[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Tuhc273

Xe đạp
Kính các cụ, em cũng có nhu cầu mua máy rửa bát âm tủ cho căn bếp mới dành cho 6 người, budget dự khiến khoảng 20tr quay đầu. Mong các cụ chỉ giáo giúp, em cảm ơn.
Cùng nhu cầu! Cụ nào bán thì tư vấn, hỗ trợ lắp đặt luôn!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E

Em nhờ các cụ tư vấn giúp em về cái nắp chụp chỗ thoát nước sao cho hết mùi hôi.
Thợ nhà em cho thoát chung cả bồn rửa và máy rửa bát nhưng em thấy không thực sự hợp lí vì họ không có chụp ngăn mùi. Vậy có chụp nào mà nó che kín chỗ này không hả các cụ?
Em cảm ơn các cụ nhiều.
cụ nên làm cái chữ y, chia ra thành 2 đường, rồi làm côn thu mà cắm vào.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Không cắt, cụ đóng thanh sắt sâu và dài xuống đất hoặc mua cọc đồng về đóng. Nối dây bắt chặt vào vỏ máy phía sau là được ạ.
bọn điện nó bảo dùng cái lò xo cũng khử được, ko biết có đúng ko cụ Lắc?

lucky.win

Xe điện
Model EFS 6610 X - 12 bộ. Nó bị nước không nóng, còn lại vẫn chạy bình thường cụ ạ :)
Cụ mà chờ em sửa thì lâu lắm ạ, vì em đang bận lắm, đi suốt ngày. Em thắc mắc, nước không nóng mà nó lại không báo lỗi.

cụ lucky.win Ơi,
Nhờ cụ tư vấn xem em có nên sửa tủ bế dưới nhà em ( khoang lò nướng) để đặt mrb k ạ?
chỗ đó chiều cao k đủ 82cm thông thuỷ
Chiều rộng cũng k đủ vì được có 60cm phủ bì thôi ạ.
nếu đặt thì chắc phải cắt cả khoang đó đi, đặt mrb vào rồi đặt đá lên trên ạ?
mrb đặt sát tủ lạnh có sao k ạ?
với cả đường ống nước mrb chạythêm dưới gầm tủ từ chỗ chậu rửa, liệu cóđủ độ dốc để thoát nước k cụ? cụ tư vấn giúp e với.
nếu k khả thi thìbuộc e phải mang ra ban công đặt thôi ạ :(
Sao lại để xa chậu rửa thế hả cụ, còn máy để cạnh tủ lạnh không sao cả.

Em nhờ các cụ tư vấn giúp em về cái nắp chụp chỗ thoát nước sao cho hết mùi hôi.
Thợ nhà em cho thoát chung cả bồn rửa và máy rửa bát nhưng em thấy không thực sự hợp lí vì họ không có chụp ngăn mùi. Vậy có chụp nào mà nó che kín chỗ này không hả các cụ?
Em cảm ơn các cụ nhiều.
Lắp thêm chữ tê hoặc Y, với côn thu nữa là xong

bọn điện nó bảo dùng cái lò xo cũng khử được, ko biết có đúng ko cụ Lắc?
Em chưa thử lần nào như thế cả.

Transit266

Xe tải
Các cụ cho hỏi đóng cọc tiếp địa cho máy rửa bát xong sờ bên ngoài vỏ thì không tê nhưng mặt trong máy sờ vẫn hơi tê thì tiếp địa như thế có đạt không ạ ?
Với lại cụ nào dùng dòng Bosch series 6 có chức năng varioSpeed cho em hỏi là nếu dùng chế độ Eco + Variospeed thì máy có tự mở cửa không ạ.
Đội ơn các cụ.
P/S: giờ em nghiện MRB hay sao ý ạ, suốt ngày le ve đọc bài về MRB T_T

DiamondLee

Xe hơi
Có cụ nào mua chung muối Israel không ạ? Nhà em đang tính mua mà mua 10kg thì nhiều quá, nhà em lại chật, không có chỗ để. Có cụ nào định mua thì ới em nhé. Em ở HN ạ.

