[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Sam Bach

Xe hơi
Nhà cháu muốn tly bớt viên rửa bát. Giá shops đang bán bao nhiêu nhà ch bán bằng nửa nhé. Vì mua nhiều quá mà máy 65 kg lại chăm chỉ nên mãi không hết.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Đường thoát không sao vì em chạy chương trình 001 xả bình thường. Ống em đang để 40 cm. Máy nhà em giống cái clip của cụ. Em nhiều lần thử quay cánh bơm thấy bình thường. Hôm qua soi kỹ trong hốc chỗ cánh bơm thấy có sợi tóc. Lấy ra thì tạm thời là chu trình sau đó không bị lỗi gì. Để hôm nay xem còn lỗi nữa không. Em gọi bảo hành rồi nhưng mấy hôm rồi vẫn chưa thấy đến
Máy nhà cụ ngon chưa ạ, em thấy máy Bosch lỗ lọc rác hơi to nên cẩn thận thì cụ làm thêm cái lưới nữa cho nó chỉ lọt được hạt cơm thôi thì yên tâm, lúc cho bát vào gạt ẩu thức ăn cũng ko sợ. Em thấy youtube có máy còn bị cả cái chun quấn vào trục bơm thoát.

xyzhuyxyz

Xe tăng

sausau0301

Xe đạp
1. SMS51E38EU

2. SMS25CI05E

3. SMS63L08EA
các cụ cho e hỏi nhờ chút ah, trong 3 mã này thì mã nào dùng ổn ah. Hiện mã 38EU đã hết hàng, còn 2 mã còn lại. Giá là 18.2tr, nhờ xem giúp e với ah.

lucky.win

Xe điện
1. SMS51E38EU

2. SMS25CI05E

3. SMS63L08EA
các cụ cho e hỏi nhờ chút ah, trong 3 mã này thì mã nào dùng ổn ah. Hiện mã 38EU đã hết hàng, còn 2 mã còn lại. Giá là 18.2tr, nhờ xem giúp e với ah.
Đắt quá ạ, mợ chờ thêm hai ba hôm nữa xem thế nào rồi hãy quyết.

sausau0301

Xe đạp
Cụ lucky.win ơi, tầm bn thì quyết được ah? trừ con 38EU ra thì hai con kia thế nào ah? trong 3 mã kia thì mã nào theo ý Cụ là ổn ah
e đội ơn cụ

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win ơi, tầm bn thì quyết được ah? trừ con 38EU ra thì hai con kia thế nào ah? trong 3 mã kia thì mã nào theo ý Cụ là ổn ah
e đội ơn cụ
Chọn cái SMS25CI05E, và giá của nó tầm 16,5tr là hợp lý ạ. Không thì thôi để qua Tết hãy mua.

Lên đến 18tr là mua được Serie 4, model mới bây giờ rồi.

sausau0301

Xe đạp
Chọn cái SMS25CI05E, và giá của nó tầm 16,5tr là hợp lý ạ. Không thì thôi để qua Tết hãy mua.
dạ, e cảm ơn cụ nhiều ah.
Cụ ah, nhờ cụ cho e một số seri đời mới giá dưới 20 củ được không ah? để e nghiên cứu xem thằng nào bản rẻ để e mua ah

dotienchuc

Xe tải
Máy rửa bát chạy bằng cơm là chuẩn nhất

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Cụ lucky.win help em với. Chả là em tháo máy bơm con BM2 thì nó lại là bơm panasonic. Em tháo ra thì nó như này

Và kết quả là cái cảo em mua không thể nào tháo được 2 cái vòng bi của em nó. Nên em đành lắp lại để còn kịp rửa mẻ bát tối và đăng lên đây nhờ cụ giúp ạ

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win help em với. Chả là em tháo máy bơm con BM2 thì nó lại là bơm panasonic. Em tháo ra thì nó như này

