[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

smart_sharp

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi máy SMS68UI02E nhà em chọn rửa eco + diệt khuẩn mà xong nó không tự hé cửa có phải bị lỗi không ạ. Máy e mới mua dc 1 hôm.
Theo em biết thì chỉ có chế độ Eco không (không kèm theo gì) thì nó mới tự hé cửa. Các chế độ khác hoặc Eco kèm với một chế độ khác thì sẽ không tự hé cửa đâu.

maka13

Xe tải
Nhiều cụ trong này muốn mua muối nhỏ thay vì muối to vì ngại đập nhỉ? Nhà em thì cứ muối to cũng được, các cụ thả vào nước nên nó sẽ tan theo thời gian thôi (để tầm 1 tiếng là nó tan gần hết ngay ấy mà). Tất nhiên, thả vào rồi dùng ngay sau 5 phút thì nó chưa kịp tan nhưng bản chất máy rửa bát đâu cần gấp gáp đến thế? Có cụ nào đó bảo nếu cần thì lấy đũa cho vào ngoáy lên một lúc cũng là kinh nghiệm tham khảo. Em thì cứ lâu lâu (khoảng 3-4 tuần) là mở ra, đổ đầy muối vào và gần như không quan tâm khi nào đèn báo muối cảnh báo mới đổ.
Lấy đâu ra 1 tiếng mà tan hết cụ ơi, e cũng toàn đổ luôn cả viên to vào máy ko đập, đến khi máy báo thiếu muối mở ra bên dưới đáy vẫn có vài viên chưa tan đc ấy. Nó nén chặt cứng đập còn khó vỡ chứ nói gì tan hết trong 1h đc :)))

smart_sharp

Xe tăng
Lấy đâu ra 1 tiếng mà tan hết cụ ơi, e cũng toàn đổ luôn cả viên to vào máy ko đập, đến khi máy báo thiếu muối mở ra bên dưới đáy vẫn có vài viên chưa tan đc ấy. Nó nén chặt cứng đập còn khó vỡ chứ nói gì tan hết trong 1h đc :)))
Ý em là 1h sau thì nó tan một phần và sẽ đảm bảo chỉ tiêu cho máy hoạt động thôi. Như cụ, còn vài viên thì kệ nó (vì nó vẫn đang tan tiếp nhưng ít viên quá nên tốc độ tan ra không đảm bảo đủ cho việc dùng). Cụ cứ đổ tiếp cho thật đầy cái khay muối đấy là được rồi đóng lắp lại thôi. Nó sẽ tự động tan tiếp ra thôi. Khi này, tốc độ tan sẽ nhanh hơn (vì có rất nhiều viên muối tan đồng thời) và sẽ đảm bảo cho máy hoạt động bình thường.

N.T.Hoa

Đi bộ

Em định làm con Bosch SMS63L08EA mà nó cao hơn cái bếp nhà em nhiều quá, nhìn đi nhìn lại để được vào mỗi chỗ gần tủ lạnh như này mà đường nước vào với xả nó nằm trong cánh tủ bên phải. Có cụ nào tư vấn giúp mình xem đặt như nào hợp lý với ạ?

BMV_HN

Xe điện
Các bác ơi em định mua máy Nhật cũ, em được bạn tư vấn chứ em cũng gà mờ về máy móc. Bạn tư vấn e bảo máy National bền, còn chắc chắn hơn Panasonic vì linh kiện máy của Nhật sản xuất còn Pana là TQ. E thấy cũng nhỏ nhắn hợp nhu cầu nhà em, sơn trắng vào là xinh xắn. Hnay e mới biết đến forum này, nhờ các bác biết nhiều tư vấn giúp em. National đời sâu thế thì có lo lỗi hay tuổi thọ không ạ. Và nếu National ổn thì model nào cụ thể ko ạ, e đọc thấy nhiều bác bảo bme4? Pana sau này có j đáng hơn để mua ko ạ? National 5 tr, Pana TR3 thì 6.5, em định mua mini trước vậy đã, sau nhà rộng hơn hoặc nhu cầu tăng thì mua con to sau.
Pana tr5 , tr6...trở lên cụ dùng cực thích .đơn giản vì nó không lằng nhằng cần nhiều điều kiện. Máy nhỏ gọn
- dùng cho 4-6 người chỉ rửa bát đũa không rửa nồi được .