hotsummerboy

Xe máy
SMS25KI00E giá 14tr2 ở hcm có hợp lý k các cụ? Có nên bỏ thêm 4tr lấy SMS46MI05E ngoài chức năng hé cửa thì có hơn gì con đời 2 k ah?

bagac_may

Xe tải
Cụ mà chờ em sửa thì lâu lắm ạ, vì em đang bận lắm, đi suốt ngày. Em thắc mắc, nước không nóng mà nó lại không báo lỗi.
Vẫn chạy bthg chỉ không có nc nóng thôi cụ ạ. Em cũng không cần ngay vì sửa xong chuyển về quê cho Bà cụ, nhà vẫn còn nhiều máy cơm dự phòng. Bê qua Cụ cứ từ từ cũng đc ạ :D

hbu082

Xe container
Có cụ nào mua chung muối Israel không ạ? Nhà em đang tính mua mà mua 10kg thì nhiều quá, nhà em lại chật, không có chỗ để. Có cụ nào định mua thì ới em nhé. Em ở HN ạ.
có em cụ ơi, chia đôi hay thế nào ạ? cụ ở đâu?

winxp2007

Xe đạp

Em đang định mua máy rửa bát, tìm hiểu thì có mã hafele này giá hợp lý mà đẹp. Không biết trong group có bác nào dùng hàng hafele chưa có thể cho xin chút review được không ạ :D

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Em nghĩ về nguyên lý để hút ẩm thì điều hòa và máy hút ẩm chẳng khác gì nhau nên chưa chắc máy hút ẩm đã tiết kiệm điện hơn điều hòa (khi hoạt động ở chế độ hút ẩm/dry) đâu. Thậm chí, có khi chạy điều hòa còn tiết kiệm điện hơn ấy. Do đó, nhà em thì chỉ dùng máy hút bụi hoặc tạo ẩm (khi trời quá hanh khô) thôi. Còn khi cần hút ẩm thì cứ điều hòa (chế độ dry) mà dùng.
Điều hòa e thấy hút ẩm không = con máy hút ẩm đểu đâu, mấy hôm trước trời nồm e thấy con hút ẩm kia trầu bò lắm, đổ ẩm giảm nhanh hơn điều hòa :D

jin_lazy_cat175

Đi bộ
E cũng đang tính sắm 1 con mrb về cho rảnh tay. Nhờ các cụ tư vấn cho e máy Bosch mà muốn có Zeolith thì mã nào dùng ổn mà giá phải chăng với.

tuan2681

Xe điện

Sao lại để xa chậu rửa thế hả cụ, còn máy để cạnh tủ lạnh không sao cả.

Lắp thêm chữ tê hoặc Y, với côn thu nữa là xong

Em chưa thử lần nào như thế cả.
Dạ vì các ngăn khác thì k vừa. Có mỗi 1 ngăn to thì em để xoong nồi rồi cụ ạ.

clessking

Xe tăng
Khác nhau cụ nhé, chức năng hút ẩm của điều hòa thực ra không phải chuyên hút ẩm mà nó cũng là làm lạnh phòng như bình thường thôi, còn máy hút ẩm chu trình là nó làm lạnh kk để rút nước trong kk rồi qua dàn nóng làm ấm lại không khí. Trời lạnh và ẩm mà cụ bật điều hòa để hút ẩm xem, bật mãi nó không lên. Còn cụ bật máy hút ẩm thì còn làm ấm phòng lên
Em thì lại nghĩ điều hoà với máy hút ẩm về nguyên tắc chả khác gì nhau cụ ạ. Chẳng qua máy hút ẩm là cái điều hoà 1 cục (cục nóng ở ngay trong phòng nên nó nóng thôi ạ).
Hôm 28 tết vừa rồi trời vừa lạnh, độ ẩm >90% em bật điều hoà chế độ Dry tầm 20' rút ngay xuống còn 75% ạ. Chẳng qua điều hoà nước nó chảy chỗ khác các cụ ko thấy và ẩm kế của máy hút ẩm nằm ngay tại máy trong khi ẩm kế của phòng đặt xa điều hoà nên e nghĩ số nó nhanh hơn thôi. Chứ công suất tầm 500W tuổi gì so với 2000W nhỉ?
Quan điểm của em là máy hút ẩm ko nên mua, vừa mất công đi đổ nước vừa tốn tiền. Thực tế là hơn 2 năm nay em chưa buồn lôi máy hút ẩm ra ạ. Một năm chắc có 20 ngày nồm thôi, dùng điều hoà luôn là ok r. Tiền mua máy hút ẩm cố thêm tí làm con mấy sông thơi ngon bổ rẻ thì cả năm ko phải phơi quần áo ạ.