Và kết quả là cái cảo em mua không thể nào tháo được 2 cái vòng bi của em nó. Nên em đành lắp lại để còn kịp rửa mẻ bát tối và đăng lên đây nhờ cụ giúp ạ
Cụ dùng máy cắt để cắt nhỏ cái chân của vam, là sẽ vừa để tháo bi ra được.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ phân tích hay quá giờ em mới hiểu. Nhưng cụ giải thích rõ hơn về hoàn nguyên thì có phải là làm mềm nước không? Và cuối cùng muối cho vào máy là để giảm cặn canxi phải ko?
Hạt nhựa trao đổi ion trong hệ thống lọc nước là gì?
Đó chính là nhóm hợp chất gọi là polymer, là những phân tử cực lớn hình thành bởi sự kết hợp nhiều phân tử của một hoặc hai hợp chất với cấu trúc lặp đi lặp lại tạo thành một chuỗi dài. Trong mạng polime có chứa các nhóm chức –SO3-, -COO-, PO3-, AsO32- đối với cationit và các nhóm: -NH3+, RNH2+, RH2N+, -NR3+ (amin bậc 4, amin bậc 3, amin bậc 2, S+ đối với anionit).
Nguyên lý hoạt động của hạt nhựa trao đổi ion trong hệ thống lọc nước
Hạt nhựa có chứa ion Na+ liên kết với một cation (ion âm) khác, cation đó có khả năng liên kết với Ca2+ và Ma2+ mạnh hơn Na+. Khi cho nhựa vào cột trao đổi ion và cho nước cần xử lý chảy qua cột, cation có trong nhựa sẽ liên kết với các ion Ca2+ và Ma2+ và giữ chúng lại trong cột, đồng thời sẽ giải phóng Na+ vào nước, cách này giúp loại bỏ ion Ca2+ và Ma2+ có trong nước uống, giúp nước “mềm” hơn.
Các phản ứng sẽ xảy ra:
- AR + B±n ↔ BR + A±n
- 2NaR + Ca2+ ↔ CaR2 + 2Na+
- 2NaR + Mg2+ ↔ MgR2 + 2Na+
Ưu điểm của hạt nhựa trao đổi ion trong hệ thống lọc nước
- Hạt nhựa trao đổi ion có thể tái sinh được, hiệu quả làm mềm cao
- Dễ dàng sử dụng đối với nhiều hệ thống lọc nước khác nhau
- Do hạt nhựa có thể tái sinh nhiều lần cho hệ thống lọc nước nên chi phí sử dụng thấp, hiệu quả kinh tế cao
- Làm mềm nước có thể kết hợp với khử kiềm nước, giảm độ cứng và độ kiềm về mức độ rất thấp

Hoàn nguyên hạt nhựa trao đổi ion với dung dịch muối tinh khiết

Phản ứng xảy ra như sau:

R2Ca + hai NaCl ↔ hai RNa + CaCl2

R2Mg + 2 NaCl ↔ 2 RNa + MgCl2

Sản phẩm được khuyến khích sử dụng là muối tinh khiết hoặc muối viên tinh khiết với các đặc điểm:

Ngoại quan: màu trắng, không mùi

Công thức hóa học: NaCL

Lưu lượng NaCl (%CK): 99,55%

Hàm lượng tạp chất không tan trong nước (% CK): 0%

Cần chú ý là không nên tái sinh bằng dung dịch muối ăn Thông thường. Vì chúng luôn tồn tại rất nhiều chất cặn bẩn như các ion Ca2+, Mg2+, Cl-, SO42-, Br-… Nếu sử dụng loại muối này, các chất cặn bẩn sẽ gây ảnh hưởng lớn đến toàn bộ hệ thống cấp nước, gây tác dụng xấu đến hạt nhựa.

