[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

xyzhuyxyz

Xe tăng
Ơ, thế cụ ko muốn Ariston xếp hạng 2 với Candy của em thì để em đứng bét ạ. Hehe.
Thực ra candy thương hiệu kém và em chưa có dịp trải nghiệm thôi ạ. Chứ em nghĩ về độ sạch nó sẽ là số 1 đấy ạ, nhược điểm của nó là tốn điện tốn nước(nhưng tính ra ko đáng kể) độ bên thì em cũng ko chắc. Mấy anh hàng cao cấp làm tiết kiệm điện nước quá là em ko tin tưởng đc :D.

PS: Giờ rửa bát em cứ để chế độ sạch nhất, điện nc ko thấy thay đổi đáng kể, dù gì thì máy ko thể bằng tay đc nên phải cho nó hết công suất mới yên tâm đc.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lằng nhằng quá :D

Hm ... Câu hỏi chính thì không trả lời ... Túm lại khi rửa máy xong có thấy sạch hay không ?
Cong vênh thì yên tâm đi, em dùng thử hơn 1 năm rồi mới dám nói với các cụ đấy ạ.
Nhà em dùng thấy ngon choét, khô cong chả loang lổ gì cả.
Cụ đặt nữa cho em đang ký 2 chục hộp :))

Thực ra candy thương hiệu kém và em chưa có dịp trải nghiệm thôi ạ. Chứ em nghĩ về độ sạch nó sẽ là số 1 đấy ạ, nhược điểm của nó là tốn điện tốn nước(nhưng tính ra ko đáng kể) độ bên thì em cũng ko chắc. Mấy anh hàng cao cấp làm tiết kiệm điện nước quá là em ko tin tưởng đc :D.

PS: Giờ rửa bát em cứ để chế độ sạch nhất, điện nc ko thấy thay đổi đáng kể, dù gì thì máy ko thể bằng tay đc nên phải cho nó hết công suất mới yên tâm đc.
Sạch vừa thôi, bẩn tý cho tăng sức đề kháng =))=))=))

chiepchiep

Xe hơi
Mất bao nhiêu công sức em mới xong được cái này, cửa nhựa có lõi thép chữ U ở giữa.

Khoan được 2 cái lỗ xong mà thở phào :(( ^:)^

Cụ anh có cái khoan gỗ k hôm nào cho em mượn phát, hôm trc maya cái kệ tivi k để ý bên thợ mộc nó đưa âm tủ h cắm cái gì cũng phải mở ngăn kéo ra trông chả ra sao cả. :((

Ldgldg

Xe hơi
Như định nghĩa từ "ngon", thì có thể kể đến dòng electrolux (có hai phiên bản giá từ 14 tr) hoặc thông dụng nổi tiếng là Bosch (quá nhiều phiên bản giá từ 15 tr) hay cao cấp hơn là siemen,...
Tuy nhiên dòng có thể thấp hơn là candy, ariston ... (tuỳ model mà có thể nói là hàng ruột trung quốc làm hay ko) giá trên 10 tr, ở trong thớt vẫn có cụ dùng và thấy nhàn hơn dùng máy chạy cơm thơm mùi sunlight!
P.s: cụ cân đối tài chính mà dùng thôi. Nói chung là dùng là sướng! Máy nhật bãi ko nên đầu tư quá 5 triệu, có cụ trên này dùng đưọc 1 năm đã chuyển sang máy to.
Kích thước tối thiểu đặt máy là rông.cao.sâu: 60x82.5x58 cm.
Chi phí dùng: điện 1 ngày chạy 1 lần 1 số điện, bột bóng muối các kiểu 3k, tổng chi phí không quá 5k.
Em đã rót rượu mời cụ ạ. Thông tin cụ hữu ích quá nhưng lại làm em phải đi kiếm thêm tiền mới dám thay máy chạy bằng cơm ạ

lucky.win

Xe điện
Nhà em dùng thấy ngon choét, khô cong chả loang lổ gì cả.
Cụ đặt nữa cho em đang ký 2 chục hộp :))
Èo đi buôn à, 20 chục hộp định cho cả tổ dân phố à :D

Cụ anh có cái khoan gỗ k hôm nào cho em mượn phát, hôm trc maya cái kệ tivi k để ý bên thợ mộc nó đưa âm tủ h cắm cái gì cũng phải mở ngăn kéo ra trông chả ra sao cả. :((
Ừ, em có mà cụ.

BOB

Xe hơi
Em đã rót rượu mời cụ ạ. Thông tin cụ hữu ích quá nhưng lại làm em phải đi kiếm thêm tiền mới dám thay máy chạy bằng cơm ạ
Cụ tham khảo thêm hãng Baumatic của bọn Anglo-Saxon nữa :)

dungtrnhdnh

Xe đạp
Em thấy không ổn lắm với phân tích của cụ.