Transit266

Xe tải
Em thì lại nghĩ điều hoà với máy hút ẩm về nguyên tắc chả khác gì nhau cụ ạ. Chẳng qua máy hút ẩm là cái điều hoà 1 cục (cục nóng ở ngay trong phòng nên nó nóng thôi ạ).
Hôm 28 tết vừa rồi trời vừa lạnh, độ ẩm >90% em bật điều hoà chế độ Dry tầm 20' rút ngay xuống còn 75% ạ. Chẳng qua điều hoà nước nó chảy chỗ khác các cụ ko thấy và ẩm kế của máy hút ẩm nằm ngay tại máy trong khi ẩm kế của phòng đặt xa điều hoà nên e nghĩ số nó nhanh hơn thôi. Chứ công suất tầm 500W tuổi gì so với 2000W nhỉ?
Quan điểm của em là máy hút ẩm ko nên mua, vừa mất công đi đổ nước vừa tốn tiền. Thực tế là hơn 2 năm nay em chưa buồn lôi máy hút ẩm ra ạ. Một năm chắc có 20 ngày nồm thôi, dùng điều hoà luôn là ok r. Tiền mua máy hút ẩm cố thêm tí làm con mấy sông thơi ngon bổ rẻ thì cả năm ko phải phơi quần áo ạ.
Em không chém đâu ạ. Trừ khi cụ dùng điều hòa 2 chiều, khi bật chiều nóng thì nó cũng khô phòng. Còn điều hòa 1 chiều đâu thể phả ra khí ấm được. Trời lạnh mà cụ cụ bật chế độ hút ẩm thì ngồi trong nhà cũng rét cóng, nhà có trẻ con không chơi thế được cụ ạ. Thật ra em thấy nếu k tiếc tiền điện thì lắp điều hòa 2 chiều sẽ sẽ tiện lợi hơn cái máy hút ẩm

clessking

Xe tăng
Em nói là nói về chức năng hút ẩm chứ em ko nói về chức năng thổi khí ấm cụ ah. Em đồng ý với cụ là khi bật máy hút ẩm thì sẽ ấm phòng do cục nóng của máy hút ẩm tản nhiệt tạo ra. Điều hoà cũng có phần hơi nóng đó, nhưng nó nằm ở cục nóng đặt ở ngoài nhà ạ. Nhưng phần hơi ấm đó chỉ là phụ ạ, vì nếu nồm mùa hè thì sao? Vừa nóng lại vừa bị phả hơi nóng vào rất mệt. Do đó mình hoàn toàn có thể đóng cửa phòng bật điều hoà cho hút ẩm rồi ra ngoài, sau đó quay lại tắt điều hoà và đi vào. Tiền điện không đáng mấy đâu ạ, vì nó không cần hạ nhiệt nhiều như bật Cool, hơn nữa mình chỉ bật 1 lúc là xong thôi.
Và cơ bản nhất là 1 năm chỉ có vài ngày vừa lạnh vừa nồm --> Tất nhiên, đối với những ngày đó thì dùng máy hút ẩm là hợp lý nhất r. Nhưng bỏ ra 3-4tr để 1 năm sử dụng được 2,3 ngày quả thực rất phí. Em rút từ chính bản thân em khi mua máy đấy ạ.