Skoda_Favorit

Xe container
Hạt nhựa trao đổi ion trong hệ thống lọc nước là gì?
Đó chính là nhóm hợp chất gọi là polymer, là những phân tử cực lớn hình thành bởi sự kết hợp nhiều phân tử của một hoặc hai hợp chất với cấu trúc lặp đi lặp lại tạo thành một chuỗi dài. Trong mạng polime có chứa các nhóm chức –SO3-, -COO-, PO3-, AsO32- đối với cationit và các nhóm: -NH3+, RNH2+, RH2N+, -NR3+ (amin bậc 4, amin bậc 3, amin bậc 2, S+ đối với anionit).
Nguyên lý hoạt động của hạt nhựa trao đổi ion trong hệ thống lọc nước
Hạt nhựa có chứa ion Na+ liên kết với một cation (ion âm) khác, cation đó có khả năng liên kết với Ca2+ và Ma2+ mạnh hơn Na+. Khi cho nhựa vào cột trao đổi ion và cho nước cần xử lý chảy qua cột, cation có trong nhựa sẽ liên kết với các ion Ca2+ và Ma2+ và giữ chúng lại trong cột, đồng thời sẽ giải phóng Na+ vào nước, cách này giúp loại bỏ ion Ca2+ và Ma2+ có trong nước uống, giúp nước “mềm” hơn.
Các phản ứng sẽ xảy ra:
- AR + B±n ↔ BR + A±n
- 2NaR + Ca2+ ↔ CaR2 + 2Na+
- 2NaR + Mg2+ ↔ MgR2 + 2Na+
Ưu điểm của hạt nhựa trao đổi ion trong hệ thống lọc nước
- Hạt nhựa trao đổi ion có thể tái sinh được, hiệu quả làm mềm cao
- Dễ dàng sử dụng đối với nhiều hệ thống lọc nước khác nhau
- Do hạt nhựa có thể tái sinh nhiều lần cho hệ thống lọc nước nên chi phí sử dụng thấp, hiệu quả kinh tế cao
- Làm mềm nước có thể kết hợp với khử kiềm nước, giảm độ cứng và độ kiềm về mức độ rất thấp

Hoàn nguyên hạt nhựa trao đổi ion với dung dịch muối tinh khiết

Phản ứng xảy ra như sau:

R2Ca + hai NaCl ↔ hai RNa + CaCl2

R2Mg + 2 NaCl ↔ 2 RNa + MgCl2

Sản phẩm được khuyến khích sử dụng là muối tinh khiết hoặc muối viên tinh khiết với các đặc điểm:

Ngoại quan: màu trắng, không mùi

Công thức hóa học: NaCL

Lưu lượng NaCl (%CK): 99,55%

Hàm lượng tạp chất không tan trong nước (% CK): 0%

Cần chú ý là không nên tái sinh bằng dung dịch muối ăn Thông thường. Vì chúng luôn tồn tại rất nhiều chất cặn bẩn như các ion Ca2+, Mg2+, Cl-, SO42-, Br-… Nếu sử dụng loại muối này, các chất cặn bẩn sẽ gây ảnh hưởng lớn đến toàn bộ hệ thống cấp nước, gây tác dụng xấu đến hạt nhựa.
Vodka Cụ nhé! Kiến thức hóa học của Cụ thật tuyệt! =D>=D>=D>=D>=D>=D>

Tiện thể hỏi Cụ chút là nếu dùng viên muối của Israel để pha nước súc/rửa mũi cho người viêm xoang có đc kg?:)):)):))

xyzhuyxyz

Xe tăng
Vodka Cụ nhé! Kiến thức hóa học của Cụ thật tuyệt! =D>=D>=D>=D>=D>=D>

Tiện thể hỏi Cụ chút là nếu dùng viên muối của Israel để pha nước súc/rửa mũi cho người viêm xoang có đc kg?:)):)):))
Chắc đc thôi cụ, vấn đề là ko biết lượng bao nhiêu mà pha thôi.

Skoda_Favorit

Xe container
Chắc đc thôi cụ, vấn đề là ko biết lượng bao nhiêu mà pha thôi.
Vâng! Em cũng nghĩ nó quá tinh khiết nên chuẩn! Tỷ lệ thì em nghĩ cứ mặn hơn canh ăn chút :)):)):))(như nước muối sinh lý 0.9% ấy)!!!!:bz:bz:bz:bz:bz

xyzhuyxyz

Xe tăng
Vâng! Em cũng nghĩ nó quá tinh khiết nên chuẩn! Tỷ lệ thì em nghĩ cứ mặn hơn canh ăn chút :)):)):))(như nước muối sinh lý 0.9% ấy)!!!!:bz:bz:bz:bz:bz
Tỷ lệ ko chuẩn thì chỉ súc miệng thôi cụ :D, nhỏ mũi là hỏng hết niêm mạc mũi.