[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

phungthedung

Xe máy
chắc ko bằng cái máy nhà em, 60 năm nữa vẫn chạy tốt

plurtaque

Xe tải
Ko nên cụ ah, cụ mua bột rửa alio ấy. Mỗi lần chỉ cần 1 thìa. Nhà e dùng lâu lắm mới hết, cũng ko tốn mấy. Cho Sunlight hại máy lắm. Sau này nó hỏng thì lại tốn hơn
Cụ hơi ẩu! Về chi phí thì chắc Cụ lười đọc trên này, Cụ mua bột, muối, nước rửa riêng thì ổn hơn!
Cụ siêu thật, cụ có thể chia sẻ cách dùng sunlight ko. mỗi lần cho bao nhiêu thì vừa hả cụ.
Em cho ít thôi mà. Trc đây rửa tay dùng bao nhiêu thì em cho vào từng đấy. Em cho vào ngăn pre-wash chứ ko phải ngăn chính. Trước đây em cũng dùng viên rửa bát nhưng em thấy còn không sạch bằng sunlight.

cutit9999

Xe tăng
Vẫn sạch bong cụ ơi, tất nhiên xếp thế này là xếp ẩu nhưng nước nó phun cả trên và dưới mà
Xếp thế này mà vẫn sạch em e là cụ rửa trước rồi. Nước phun ko thể đi vào lòng nồi thì làm sao sạch đc nhỉ, mà có khi nước đọng bên trong còn khá nhiều. Xếp nghiêng hoặc úp xuống mới sạch

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em cho ít thôi mà. Trc đây rửa tay dùng bao nhiêu thì em cho vào từng đấy. Em cho vào ngăn pre-wash chứ ko phải ngăn chính. Trước đây em cũng dùng viên rửa bát nhưng em thấy còn không sạch bằng sunlight.
ngăn nào cũng thế cụ à, nếu nhiều quá là bọt nó ngập cả máy có khi báo lỗi, em đã từng cho rồi khá ít và phải xả vội ra. Không biết cụ cho bao nhiêu mà vẫn chạy ngon, cụ dùng máy hãng gì ạ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Có cái này là sao các cụ?

xyzhuyxyz

Xe tăng
Có cái này là sao các cụ?
Ngăn này bị thừa nên hình như máy đời mới bỏ đi cụ à, nó nhỏ hơn và để cạnh ngăn cho bột nhưng nắp nó lại đục lỗ để ko cần mở mà vẫn fun nc vào đc(=> thừa, <=> đổ thẳng vào máy như máy nhật)

Grandtouring

Xe điện
Nhà cụ không có vị trí để đặt máy to à, cụ đừng bảo là thích gọn đẹp nhé :D
Máy to thì lắp còn dễ hơn, nhưng nó thừa công suất quá cụ ạ. Nhà em có hai vc với 1 F1 thôi.

delsym

Xe hơi
Sau mấy ngày ủ mưu, em đã mua máy rửa bát này Mitsubishi EW-45R2S (16.49 củ) .
Nhà em chỉ có 3 người nên em mua con này là hợp, rửa cả xoong, nồi, máy lắp cao, đỡ phải cúi, đủ công nghệ ăn chơi. Vấn đề bây giờ là phải gia công lại khoang tủ bếp thôi.

Em lắp nó vào khoang này, cạnh chậu rửa và cũng gần giá đựng bát đĩa phía trên (máy sẽ lồi ra một chút, vẫn đẹp :-D Khi nào lắp xong sẽ có ảnh và cảm tưởng hầu các cụ):
Em cũng đang ở tình trạng giống cụ là phải cải tạo lại cái tủ bếp để nhét cái máy rửa bát. Cụ biết chỗ nào có dịch vụ gia công lại tủ bếp kiểu thế này thì cho em xin số liên lạc với ạ.

Grandtouring

Xe điện
Em cũng đang ở tình trạng giống cụ là phải cải tạo lại cái tủ bếp để nhét cái máy rửa bát. Cụ biết chỗ nào có dịch vụ gia công lại tủ bếp kiểu thế này thì cho em xin số liên lạc với ạ.
Nhà em thì gọi luôn thợ bên nội thất đã làm cái tủ bếp nhà em. Công việc cải tạo cũng chưa bắt đầu. Tuy nhiên, công việc (với bếp nhà em) là khá đơn giản thôi.