Sau nhiều lần thử xếp đũa trên dưới thì tình trạng vẫn thế, thật em cũng thấy lạ lắm, mà cụ lại xác định đây là vết dầu mỡ.

Nguyên do như cụ nói là do cho cả cái chảo rán vào để rửa và nó vẫn còn dầu mỡ bám trong chảo và rút ra kết luận là máy ko thể làm sạch dầu mỡ, làm em phì cười. Cái máy họ sinh ra để rửa sạch dầu mỡ, mà cụ kết luận thế thì nói làm gì nữa. Nếu là máy rửa bát mà không làm sạch được dầu mỡ, thì theo em không nên gọi nó là máy rửa bát nữa.

Cụ thử cho cái lưới lọc của máy hút mùi bám đầy dầu mỡ vào máy rửa, sẽ biết được ngay thôi.

Em thắc mắc, cụ mua đũa ở đâu thế ạ.

P/S - em hỏi tất cả các cụ đã dùng qua đũa này, thì rửa trong máy các cụ có thấy sạch không ạ, như nhà em là sạch bong, không tỳ vết, không giọt nước đọng ạ.
báo cáo cụ là e mua đũa ở đúng cái link taobao mà cụ mua ạ, tại e ko kịp đợt đặt đũa nên tự nhờ dịch vụ ship về luôn. về đũa thì e tin là ok. Có lẽ nguyên do e sai j đó ở cái máy thôi. ko biết cụ có cách j để check lần tiếp theo xem tại sao ko ạ. Thank cụ lắm

Chuotnha1984

Xe buýt
báo cáo cụ là e mua đũa ở đúng cái link taobao mà cụ mua ạ, tại e ko kịp đợt đặt đũa nên tự nhờ dịch vụ ship về luôn. về đũa thì e tin là ok. Có lẽ nguyên do e sai j đó ở cái máy thôi. ko biết cụ có cách j để check lần tiếp theo xem tại sao ko ạ. Thank cụ lắm
Cụ thử lau bằng giấy vs trước khi cho vào xem có đỡ hơn ko, đồ nhiều mỡ dính e toàn làm thế cho máy đỡ tốn bột mà dễ sạch hơn.
Chảo cụ xếp có bị chắn mất phần nào ko? Có lần e xếp bát đĩa hơi xít tí nó cũng ko sạch hết đc do nước nó ko bắn tới.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]

cuckhoai

Xe tăng
Cái lõi thép này tương tự như thép trong cột bê tông, cụ khoan thế này mấy hôm nước vào làm han gỉ. Không khéo sập nhà :D.

Soc.nhim

Xe tải
Cụ cứ mời cụ ấy đến nhà. Bật máy chạy rồi lôi cụ ấy ra hàng bia. Uống xong về cụ ấy xem rồi phán bệnh cho:-):):)
Nhà em rửa sạch lắm ạ.

dig31

Xe buýt
Em cũng hụt đợt đũa của cụ lắc nên phải tự mua trên taobao với giá ship về giường là 350k cho 20 đôi đây, nhưng từ lúc mua tới nay em tống vào máy rửa bát thấy vẫn sạch, còn khô hơn đũa inox tròn mà nhà em từng dùng. Giờ gần 3 chục đôi inox bị bỏ xó rồi, khổ thân

dungtrnhdnh

Xe đạp
Cụ thử lau bằng giấy vs trước khi cho vào xem có đỡ hơn ko, đồ nhiều mỡ dính e toàn làm thế cho máy đỡ tốn bột mà dễ sạch hơn.
Chảo cụ xếp có bị chắn mất phần nào ko? Có lần e xếp bát đĩa hơi xít tí nó cũng ko sạch hết đc do nước nó ko bắn tới.
chảo e úp thẳng xuống luôn bác ạ. mình nó tiếp xúc với tia nước luôn ko bị chắn bởi cái j bác ạ. để hôm nào e thử với đồ ít dầu mỡ xem sao

Em cũng hụt đợt đũa của cụ lắc nên phải tự mua trên taobao với giá ship về giường là 350k cho 20 đôi đây, nhưng từ lúc mua tới nay em tống vào máy rửa bát thấy vẫn sạch, còn khô hơn đũa inox tròn mà nhà em từng dùng. Giờ gần 3 chục đôi inox bị bỏ xó rồi, khổ thân
vâng ko biết nhà bác đồ dầu mỡ có lắm ko ạ. Em thì chảo rán còn mỡ chảy tong tong e cũng cho vào :D

lucky.win

Xe điện
chảo e úp thẳng xuống luôn bác ạ. mình nó tiếp xúc với tia nước luôn ko bị chắn bởi cái j bác ạ. để hôm nào e thử với đồ ít dầu mỡ xem sao
vâng ko biết nhà bác đồ dầu mỡ có lắm ko ạ. Em thì chảo rán còn mỡ chảy tong tong e cũng cho vào :D
Rất không nên để chảo còn mỡ chảy tong tỏng như thế, dù là cho vào máy hay rửa tay. Cái mỡ đó lâu ngày đóng thành bánh trắng, vón cục gây tắc hết mọi thứ.

