phân tích hay này!
Em chơi tennis cũng lâu mà cũng cảm thấy mình không thể đánh đúng kỹ thuật được vì tay yếu quá! Còn riêng món pích-bôn này em bên phía anti. Nhìn đánh chán bủ mợ, em xem thấy thường là sẽ tiến đến các pha đôi công trên lưới, đứng gẩy qua gẩy lại, chán phèo!

TungThoc

Xe điện
Là thể thao thì luôn có 2 mảng: Thể thao phong trào và Thể thao thành tích cao
Với Thể thao thành tích cao, nhất là những môn đòi hỏi thể hình, thể lưc Việt Nam mình thua thiệt với nhiều nước trên thế giới ở các yếu tố: chủng tộc (nguồn gien), quản lý và điều hành, kinh tế và hạ tầng...
Vì vậy để VĐV Việt Nam đạt tầm châu lục và thế giới là vô cùng khó.
Vâng, cụ nói chí phải. Theo em nên định hướng các môn thể thao trong nước hướng về cộng đồng (thể thao phong trào), kinh tế - thu nhập của nước mình mới chỉ ở nhóm trung bình thấp, thể trạng các thế hệ đang cải thiện dần theo sự điều chỉnh nâng lên về dinh dưỡng, các môn thể thao chuyên nghiệp thì toàn do ngân sách NN nuôi gần như toàn bộ.
Vậy thì những môn thể thao nào mà dễ làm phong trào thì nên kích thích cho phát triển, đỡ tốn ngân sách NN lại vui khỏe cho số đông người là tốt rồi.
Thành tích cao, chuyên nghiệp thì... trước hết phải tự nuôi được VĐV đã, còn nếu không thì kể cả việc mang VĐV phủi đi thi quốc tế có sao đâu, không quá đặt nặng thành tích là được.

Cụ cho e hỏi là luật có quy định về kích thước vợt ko nhỉ? E thấy hình như có cả vợt to, nhỏ, ngắn, dài
Luật có quy định về kích thước vợt:
- Tổng chiều dài + chiều rộng của vợt không được vượt quá 24 inches (60.96 cm).
- Chiều dài vợt (bao gồm cả cán) không được vượt quá 17 inches (43.18 cm).

Thường thì vợt Pickleball đạt tiêu chuẩn có thông số
Chiều rộng: 19 - 21 cm; chiều dài: 39 - 42 cm

Độ dày vợt thì thoải mái

Trên thế giới nó cũng ko phân biệt như cụ đâu. Chả có môn thể thao nào lên chuyên nghiệp mà dễ cả. Nhìn mấy người mới tập chơi mà đánh giá thì hỏng
Thày bói xem voi mà cụ :))

autobahn-hanoi

Xe tăng
Kệ đi các bác ơi !!!
- Môn TT nào hay hơn môn nào là do cảm xúc cá nhân và cần có mức tôn trọng ngang nhau ạ.
- Dân kinh doanh dịch vụ sân thì cứ hướng nào đông khách lãi cao là nên mở rộng và thu lãi chính đáng.
- Môn nào đông người chơi thì giao tiếp xh tăng lên cũng nhiều điểm cộng. Ví như môn vua bóng đá...đông người chơi, người xem quá....vui thế còn gì?
- Phái đẹp ra sân khoe thân thì thiên hạ bổ mắt, còn như là vợ con, người thân của nam nhân nào thì tự lo, tự trông thôi đổ lỗi cho ai bây giờ?
- Bố đường-mẹ mật-con chocolate thì lĩnh vực nào cũng vẫn lén lút chen vào được chẳng cứ PB.
Vì thế, theo em thì chẳng nên chỉ trích hay phê phán dù có làm vậy cũng chẳng có gì đáng trách nhưng nó lại hay dẫn đến làm tổn thương nhau.
Cá nhân em không thích môn PB này và luôn lo sợ hết chỗ chơi toet lít ạ
Cụ k phải lo đâu, em dự đoán là pick bùng nổ đc1-2 năm lad max, vi món dễ chơi thì cũng sẽ nhanh chán, và cũng khó tìm đam mê ở đó, nên nó k tồn tại đc lâu, nếu các bác bảo tennis chỉ hợp vớing tây cao to thì giờ có con bé paolini, oánh mạnh, khỏe và chỉ cao 160cm....