Grandtouring

Xe điện
Em vừa đi lấy máy rửa bát về xong, vẫn nhét trong ô tô, to gớm :-D

mr.hung

Xe buýt
Không đâu, nó ký hiệu thế thôi, vẫn chạy full trên và dưới. Model này khá là ngon đấy, bán mới trên 20 củ, chương trình Eco nó thêm 1 lần tráng lạnh 15 phút nữa rồi mới tráng nóng lần cuối.

Mình không ấn mạnh thì chốt cửa không vượt qua lẫy được, khi đó rơ le nhiệt làm việc sẽ không mở được hết cỡ để đóng tiếp điểm, báo cho main biết là cửa đã đóng rồi. Khi sử dụng thì cứ ấn cửa hơi mạnh chút là được.
Nhiều khi em ấn mạnh cả tiếng mới được :)), có khi bật tắt thử lại nhiều lần mới ok :)). Nói chung là phải thay cảm biến đóng cửa rồi

Chỉnh sửa cuối:

plurtaque

Xe tải
ngăn nào cũng thế cụ à, nếu nhiều quá là bọt nó ngập cả máy có khi báo lỗi, em đã từng cho rồi khá ít và phải xả vội ra. Không biết cụ cho bao nhiêu mà vẫn chạy ngon, cụ dùng máy hãng gì ạ?
Máy nhà em Electrolux. Nói chung em chưa thấy bị sao cả nên vẫn tiếp tục sử dụng thôi. Chứ nếu nó hỏng chắc chỉ dc 1-2 lần là nó đã hỏng rồi.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cho cụ nào sợ hóa chất ko dùng nước trợ xả, có thể tự làm lấy cho an toàn :D
https://www.mommypotamus.com/natural-dishwasher-rinse-aid/

Ingredients
  • 4 cups citric acid (this is what I use)
  • 20 drops citrus essential oil, OPTIONAL (lemon and grapefruit are good options, but you definitely don’t need them)
  • To Make
  • Combine citric acid and essential oils and stir until there are no clumps. Pour into a jar and seal tightly with a lid.

lucky.win

Xe điện
Vâng em này có màn hình là thuộc loại cao rồi, em đọc ở link này thấy nó bảo nếu dùng halfload thì chỉ xếp ở giá trên: http://www.hotpoint.eu/_pdf/booklets/01/45/19507889900_GB-US-AU-FR-BE-EO.pdf
À, đấy là nhà sx ngụ ý muốn nói, khi cụ xếp ở ngăn trên thì sẽ có nước của cả 2 tay phun trên dưới thì sẽ hiệu quả hơn, thực tế thì khi hoạt động nó chạy full trên dưới.

Còn với máy Fagor như thế này, ký hiệu ngăn cũng dạng tương tự, nhưng khi hoạt động nó lại chạy đích danh chỉ ngăn trên hoặc chỉ ngăn dưới.

Em vừa đi lấy máy rửa bát về xong, vẫn nhét trong ô tô, to gớm :-D

Trước em cũng có máy kiểu như thế này, thậm chí còn ngon hơn ý ạ ... he ... he, được thời gian thì em bỏ. Nói về xếp đồ thì nó còn ít hơn cả loại để trên bàn nữa. Đây ạ.

Cái 720 em đang nghịch có thế không lão?

Cái công tắc cửa con Elec em tháo kia có một dạo cũng bị thế do em tháo ra xem, cũng loay hoay mãi - hoá ra do em lắp cái công tắc cửa không chuẩn, lúc đóng nó "sượng sượng" :D.
Không không, của nhà cụ không có, nhưng nhà ông bà thì có ...

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi em ấn mạnh cả tiếng mới được :)), có khi bật tắt thử lại nhiều lần mới ok :)). Nói chung là phải thay cảm biến đóng cửa rồi
Chắc do cái phím tiếp xúc kém rồi, cụ ấn mạnh không ăn thua đâu, chỉ ấn nghiêng nghiêng phím thôi.

lucky.win

Xe điện
Không cần phải thay đâu, cụ khéo tay thì tháo ra, tra dầu mỡ và làm sạch tiếp điểm của nó đi là được. Chỉ sợ phần nhựa lâu ngày, bị lão hóa, nứt vỡ thôi.

