[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Các cụ mợ chủ Nhật này nếu có đi đâu thì nghiên cứu đường nhé, em dự là tắc lắm đấy

Trần Đoành.

Xe container
Giờ các cụ mới biết về tinh thần thể dục thể thao à, cụ Nguyễn Công Hoan đã chưởi từ ngày xưa dồi

Xe bọ xít

Xe container
Em không trách đội runner nhưng trách BTC thiếu trách nhiệm và thiếu chuyên nghiệp. Năm ngoái em nhớ một tuần sau chạy đôi chỗ vẫn vứt mấy cái rào đường chỏng chơ trên vỉa hè. Để xem năm nay các bạn ấy mất bao ngày thì dọn xong rào đường?
Nếu chính quyền ko cho phép, thì BTC có tự ý tổ chức cấm đường đc ko ????

dzoro

Xe điện
Nếu chính quyền ko cho phép, thì BTC có tự ý tổ chức cấm đường đc ko ????
Chính quyền cho phép nhưng người tổ chức cần có trách nhiệm và chuyên nghiệp để không làm ảnh hưởng đến sinh hoạt của người dân. 9h30 sáng vẫn rào ngăn đường, ô tô ra vào loạn xạ thì rõ ràng là BTC thực hiện quá kém cụ ạ.

nhutinhco

Xe điện
Các cụ mợ chủ Nhật này nếu có đi đâu thì nghiên cứu đường nhé, em dự là tắc lắm đấy
Giải thưởng cao thế! Không biết các chân chạy Việt Nam có dành sức mà chén không, chứ dạo này các bạn ở nước ngoài về ẵm giải khá nhiều

Xechaybangcom

Xe điện
Qua em đi 1 đoạn đường có 2 km mất 30 phút, điên thật sự. Sau đó đi tiếp đến đoạn Ruby3 có 300m để lên cao tốc mất 1 tiếng. Điên tiếp lần 2.

tuandaiwoo

Xe máy
ơ, cụ đọc mà ko hiểu à/

sao ko chạy chỗ nọ mà lại chạy chỗ kia thì cũng là khâu tổ chức.
sao chạy mà ko thông báo hay bố trí thông báo hướng dẫn ng dân gây ảnh hưởng thì cũng là khâu tổ chức,
thích thì thuê sân mỹ đình chạy thay vì ngoài đg cũng là khâu tổ chức.
Cụ chịu khó đọc lại những gì em viết nhé! Đừng chỉ đổ lỗi cho mỗi BTC, em cũng có nói BTC không có lỗi đâu? Cụ nói "đụng tới quyền lợi" và viết như kiểu các cụ bị ảnh hưởng chút vì cấm đường mà đã kêu gào nên em phân tích về quyền lợi của ai bị đụng chạm nhiều hơn và trách nhiệm của những ai tham gia vào sự kiện này, vậy mà cụ... . Mà thôi, đúng là em không hiểu ... cụ!

Sâu Róm

Xe tải
Cụ thớt bắt con đi học lắm thế? Chủ nhật thì cho cháu nghỉ ngơi chứ?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Giải thưởng cao thế! Không biết các chân chạy Việt Nam có dành sức mà chén không, chứ dạo này các bạn ở nước ngoài về ẵm giải khá nhiều
Giải này chỉ giành cho chân chạy quốc tịch Việt Nam thôi cụ ạ

QDV2012

Xe tăng
bên nc ngoài thì họ có cấm đg như ta ko ah
Có cụ à
Họ block cứng chứ không phải còn hở ra cho ae chạy xe đâu cụ à

Số lượng thì gấp 4 lần số này và bắt đầu vào lúc 9h sáng (Đóng đường chạy trong 6 tiếng 15 phút) nghĩa là họ block nguyên từ 9h sáng đến 3-4h chiều mặc kệ xe cô :)

Thực ra vấn đề này nói nhiều rồi, lợi ích của 4 bên. BTC, VĐV, người dân và tỉnh ủy nơi tổ chức. Và ở VN mình thì các giải tại khu vực Hà Nội chưa giải quyết đc vấn đề này.