Nhà em chảo bao giờ cũng để dóc hết mỡ thừa, sau đó dùng giấy lau qua cho hết mỡ rồi mới rửa, như thế đường thoát nước mới lâu không bị tắc.

dig31

Xe buýt

Cụ mà làm thế thì chỗ thoát ngập rác, em cứ dùng cái chổi Ikea 15k quét qua 1 lượt bát với nồi rồi sau đó mới cho vào máy rửa bát, cái gì cũng cần nâng niu cụ ạ, ko phải máy mà nó có thể làm được tất cả, thế thì chỉ nhanh hỏng thôi ^_^'

xuanthangctm1

Xe hơi
Vừa rồi em mới ăn con Bosch SMS25KI00E. Nhàn thân hẳn các cụ ạ!
Nhưng em thấy có mấy vấn đề sau em nhờ các cụ chỉ bảo ạ
1. Sau khi rửa xong nếu tay mình ướt mà mình miết vào bát thì thấy hơi còn nhờn nhờn ( em dùng viên rửa finish ạ). Tay khô thì không có vấn đề gì. Như thế có phải là do mình dùng viên rửa hay do máy không rửa được sạch ạ
2. Hôm đầu tiên em để chế độ rửa sạch (70 độ) thì máy báo thời gian 2h25' và kết thúc chương trình đúng 2h25'. Hôm sau em để chế độ auto máy báo hết 2h50' nhưng chỉ tầm 2h hoặc gần 2h là đã kết thúc chương trình rồi. Như vậy có phải do chế độ cảm biến aqua sensor nó tự động cắt ngắn chương trình rửa đi hay do máy lỗi ạ (rửa bát vẫn sạch)
3. Khi rửa xong chôn bát vẫn còn đọng nước. Cái này có phải do em úp bát không ạ
4. Thường thì nên đặt ở chế độ rửa nào ạ (vừa đảm bảo sạch và máy được bền)
5. Em nên dùng nửa viên rửa hay 1 viên (nhà em có 4 người dồn 2 bữa vào rửa 1 lần)
Các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo em với ạ.

QueViet

Xe tăng
Vừa rồi em mới ăn con Bosch SMS25KI00E. Nhàn thân hẳn các cụ ạ!
Nhưng em thấy có mấy vấn đề sau em nhờ các cụ chỉ bảo ạ
1. Sau khi rửa xong nếu tay mình ướt mà mình miết vào bát thì thấy hơi còn nhờn nhờn ( em dùng viên rửa finish ạ). Tay khô thì không có vấn đề gì. Như thế có phải là do mình dùng viên rửa hay do máy không rửa được sạch ạ
2. Hôm đầu tiên em để chế độ rửa sạch (70 độ) thì máy báo thời gian 2h25' và kết thúc chương trình đúng 2h25'. Hôm sau em để chế độ auto máy báo hết 2h50' nhưng chỉ tầm 2h hoặc gần 2h là đã kết thúc chương trình rồi. Như vậy có phải do chế độ cảm biến aqua sensor nó tự động cắt ngắn chương trình rửa đi hay do máy lỗi ạ (rửa bát vẫn sạch)
3. Khi rửa xong chôn bát vẫn còn đọng nước. Cái này có phải do em úp bát không ạ
4. Thường thì nên đặt ở chế độ rửa nào ạ (vừa đảm bảo sạch và máy được bền
5. Em nên dùng nửa viên rửa hay 1 viên (nhà em có 4 người dồn 2 bữa vào rửa 1 lần)
Các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo em với ạ.
1&2. chưa thử nên ko biết

3. cụ xếp nghiêng bát để ko đọng nước
4. cụ đặt chế độ eco vẫn sạch bát đũa
5. dùng nửa viên thì ko hủy hết cặn thức ăn, thỉnh thoảng cụ phải lau dọn các khe kẽ trong máy. Tốt nhất nên dùng bột rửa , sạch và rẻ đổ thoải mái

chiepchiep

Xe hơi
Cái lõi thép này tương tự như thép trong cột bê tông, cụ khoan thế này mấy hôm nước vào làm han gỉ. Không khéo sập nhà :D.
:D :D :D Nhà cháu cần khoan cái lỗ luồn ổ cắm phía dưới kệ tivi thôi ạ, klq đến cột kèo nên k sợ sập nhà.