Grandtouring

Xe điện
Trước em cũng có máy kiểu như thế này, thậm chí còn ngon hơn ý ạ ... he ... he, được thời gian thì em bỏ. Nói về xếp đồ thì nó còn ít hơn cả loại để trên bàn nữa. Đây ạ.

Nhà em thì rất ít bát đĩa phải rửa, có 3 người thôi. Máy này thì có ưu điểm là độ sâu chậu để đồ lớn (hơn 40cm) nên nó có thể rửa được nồi, xoong. Chứ loại để trên bàn thì cao và rộng hơn nhưng độ dày lại nhỏ (hơn 30cm) không để được nồi, xoong. Với lại, em thích kiểu này vì nó được lắp cao, không phải cúi xuống khi xếp và lấy bát đĩa. Điều quan trọng nữa, là nó chỉ rộng 45cm nên không ảnh hưởng đến khoang bếp bên cạnh nhiều.

xyzhuyxyz

Xe tăng
À, đấy là nhà sx ngụ ý muốn nói, khi cụ xếp ở ngăn trên thì sẽ có nước của cả 2 tay phun trên dưới thì sẽ hiệu quả hơn, thực tế thì khi hoạt động nó chạy full trên dưới.

Còn với máy Fagor như thế này, ký hiệu ngăn cũng dạng tương tự, nhưng khi hoạt động nó lại chạy đích danh chỉ ngăn trên hoặc chỉ ngăn dưới.

.
Em cảm ơn cụ, lạ thật cái máy nhà em thì nó lại hướng dẫn khác mà cùng là 1 hãng lại mỗi lúc nói 1 kiểu.

lucky.win

Xe điện
Nhà em thì rất ít bát đĩa phải rửa, có 3 người thôi. Máy này thì có ưu điểm là độ sâu chậu để đồ lớn (hơn 40cm) nên nó có thể rửa được nồi, xoong. Chứ loại để trên bàn thì cao và rộng hơn nhưng độ dày lại nhỏ (hơn 30cm) không để được nồi, xoong. Với lại, em thích kiểu này vì nó được lắp cao, không phải cúi xuống khi xếp và lấy bát đĩa. Điều quan trọng nữa, là nó chỉ rộng 45cm nên không ảnh hưởng đến khoang bếp bên cạnh nhiều.
Của mua là của được, hy vọng là cụ sẽ hài lòng với lựa chọn của mình.

Em thì có nhiều thực tế hơn cụ nên có thể đánh giá được chính xác những khuyết điểm của nó, chỉ riêng việc mỗi lần dùng phải cúi hẳn người xuống, đẩy khay trượt sang một bên để lấy cái lọc rác lên vệ sinh, sau đó lại thao tác đặt lại là em ghét. Khay rác nó để dưới đáy nên phải làm thế mới lấy lên được.

Với tầm tiền như cụ đã chi ra, em sẽ đi tìm máy châu Âu loại compact 45cm, 9-10 bộ, hợp lý hơn ạ.

Em cảm ơn cụ, lạ thật cái máy nhà em thì nó lại hướng dẫn khác mà cùng là 1 hãng lại mỗi lúc nói 1 kiểu.
Cụ để ý sách vở làm gì cho dức đầu ra, thực ra chắc chắn nhất là cứ tháo béng ra, xem linh kiện của nó là biết nó làm việc kiểu gì ngay mà.

Grandtouring

Xe điện
Của mua là của được, hy vọng là cụ sẽ hài lòng với lựa chọn của mình.

Em thì có nhiều thực tế hơn cụ nên có thể đánh giá được chính xác những khuyết điểm của nó, chỉ riêng việc mỗi lần dùng phải cúi hẳn người xuống, đẩy khay trượt sang một bên để lấy cái lọc rác lên vệ sinh, sau đó lại thao tác đặt lại là em ghét. Khay rác nó để dưới đáy nên phải làm thế mới lấy lên được.

Với tầm tiền như cụ đã chi ra, em sẽ đi tìm máy châu Âu loại compact 45cm, 9-10 bộ, hợp lý hơn ạ.
Quả là trước khi mua con kia, em đã tìm máy compact 45cm, 9-10 bộ, nhưng không chỗ nào còn hàng, dù em đã hỏi rất nhiều chỗ.