BTC thì muốn giải gắn liền vs điểm đến, VĐV muốn đường chạy tốt nhất và nó "phù hợp" . Người dân thì muốn đường thông hè thoáng. Còn tỉnh ủy thì cũng muốn để tăng ngân sách và tăng nguồn thu cho hộ dân.

Quận Long Biên là quận làm tốt trong vấn đề này ít nhất là em nghĩ họ có thể thu được kha khá ngân sách từ giải này. Vì đây là giải truyền thống của quận. Về bài toán kinh tế thì thực ra trước ngày chạy 1 hôm thì gần như các nhà nghỉ khách sạn bán kính 5km là kín phòng rồi. Còn sau race thì hàng quán, quán bia, quán phở họ cũng kiếm được cả mở. Đấy là em chưa nói đến các dịch vụ đi kèm như xe ôm taxi, grab, gửi xe khi phục vụ khoảng 12-13k người

Dung hòa lợi ích các bên ntn thì rất khó để giải quyết

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: w4f

dzoro

Xe điện
Cụ thớt bắt con đi học lắm thế? Chủ nhật thì cho cháu nghỉ ngơi chứ?
Con em không học văn hóa mà tập thể thao cụ ạ. Chủ Nhật người lớn chạy Marathon thì sao lại cấm cản trẻ con chơi thể thao? Cả nhà em có văn hóa cuối tuần chơi thể thao, con cái chơi thể thao còn bố mẹ anh em thì cổ vũ ạ.

đen_đá

Xe buýt
sao lại bị dẫn sang cái thớt khác nhể, mạnh thật ;))

Sâu Róm

Xe tải
Con em không học văn hóa mà tập thể thao cụ ạ. Chủ Nhật người lớn chạy Marathon thì sao lại cấm cản trẻ con chơi thể thao? Cả nhà em có văn hóa cuối tuần chơi thể thao, con cái chơi thể thao còn bố mẹ anh em thì cổ vũ ạ.
Giải chạy họ cũng lên lịch từ sớm rồi, người dân cũng nên chủ động cho các công việc/nhu cầu cá nhân. Em tin là thông báo của BTC đến dân chúng có đủ, người dân có bớt thời gian lướt tiktok để đọc TB hay không mà thôi.
Em thì cũng chả ưa món này, đương nhiên là ko tham gia, nhưng việc cuộc sống đều đặn hàng ngày bị 1 sự kiện thỉnh thoảng mới tổ chức ảnh hưởng thì em thấy cũng chả vấn đề gì lắm, có phải Chủ nhật nào họ cũng cấm đường đâu.
Nhẽ vì 1 vài người dân có nhu cầu riêng mà ko tổ chức sự kiện nữa?

El Jefe 2

Xe điện
Giải này chắc Tây đen ăn hết, vì đội ELite tuyển QG tập trung cho đội tuyển rồi, ko tham dự giải này.

mà kể cả có tham dự thì 42-21 nam ko ăn được mấy thằng Kip.

Kiptoo gì đó nó chén hết mấy giải gần đây mà đã bung sức đâu.