atti_vn

Xì hơi lốp
Cả hai, theo em biết đều dùng nguyên lý làm lạnh không khí (khi làm lạnh không khí thì sẽ dư nước vì độ ẩm tối đa giảm theo nhiệt độ) để lấy nước ra khỏi không khí và từ đó làm khô không khí trong phòng. Do đó chắc chắn khí ở đầu ra được thổi ra sẽ là khí lạnh hơn nhiệt độ phòng (lạnh hơn một chút thôi chứ không lạnh như kiểu làm lạnh ở chế độ lạnh). Có thể công suất của máy hút ẩm nhỏ hơn nên cụ không cảm thấy phả ra hơi lạnh? Nhưng nếu công suất nhỏ hơn thì đồng nghĩa sẽ tốn thời gian hoạt động hơn để làm khô không khí trong phòng. Thường điều hòa sẽ chỉ cần khoảng thời gian rất ngắn để làm khô không khí trong phòng thôi. Nghĩa là tổng tiền điện em nghĩ là không đổi đâu.
Ngoài ra, thông thường, khi khô hơn thì mình sẽ cảm thấy lạnh hơn vì lúc đó, khả năng thoát mồ hôi của chúng ta sẽ tốt hơn. Nhưng nếu vậy thì cả làm khô qua điều hòa và làm khô qua máy hút ẩm đều sẽ gây cảm giác lạnh như nhau.
Khác nhau về nhiệt độ trong phòng đó cụ, cùng nguyên lý làm lạnh KK như nhau nhưng điều hòa giải nhiệt nóng ở cục nóng bên ngoài còn máy hút ẩm thì ở nội tại trong phòng. Máy hút ẩm sau khi không khí đi qua dàn lạnh đề ngưng tụ hơi ẩm nếu luồng khí lại được cho đi qua dàn nóng thì không khí thổi ra sẽ đỡ lạnh hơn luồng khí của điều hòa thổi ra.

hathuy9489

Đi bộ
Pana tr5 , tr6...trở lên cụ dùng cực thích .đơn giản vì nó không lằng nhằng cần nhiều điều kiện. Máy nhỏ gọn
- dùng cho 4-6 người chỉ rửa bát đũa không rửa nồi được .
Vâng ạ, cơ mà em thấy khay úp của National thì úp tầng trên thoải mái hơn ạ và cùng là mini lại rẻ hơn. K biết Pana TR có j trội hơn National ko ạ vì e thấy chức năng với dung tích thì y như nhau.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Em định làm con Bosch SMS63L08EA mà nó cao hơn cái bếp nhà em nhiều quá, nhìn đi nhìn lại để được vào mỗi chỗ gần tủ lạnh như này mà đường nước vào với xả nó nằm trong cánh tủ bên phải. Có cụ nào tư vấn giúp mình xem đặt như nào hợp lý với ạ?
cụ cho nó đi sát tường vào bên trong là được, ko dùng cánh cửa khu đấy nữa vì sẽ ko đủ chỗ cho người đứng.

Transit266

Xe tải
Các cụ cho em hỏi máy SMS68UI02E nhà em chọn rửa eco + diệt khuẩn mà xong nó không tự hé cửa có phải bị lỗi không ạ. Máy e mới mua dc 1 hôm.
Cụ cũng mua con giống nhà em, thời gian tận 235 phút cho chế độ cơ bản (Eco) biết thế e lấy con 46Mi05e cụ ạ

Transit266

Xe tải
À, mà theo em đọc được, ở chế độ Eco có 3 trường hợp nó tự tắt cái chế độ hé cửa: kết hợp chế độ Extra Dry, thêm chức năng phụ, bật Khóa trẻ em...Riêng đối với trường hợp bật Childproof lock (button lock) em thấy không hợp lý lắm khi nó tắt luôn chế độ hé cửa

Chỉnh sửa cuối:

BMV_HN

Xe điện
Vâng ạ, cơ mà em thấy khay úp của National thì úp tầng trên thoải mái hơn ạ và cùng là mini lại rẻ hơn. K biết Pana TR có j trội hơn National ko ạ vì e thấy chức năng với dung tích thì y như nhau.
Na cũng tương đương giá lẫn công dụng thương hiệu thì tốt hơn Pana đấy là em tư vấn bán hàng cho em nói
còn đánh giá trên là của cá nhân em dành cho Pana vì đã dùng nên chỉ đánh giả trên cơ sở là nó ok.