250cc

Xe tăng
Em sáng nào cũng chạy với đạp xe nhưng cũng một mình, chả hội nhóm gì. Hôm rồi mấy đứa cty lôi kéo mãi mới tham gia HM Hạ Long đợt sau bão. Đi cho biết xong cơ bản là thấy ko hứng thú, mọi người lúc xuất phát hò hét tưng bừng mà e chả thấy kích thích tẹo nào, chạy về đc kỷ niệm chương, áo finish xong e quăng đâu mất rồi. Kết luận đi một lần cho biết thôi chứ mình chạy thể dục cho khoẻ là đc, tự nhiên mất tiền để đc chạy thấy hơi vô lý.
Nói chung là giải nọ giải kia tạo phong trào nâng cao sức khoẻ quá là ok. Có cái là nhiều ace chả biết chạy thế nào nhưng ảnh ọt tùm lum, quần áo giày dép màu mè nên em thấy không hạp. 2 nữa là em cũng giống cụ vì mục tiêu cải thiện sức khoẻ thôi, nên bỏ tiền ra để đi chạy thấy nó cứ sai sai. Giờ giấc cũng không cố định, lúc nào bố trí đc thì em chạy, nên chạy 1 mình là hợp lý nhất.

dzoro

Xe điện
Giải chạy họ cũng lên lịch từ sớm rồi, người dân cũng nên chủ động cho các công việc/nhu cầu cá nhân. Em tin là thông báo của BTC đến dân chúng có đủ, người dân có bớt thời gian lướt tiktok để đọc TB hay không mà thôi.
Em thì cũng chả ưa món này, đương nhiên là ko tham gia, nhưng việc cuộc sống đều đặn hàng ngày bị 1 sự kiện thỉnh thoảng mới tổ chức ảnh hưởng thì em thấy cũng chả vấn đề gì lắm, có phải Chủ nhật nào họ cũng cấm đường đâu.
Nhẽ vì 1 vài người dân có nhu cầu riêng mà ko tổ chức sự kiện nữa?
Em nghĩ giải Long Biên marathon không có thông báo đến tổ dân phố hay người dân khu vực xung quanh. Hoặc nếu có thì không đến được em. Điểm này không rõ nên em không nói được nhưng em biết có giải là từ truyền thông chứ không có phải từ thông báo nào đó.

Người dân bị ảnh hưởng thì em nghĩ không phải một vài mà là hàng nghìn người. Nếu cụ chứng kiến cảnh giao thông lộn xộn quanh khu giải chạy thì em nghĩ cụ sẽ không nói là vài người bị ảnh hưởng. Vài người có lẽ cụ ám chỉ dưới 10 người, nhưng em khẳng định là hàng nghìn người bị ảnh hưởng.

Một điểm quan trọng đó là người dân có quyền như nhau và bình đẳng như nhau. Sự kiện Long Biên Marathon không phải phục vụ các mục đích ngoại giao, an ninh, quốc phòng... tại sao lại hy sinh quyền lợi của một số người này để ưu tiên quyền lợi của một số người khác?

Câu hỏi đặt ra là tại sao không tổ chức ở những nơi rộng rãi, ít dân cư để tránh ảnh hưởng đến đời sống nhân dân? Tại sao không có phương án phân luồn giao thông phù hợp? Tại sao không trả lại đường cho dân đi sớm hơn mà tới tận 9h30 sáng vẫn rào kín nhiều con đường? Cụ không bị ảnh hưởng thì không thấy bức xúc thôi.

fundraiser

Xe container
Giải Long Biên là giải thường niên lâu đời. Các cụ thấy việc block đường gây phiền hà nhưng bên cạnh đó giải chạy đem lại bao lợi ích về kinh tế cho quận. Đầu tiên là Quảng bá về quận. Thử hỏi cả dân Sài gòn các tỉnh miền nam. Quảng bình nghệ an cũng ra tham gia. Đi các ngõ ngách của Long Biên ai cũng biết. Về kinh tế, các nhà nghỉ khách sạn, nhà hàng quán ăn chắc cũng đông khách được vài hôm. Ngoài ra về vấn đề đem lại sức khỏe cho mộ người các cụ cũng hoan hỉ chút đi. Năm chỉ vài ngày sáng chủ nhật có phải mùa nào cũng chạy đâu.
Em dân Long Biên nhà gần Vin River đây. Hôm qua chả đi đâu, nhưng hàng xóm trong khu Chung cư kêu như lên đồng. Chặn đường khắp nơi.