N.T.Hoa

Đi bộ
cụ cho nó đi sát tường vào bên trong là được, ko dùng cánh cửa khu đấy nữa vì sẽ ko đủ chỗ cho người đứng.
Tủ lạnh nhà mình vẫn đẩy ra được nên chỗ đứng thì không lo. Nhưng cái cánh tủ đó chắc phải đục lỗ qua à bác?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Cụ để nó sát vào tường cửa sổ cũng ok rồi - dây nước thì kéo sang chỗ chậu rửa cũng ok rồi.

Mợ ngâm cứu sang cái Elex EWF6010 xem - trong này nhiều cụ dùng rồi phản hồi ok. Máy to hơn, tổng chi phí cũng sêm sêm máy bãi.

bmwp0wer

Xe tăng
Các cụ tư vấn mua máy rua bát hàng nội địa Nhật thì mã nào hãng nào, cần quan tâm spec gì, hàng điện máy mới thì ntn.. em cảm ơn

laonongtridien

Xe buýt
Loại của Bosch cũng phải tầm 22-24 củ mới tốt và tiết kiệm
Em xin lỗi đã "đào mộ" còm này của cụ từ 3 năm trước :)

Cụ Pat chuyên gia Germany, cho em hỏi model nào của Bosch với ngưỡng xiền này thì múc được ạ? em đang định sắm cho vợ mà thấy nhiều thông tin quá. em cần loại độc lập, chắc tối thiểu 12 bộ, cửa mở được tự động sau khi rửa xong (đọc qua thấy các cụ bảo có chức năng này thì hay hơn - ko bị hấp hơi nước)...

Đa tạ cụ

pqd0101

Xe đạp
Chắc cụ không để ý là National với Panasonic là một cụ nhỉ
National là tên cũ, các máy cũ sẽ tên như vậy, giờ Nhật cũng ko còn thương National

Ginkgo

Xe buýt
Cụ lucky.win cho em hỏi. E có cái máy rửa bát nhưng để nửa năm nay không dùng. Giờ mở ra thấy có các vết bẩn, mốc trong máy đã lấy nước rửa bát, giấm cọ rửa nhưng vẫn không sạch và có mùi hôi mốc. Cụ mách em chất tẩy rửa nào để cọ sạch được? kiểu như e thấy mấy hàng bán máy bãi tẩy rửa sạch bong máy cũ có hại gì không ạ? Thanks

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lucky.win cho em hỏi. E có cái máy rửa bát nhưng để nửa năm nay không dùng. Giờ mở ra thấy có các vết bẩn, mốc trong máy đã lấy nước rửa bát, giấm cọ rửa nhưng vẫn không sạch và có mùi hôi mốc. Cụ mách em chất tẩy rửa nào để cọ sạch được? kiểu như e thấy mấy hàng bán máy bãi tẩy rửa sạch bong máy cũ có hại gì không ạ? Thanks
Trong lòng máy thì dễ vì toàn inox với nhựa, khó nhất là cái gioăng mép cửa.
Trước hết mợ ra siêu thị mua chai vệ sinh máy cho chạy - chai này có thể chia 2 lần chạy cho kỹ (lần 1 nhiều hơn lần 2) :D
Phần gioăng mép cửa có thể dùng bàn chải vệ sinh thủ công. Trường hợp bẩn quá thì tháo hẳn gioăng ngâm gìa - ven một buổi rồi vệ sinh lại là ok.
Cẩn thận nữa thì cắt mấy quả chanh cho chạy lại vài lượt.

Thanhtung183

Đi bộ
Cụ lucky.win và các cụ am hiểu dòng MRB nhật tư vấn giúp e con Panasonic TR3 với con TM2 thì khác nhau như nào và chọn con nào phù hợp ạ? E cảm ơn nhiều ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lucky.win và các cụ am hiểu dòng MRB nhật tư vấn giúp e con Panasonic TR3 với con TM2 thì khác nhau như nào và chọn con nào phù hợp ạ? E cảm ơn nhiều ạ.
Khác nhau hình thức với vài chức năng không cần cũng được (ê-cô hay lo lô gì đấy :D) còn lại thì như nhau :)):)):))

Em hóng được thế, hihi